กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1 สวัสดี...ยะลา  

ภาพชุดนี้เป็นภาพเก็บตกเมื่อครั้งไปเมืองยะลา เมืองที่เป็นหนึ่งในสามจังหวัดภาพใต้ที่มีข่าวไม่เว้นแต่ละวัน
ผมไปยะลาครั้งนี้ไปเพื่อไปร่วมแสดงความยินดีกับน้องชายที่จบการศึกษาที่วิทยาลัยสาธารณสุขสิรินธร
ผมขึ้นเครื่องไปลงที่หาดใหญ่แล้วต่อรถไปที่ยะลาไปร้อยกว่ากิโลอีกต่อหนึ่ง

อ้าว...น้องสมายด์ศึกษาอินสตั๊กชั่นบนเครื่องใหญ่เลย

2013-4-5 11:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2 ยินดีต้อนรับ  

กว่าจะขับรถต่อมาได้ก็เกือบบ่ายแก่ๆ ผมรู้สึกดีนะที่ได้ขับรถเพราะจะได้รู้เส้นทางและความเป็นไประหว่างการเดินทาง
ถนนหนทางก็ดีนะ 4 เลนมาตลอด จะมีบ้างระหว่างทางมีบังเก้อทหารคอยตรวจสอบรถเข้าออก
เตรียมไว้ว่าขากลับจะเก็บภาพบังเก้อมาฝากเพราะขาไปขับรถเองเลยยังไม่กล้ายกกล้องนัก
มาถึงตัวเมืองก็ได้เห็นป้ายยินดีต้อนรับ แหมอุ่นใจครับ

2013-4-5 11:28

3    แดดร้อนมาก  

มาถึงต้องเข้าโรงแรมก่อนครับ เพราะจะได้อุ่นใจว่ามีที่นอนแน่ๆเย็นนี้
โฮ้ว ฟ้าสวยเลย แต่ว่ามันร้อนอบอ้าวเหลือเกินครับ ไม่ร้อนธรรมดาแต่ร้อนมากก

2013-4-5 11:29

4 ถ่ายภาพหมู่

หลังจากได้ที่พักแล้ว น้องชายเลยชวนไปวิทยาลัยเพื่อไปซ้อมการถ่ายภาพหมู่ ผมเลยถือโอกาสแจมไปในตัว

2013-4-5 11:30

5    ทัวร์ในเมือง

เมื่อจบการซ้อมถ่ายภาพหมู่ก็พอจะมีเวลาว่าที่จะไปชมเมืองยะลากัน ไม่มีอะไรมากครับแค่ไปหาของกิน
หาของฝาก แต่ที่แน่ๆขนมเบื้องเมืองยะลาอร่อยมาก (หรือว่าผมหิวก็ไม่ทราบครับ)

2013-4-5 11:53

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6 กาแฟเทพ

ข้างๆร้านขนมก็มีกาแฟสดแบบเทพๆให้ลองกันครับ  รสชาดกลมกล่อมหรือไม่ต้องถามคนข้างๆครับ
ผมไม่ได้ลองครับเพราะเย็นๆแล้วกลัวกินแล้วนอนไม่หลับกัน

2013-4-5 11:55

7 กำแพง

คำถามที่ทุกคนต้องถาม คือ....ไม่กลัวระเบิดหรือ... ก็ได้คำตอบกันทุกคนว่ากลัว..... แต่ชีวิตมันต้องดำเนินต่อไป
เหมือนบอกว่าเราไม่ได้เกี่ยวข้องก็ไม่ใช่เป้าหมาย ความสบายใจก็เกิดขึ้น ไปทำงาน ไปเรียน ไปอื่นๆได้ตามปกติ
หลีกเลี่ยงสถานที่เสี่ยง สถานที่ที่เคยเกิดเหตุการณ์    ที่ยะลาผมเห็นกำแพงที่ทำจากท่อคอนกรีต
นี่ก็เป็นวิธีหนึ่งที่เสริมสร้างความสบายใจให้กับร้านค้าในตัวเมืองยะลาได้

2013-4-5 11:57

8   กำแพง2

นี่ก็อีกมุมหนึ่งครับ  

2013-4-5 12:02

9 มุมตึก

แต่นี้มุมตึก.....อ้าวเกี่ยวกันไหมหนอ  

2013-4-5 12:04

10 กลางคืน

ในตอนกลางคืนผมว่าเมืองยะลา น่าอยู่นะครับ ผู้คนสันจรไปมาด้วยรถมอเตอร์ไซต์
เห็นวิ่งวันทั่วเมือง อาจเป็นเพราะที่นี้มีตรอกซอกซอยเยอะ สะดวกที่สุดน่าจะวิธีนี้ละ

2013-4-5 12:07

11 ร้านอาหาร

ในยามค่ำคืนร้านค้าร้านอาหารก็ยังเปิดตามปกติ มีผู้คนเข้ามาหาอะไรทานก็เยอะนะ

2013-4-5 12:20

12 ข้าวยำ

สำหรับเมื้อเย็นของเราเป็นร้านอาหารชื่อ ฮาสานะห์  แฮะๆๆ แปลไม่ออกครับ ผมลองชิมข้าวยำดูแหมรสชาดมันไม่คุ้นลิ้นเลยครับ

อ้าว ข้าวยำนี้ซื้อมาจากตลาดข้างนอกครับ ไม่ใช่ของร้านฮาสานะห์  นะ

2013-4-5 12:22

13 รุ่งเช้า

กว่าจะได้เข้านอนก็ปาเข้าไปเกือบๆ สี่ห้าทุ่ม แต่ต้องตื่นแต่เช้า รุ่งเช้าที่นี้อากาศดีครับ ไม่เหมือนเมื่อตอนบ่ายเมื่อวานร้อนแทบแย่

2013-4-5 12:23

14 เตรียมมื้อเช้า

ตอนเช้าๆที่นี่ร้านค้าร้านขายก็เตรียมข้าวของไว้รอลูกค้า ไม่ว่าจะร้านเล็กร้านใหญ่ก็เริ่มกันแต่เช้าอย่างนี้ละ
ผมไปหาขนม กาแฟกินที่เชเว่น ดูก็เป็นไปตามปกติของชุมชนเมืองนะครับ

2013-4-5 12:24

15 สวัสดี...ยะลา

หลังจากได้กาแฟบวกขนมปังผมก็ทำหน้าที่เดินตามน้องชายเพื่อถ่ายภาพก่อนที่เขาจะเข้าไปรับใบประกาศในหอประชุม  
งานนี้ใช้ Tamron 17-50mm f2.8 ตัวเดียวทั้งงาน เช้าๆพอจะกระฉับกระเฉงหน่อย แต่สายๆราวๆ 9-10โมงผมรู้สึกได้ถึงอากาศที่ร้อนขึ้นเรื่อยๆ
อากาศเริ่มจะไม่ถ่ายเท เพราะผู้คนเริ่มมากเข้ามาทุกที่ยิ่งสถานที่ในวิทยาลัยดูจะแคบและมีตึกบังทิศทางลมเยอะไปนิด

ผมถ่ายภาพถือว่าได้ครบทุกซุ้ม ทุกเวที แต่พอหลังจากน้องชายเข้าไปในหอประชุม เท่านั้นละ อาการที่เริ่มไม่ดีตั้งแต่ต้นทั้ง โรคกระเพราะที่ไม่ได้ทานข้าวเช้า
ทั้งมาเจอสภาวะฮีทสโตรก เลยหน้ามืดขอนอนพักก่อน แถมลุกขึ้นไม่ไหว ทั้งยาดม ยาหมอง ก็ไม่ดีขึ้น มีทางเดียวคือส่งโรงพยาบาล
งานนี้ดังเลยเพราะมีรถมูลนิธิมารับส่งถึงที่  แถมโดนเข็มไปถึง 2 เข็ม อันที่จริงเขาจะให้นอนโรงบาลเลย แต่เนื่องจากต้องกลับสุราษฎร์เลยขอไปนอนพักในรถแทน

ก็เสียดายครับ เพราะโครงการหลังจากถ่ายให้น้องชายแล้วจะไปเดิน Street ในเมืองเละเก็บบรรยากาศช่วงขากลับออกมาจากเมืองยะลา
เพราะเล็งไว้อยู่หลายที่ ยิ่งถนนจากเมืองยะลามาเมืองหาดใหญ่ผมว่าสวยครับ ช่วงขาไปหมายตาไว้
ไม่ว่าจะบังเก้อพี่ๆทหาร ป้ายวิงวอนขอความสงบสุขสู่เมืองยะลา หรือแม้แต่ life
ตามถนนหนทางเพราะรู้ว่าเขาแวะซื้อของฝากกันหลายที่  ผมได้แต่นอนลุกไม่ขึ้นละครั้งนี้
แต่ก็เป็นทริปที่น่าประทับใจครับได้รู้ได้เห็นของจริงที่เราได้ยินขาวกันอยู่ทุกวัน

โอเคครับคงหมดเพียงเทานี้สำหรับ สวัสดี..ยะลา

2013-4-5 12:26

กลับไปยังรายบอร์ด