กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
นี่น่าจะเป็นกระทู้ชุดสุดท้ายที่ ฟุกุโอกะ (ญี่ปุ่น) แล้วครับ ภาพอาจจะไม่สวยนะครับ...เนื่องจากโดยส่วนใหญ่
เป็นการถ่ายแบบ snapshot อาศัยว่าเป็นความประทับใจส่วนตัวในการเดินทางในครั้งนี้ครับ
"ญี่ปุ่น" เป็นประเทศที่ผมได้มีโอกาศเดินทางมา 2 ครั้ง แล้วครับ ในรอบ 2 ปี ที่ผ่านมา
ใครๆก็ว่า ที่นี่ ไปกี่ทีก็ไม่เบื่อ ทั้งๆที่ไปกะทัวร์ นกขมิ้น  ยิ่งดูโปรแกรมการเดินทางล่วงหน้าแล้ว
ยิ่งไม่อยากไปเลยครับ...กลับกลายเป็นว่า เมืองนี้ ไม่มีสวนสนุก ไม่มี โมโตจีพี ไม่มี อะไรเด่นๆ เลย
แต่กลับประทับใจอย่างบอกไม่ถูก นอกจากอาหารญี่ปุ่นที่ขึ้นชื่อและใครๆ ก็ชอบแล้ว
ยังมีอะไรอีกหลายอย่างเลยครับ ที่มีสเนห์ จนอยากจะไปให้ครบทุกจังหวัด ทุกเมืองเชียว
2013-4-2 22:05
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

" ญี่ปุ่น " ดินแดนแห่งอาทิตย์ อุทัย ประเทศที่มี เสน่ห์ ในทุกๆเมือง ที่สำคัญ รถไม่เคยติดเลย ซักกะเมือง
2013-4-2 22:14
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

เปิดโลก.....

แรกสุด คือ ได้ออกเห็นโลกกว้างจากการเดินทางนี่แหละครับ  ที่นี่มีอะไรหลายอย่างที่เมืองไทยไม่มี
และที่นี่ ถือได้ว่า เป็นต้นกำเนิด อะไรอีกหลายๆ อย่างที่เกิดขึ้นในเมืองไทย จริงมั้ยครับ
2013-4-2 22:16
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta

มีแต่งานออฟฟิศ...

คนญี่ปุ่นหัวสมัยใหม่ โดยส่วนใหญ่จะกระตือรือร้น และอยาก เข้าไปทำงานตามบริษัท เอกชน เพราะ ดูแล้วน่าจะเท่ห์นะครับ
ใส่สูท ผูกไท้ ไปทำงาน กลับบ้านดึกๆ ดื่นๆ เสร็จงานไปฉลอง กับเพื่อนฝูง ตามร้านเบียร์ และร้านราเมน  คุ้นๆ มั้ยครับ
2013-4-2 22:19
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

ตลอดเส้นทางการเดินทางที่สะอาด และสะดวกสบาย....
เรื่องความสะอาดและสะดวกสบายนี่แหละครับ ที่เป็นอะไรที่ใครก็อยากมา  เดินทางง่าย
เสียอย่างเดียว ป้ายบอกทางไม่ค่อยมีภาษาอังกฤษ เท่านั้นแหละ
2013-4-2 22:23
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

รถไฟฟ้าใต้ดิน.....

เมืองฟุกุโอกะ ก็มีประชากร หลักหลายล้านคนเหมือนกันนะครับ แต่รถกลับไม่ติดเลย
นั่นเป็นเพราะระบบขนส่งมวลชนของที่นี่ดีมาก ในหลายๆจุด มีรถไฟใต้ดินเชื่อมต่อตลอดเกือบทั่วทั้งประเทศ
ผมยังไม่เคยลองสักทีเลยครับ ไปที่ไรนุ่งรถบัสจนก้นด้านทุกที หากมีโอกาสครั้งหน้า ว่าจะขอลองอยู่เหมือนกัน
อยากรู้ว่ามันเร็วจริงมั้ย
2013-4-2 22:25
chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

จักรยาน....

ขนาดในเมืองใหญ่ยังเห็นจักรยาน ได้ทุกหนทุกแห่ง...คนที่นี่เค้ามีจิตสำนึกช่วยกันรักษาสิ่งแวดล้อม กันเกือบทุกคน
นั่นเพราะ คนที่นี่เค้ามีวินัย กันด้วยมั้งครับ
2013-4-2 22:28
chaiyaritta

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

eco car ....

ที่ญี่ปุ่นมีแต่รถอีโค่คาร์ หรือ รถกระป๋อง ครับ ย้ำครับ ว่ารถกระป๋องจริงๆ ด้วยรูปทรงแนวทรงสี่เหลี่ยม
เหมือนกล่องกระดาษ เชียว ผมว่านี่คงจะเป็นเทรนด์ใหม่ในประเทศไทยในไม่ช้าแน่
สำหรับคันนี้ น่าจะคันใหญ่สุดเท่าที่ผมเห็นมาแล้วครับ รถรุ่นนี้มีขายในประเทศนี้มาหลายปีแล้ว
เมืองไทยเพิ่งจะมี เน๊อะ
08-อีโค่ คาร์.jpg
2013-4-2 22:31
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

ออนเซน....

เนื่องจากว่าเกรงใจครับจะเดินถือกล้องเข้าไปในโรงอาบน้ำก็กระไรอยู่ เลยขอถ่ายแต่เบื้องหน้ามาให้ชมก็แล้วกัน
ผมชอบนะครับ...มาที่นี่2ครั้งลงทุกรอบเบย
09-หน้า ออนเซน.jpg
2013-4-2 22:34
chaiyaritta

ตอบกลับ 9# chaiyaritta

ตู้เครื่องดื่มหยอดเหรียญ......

ในตู้เนี่ยจะมีเครื่องดื่มแปลกๆ ซึ่งเราอาจจะไม่เคยเจอในเมืองไทยครับ ที่สำคัญรสชาติก็แปลกด้วย
แต่ก็อร่อยดีครับ....ที่สำคัญตู้คล้ายๆกันแบบนี้มีเยอะมากวางขายเต็มไปหมด แบบว่าเดินไปตรงไหนก็เจอน่ะครับ
2013-4-2 22:36
chaiyaritta

ตอบกลับ 10# chaiyaritta

ชุดกิโมโน

คนที่นี่ยังใส่ชุดกิโมโนกันอยู่เลยนะครับ แม้จะเป็นส่วนน้อยแล้ว แต่เค้าก็ใส่กันเดินสวนไปมากับชุดตามสมัยนิยม
โดยเป็นเรื่องปรกติ ...หากเป็นบ้านเรา ลองใส่ชุดไทย หรือ โจงกระเบน ไปเดินห้างสิครับ เจอเด็กแนวแถวสยาม
ดูไม่จืดเชียว
11-แตกต่าง แต่กลมกลืน.jpg
2013-4-2 22:39
chaiyaritta

ตอบกลับ 11# chaiyaritta

คุณลุงในการ์ตูนญี่ปุ่น

แว๊บแรกที่เห็นลุงคนนี้เกือบคว้ากล้องมาถ่ายไม่ทัน
ลุงแกทำให้ผมนึกถึง ตัวละครในการ์ตูน ประมาณ ศาสตราจารย์ผู้ประดิษฐ์คิดค้นเครื่องมือพิเศษ
เอออ...อะไรน้า...คนเขียนการ์ตูนโดเรมอนน่ะครับ ผมจำไม่ได้ละ...ว่าแต่เกิดทันกันมั้ยเนี่ย
2013-4-2 22:41
chaiyaritta

ตอบกลับ 12# chaiyaritta

วนิพก....

ที่ไหนๆ ประเทศไหนก็มีครับ แต่ที่นี่ เค้ามีความสุขมากครับ
2013-4-2 22:45
chaiyaritta

ตอบกลับ 13# chaiyaritta

street บ้างไรบ้าง

สุดท้ายแล้วครับขอลอง ฉะหตีด กะเค้าบ้างไรบ้างครับ พอจะได้บ้างมั้ยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่อดทนชมจนจบนะครับ
2013-4-2 22:46
chaiyaritta

ทำได้ดีเชียวครับ  ผมยังคิดว่า น่าเสียดายที่ภาพน้อยไปนิดหนึ่ง น่าเสียดายมาก หากจัดมาสัก 20 ใบ
คงเห็นภาพรวมมากกว่านี้ครับ
จุดเด่นคือ หลายๆภาพ วาง เส้นสาย องค์ประกอบดีทีเดียวครับ และโทนละมุนตาดีจัง ผมชอบครับ  ...

เนื้อหา  น่าสนใจครับ  ในส่วนข้อมูลที่บอกเล่านั้น  ผมคิดว่ามีบางจุดคลาดเคลื่อนเล็กน้อย
หากไม่มั่นใจข้อมูล น่าจะเป็นการเขียนในแง่ subjective หรือ บรรยายจากความรู้สึก/ ความเห็นของเราก็ได้ครับ ...หรือเป็นการตั้งข้อสังเกตุก็ได้เช่นกันครับ

ตอบกลับ 1# " ญี่ปุ่น " ดินแดนแห่งอาทิตย์ อุทัย
ภาพนี้ วางองคืประกอบดี  สมดุล แต่ในแง่ภาพเปิด ไม่มีสิ่งบอกเล่าชัดเจน ถึงญี่ปุ่นนักครับ
และ ภาพยังดูไม่สอดคล้องแบบจะแจ้ง กับคำบรรยายว่ารถไม่ติดครับ
คือ ผมเข้าใจว่า ในขณะที่เรากด ชัตเตอร์ รถอาจเลื่อนไหลตลอด  
แต่ภาพที่ออกมา คือ มีรถเต็มไปหมด ประมาณนี้ครับ

ภาพที่ 3    มีแต่งานออฟฟิศ...
แก้จุดด้อยที่บอกในภาพที่ 1 ไปเรียบร้อย  วางเส้นสาย เงาสะท้อนดีเลยครับ

ไปธุระก่อนนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด