กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/10 นายฮ้อยกะดาวหมุน

บอกตรงๆเลยกระทู้นี้กล้าๆกลัวๆเยอะที่สุด รองจากกระทู้แรกๆที่เรามาที่บ้านบั๊ก เพราะผมไม่มั่นใจในภาพของชุดนี้เลย มันเป็นสไตส์แลนส์ชะมากกว่า
คือคืนก่อนวันเด็กแห่งชาติ พี่ที่ออฟฟิตชวนไปถ่ายดาวหมุนที่อำเภอปากช่อง โคราช แก่ชวนก่อนไปแค่หนึ่งวัน ปกติจะถ่ายอะไรต้องหาข้อมูลก่อน
มาครั้งนี้ไปแบบดื้อๆ พี่เขาบอกว่าไปเอาหน้างาน...ฮาๆๆ
เราเริ่มเดินทางก็ประมาณ 2 ทุ่มจากสระบุรี คิดๆไปก็ดึกไปนะน่าจะไปรอตอนเย็นๆ หาที่หาทางไว้ก่อน
แต่เนื่องจากตอนกลางวันต้องไปงานวันเด็กที่โรงเรียนลูก กว่าจะกล่อมให้เข้านอนก็น่าจะดึกเลยนัดเวลาพี่เขา 2 ทุ่มอย่างที่บอกไป
   เอาฤกษ์เอาชัยด้วยการถ่ายหลวงพ่อวัดพระใหญ่ขณะขับรถผ่านนี้ละครับ

2013-1-16 13:36

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/10 ฟอร์จูนเนอร์

มาถึงปากช่องก็ 3 ทุ่มกว่าๆ งงๆอยู่นิดๆ ที่นี้เป็นสถานปฏิบัติธรรม ดังนั้นมันจะเงียบมากๆ และก็รู้สึกเกรงใจคนที่มาปฏิบัติที่วัด
ต้องคุยกันเบาๆ ไม่กล้าส่องไฟฉายไปมามากนัก เดี๋ยวหลวงพ่อมาดุเอา  มาถึงต้องทดสอบกล้องก่อน เอาฟอร์จูนเนอร์นี้ละ

2013-1-16 13:38

3/10 ดาว

กว่าจะตั้งหลักได้ก็ต้องเดินหาที่สวยๆอยู่หลายๆรอบ คือดาวนะมีเยอะ แต่ฉากหน้าหาไม่เจอ เพราะที่นี้เป็นสถานปฏิบัติธรรมเพิ่งมาสร้างเสร็จ
ดูมันจะโล่งๆ ต้นไม้ก็ยังเล็กอยู่  ส่วนดาวเหนือนะพี่เขามีแอปดังนั้นไม่ต้องห่วง ยกไอแพดขึ้นทาบท้องฟ้าก็รู้แล้วว่าดาวเหนืออยู่ไหน แหมสะดวกดีแท้

2013-1-16 13:40

4/10 รั้ว

มันต้องมองขึ้นท้องฟ้าถึงจะเห็นดาว อ้าวก็ต้องอย่างนั้นอยู่แล้ว
แต่มันโล่งๆ โฟร์กราวด์เลยหายากอยู่พอสมควร นี้ก็ต้นไผ่ที่เขาพึ่งจะปลูก ทำเป็นรั้วเลยนะ

2013-1-16 13:41

5/10 แท้งน้ำ

..........ถ่ายอย่างไรละทีนี้ครับดาวหมุนนะ...........

พี่เขาก็กางไอแพดพร้อมกับเปิดเฟจของต้นนะจ๊ะให้ดู บอกว่าทำตามนี้ละ ....อ้าว...
กล้องพี่เขาดีหน่อย D600 มีไทเมอร์ในตัวตั้งไปเลย 100 ภาพ ส่วนผมมือหงิกเลยครับเอาสายลั่นซัตเตอร์กดที่ละภาพ กว่าจะเริ่มได้ก็ 5 ทุ่ม

สุดท้ายก็ได้แท้งน้ำนี้ละครับดูจะสูงที่สุดแล้ว

2013-1-16 13:43

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/10 นั่งรอ

พี่เขา D600 ตั้งเวลาถ่ายได้ ส่วนผมต้องคอยกดซัตเตอร์ที่ละเฟรมๆ พี่เขานั่งรออย่างสบายใจ
เล่นไอแพดเพลินเลย อ้าวต้องกดด้วย LX7 แล้วละ ก็รุ่นพี่กำลังทำงานหนักนิ

2013-1-16 13:44

7/10 ดาวหมุน

ฮาๆ.....ดาวหมุนแบบมั่วๆของนายฮ้อย เละไม่เป็นชิ้นดีเลยครับ

ภาพออกมาดูจะรกไปหน่อย ดาวมันเยอะ หรือว่าน๊อยส์ก็ไม่รู้ครับ ภาพนี้ผมดัน iso1250 ที่f5 ถ่าย 30วินาที ถ่ายที่ละเฟรม
มันหยุดที่ก็กดไปอีกเฟรมไปเรื่อยๆ มารู้ที่หลังว่าก็ช้าไปดาวทางด้านซ้ายต่อกันไม่ติด

...พี่เขาบอกว่าผมไปถ่าย Raw ทำไม มันจะยิ่งช้าไปกันใหญ่ แก่บอกว่า D600 ยังไม่กล้าถ่าย Raw เลย ผม Raw บวก Jpg อีกต่างหาก ฮาๆๆ

ภาพนี้รวมๆก็ 80 กว่าเฟรม เวลาก็ชั่วโมงหนึ่ง เอามาต่อในโปรแกรมอีกที  ส่วนฉากหน้านั้นดีหน่อย ประมาณเที่ยงคืน ช่วงที่จะไปเพ้นท์แท้งน้ำ
มีนักปฏิบัติธรรมจากชลบุรีขับปิคอัพมาพอดี มากางเต้นท์อยู่ใกล้ๆที่เราถ่ายดาว เลยเอามาประกอบฉากหน้าเลย

2013-1-16 13:46

8/10 หาใหม่

หลังจากมีนักปฏิบัติธรรมมาปักหลักจองที่ที่เราถ่ายดาว เราเลยต้องหาที่ใหม่ มาที่ต้นไผ่แนวเดิมครับ
กว่าจะหามุมหาหลักได้ เมฆก็เข้ามาปกคลุม เลยได้เป็นเฟรมๆไป สรุปว่าดาวหมุมได้มาภาพเดียว จาก 100 กว่าเฟรม
ก็กะว่าจะมาแก้มือใหม่ หลังจากที่ไม่พร้อมหลายๆด้าน อย่างคือ ต้องหาฉากหน้าให้เจอ เครื่องมือต้องพร้อมกว่านี้
อย่างเช่น รีโมทแบบตั้งเวลาได้ ไฟฉายแบบเดไลท์ หรือไม่ก็ต้องเอาแฟลชติดเจลสี ที่สำคัญการตั้งค่ากล้องก็มีผล

2013-1-16 13:48

9/10 ก่อนกลับ

เวลาช่วงนี้ก็ตี 2 กว่าแล้ว เมฆก็เคลื่อนเขามาปกคลุมท้องฟ้า เราเลยมองหน้ามองตากันบอกว่ากลับกันเถอะ
ก่อนกลับผมเลยเล่นกับไฟฉายหน่อย เอาฟอร์จูนเนอร์คันเดิมนี้ละ

2013-1-16 13:50

10/10 ประสบการณ์ที่ดี

ลงจากสำนักปฏิบัติธรรม เรามานั่งกินข้าวต้มรอบดึก(ใกล้สว่าง)ที่ตัวเมืองปากช่อง แหมตามันจะปิดอยู่แล้ว
ขึ้นรถได้ต้องหลับแน่ๆ แต่พอมาถึงช่องเขาเนินมวกเหล็กก็ต้องจอดส่องภาพภูเขานี้หน่อย
มองด้วยตามันสวยดี แต่พอเข้าเฟรมทำไมมันฟุ้งได้ขนาดนี้นะ หรือว่าฝุ่นมันเยอะไป

ต้องบอกว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับการถ่ายดาวหมุน ถึงจะไม่ได้ภาพที่ดีนักแต่ก็ได้ฝึกฝีมือ
ครั้งต่อๆไปจะได้ภาพตามที่คาดหวังไว้ และไม่ลืมเมื่อถ่ายมาแล้วถึงจะไม่สวยก็เอาให้สมาชิกบั๊กได้ตอชมกัน ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

กว่าจะได้นอนก็รุ่งเช้าพอดี ต้องเบิ่งตาพาลูกไปเที่ยวงานวันเด็กต่อ.....ฮาๆๆ  ลาเพียงเท่านี้ครับ

2013-1-16 13:52

ได้ขนาดนี้ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ
มีดาวทั้งแบบหมุนและไม่หมุน
ชอบภาพนี้จัง

เป็นเรื่องที่ดีมากครับ ในการถ่ายภาพที่ต่างจากเดิม  และ เวลาต่างจากเดิม
ผมเองคงหาโอกาสบ้างครับ  เพราะภาพเริ่มเหมือนๆเดิมแล้ว  

ผมชอบ 7 / 4 / และ 6 ตามลำดับครับ   แจ่มเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ิเริ่มต้นได้ดีเลยครับนายฮ้อย
ชอบ ใบ 4 5 7 8 ครับ

โดยส่วนตัวผมแล้วดาวหมุนผมเฉยๆนะ ไม่ได้ชอบมากมาย
แต่ถ้ามีโอกาสก็คงต้องลองถ่ายบ้างครับ ส่วนตัวแล้วผมชอบดาวนิ่งๆเต็มท้องฟ้ามากกว่าครับ
ถ้าจะเป็นดาวหมุนขอจัดเป็น timelapse video เอาเลยถ้ามีโอกาสครับ

นายฮ้อยทำได้ดีมากแล้วนะผมว่า ไปคราวหน้าคงต้องเรียกว่าเทพละ ^^
ชอบใบที่ 4 7 และ 9 ครับ
อย่างที่พี่ puripatk บอกครับ ลองทำ timelapse ดูครับ เอาไฟล์ที่นายฮ้อยถ่ายมาทำก็ได้ครับ ลองใช้ quicktime pro ทำดูได้เลยครับ เจ๋งไปอีกแบบ
อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

ต้องขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ ชุดนี้เป็นการหาประสบการณ์ที่ดีทีเดียว สิ่งหนึ่งที่ได้พบเจอนอกจาการถ่ายภาพคือ
การเดินทางค่ำคืน ดูมันจะเย็นสบายดี ไม่ร้อน ตอนแรกผมคิดว่าต้องง่วงทั้งคืน แต่เป้นว่ายิ่งถ่ายยิ่งสนุก ถ้าคืนนั้นเมฆไม่มาบัง
อาจจะถึงเช้าก็เป็นไปได้   

เรื่องที่ให้ความใส่ใจมากที่สุดคือฉากหน้า เพราะถึงดาวจะหมุนสวยอย่างไร ฉากหน้าไม่สวยมันก็พาลให้ภาพไม่สวยตาม เพราะดาวมันแค่
ส่วนประกอบเท่านั้น  วันนั้นหาฉากหน้าไม่เจอเอาเสียเลย ในส่วนของการระบายด้วยแสงก็สำคัญ สรุปว่าจะต้องเตรียมการให้ดีครับ

ข้อดีของไฟล์ raw คือ ปรับ wb ได้ภายหลัง เลยลองปรับดูครับ

2013-1-18 16:21

กลับไปยังรายบอร์ด