กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เคยไหมครับ เวลาเราดูภาพบางภาพแล้ว รู้สึกว่าไม่พอดี  เหมือนยังไม่เป๊ะ
หรือที่บ้านเรา มักใช้คำว่า "ขาดๆเกินๆ"

คำนี้ เป้นที่มาของความคาใจ เพราะ บางที คนพูดเองก็อธิบายไม่ได้ชัดเจนครับ  
และอะไร ที่ไม่ชัดเจน  ชั่ง ตวง วัด ไม่ได้ มักมีปัญหา / ดราม่า เสมอครับ

อย่างไรก็ตาม  ศิลปะ อาจวัดไม่ได้ แต่รู้สึกได้
ผมพยายามพูด เฉพาะ ในส่วน สีขาว และ ดำ  แต่ส่วนสีเทาซึ่งชี้ชัดไม่ได้ gray area  ผมขอละไว้
เพื่อการปลอดดราม่าที่กำลังระบาดครับ ^^

.
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-23 15:45 โดย sumphano

ออกตัวอีกครั้งนะครับ ว่าไม่ได้เก่ง  แต่อยากแบ่งปัน  เดินไปด้วยกันครับ
และผมก็อาจเขียนไม่ถูกต้องทั้งหมดนะครับ  ความมั่นใจที่พอมีบ้างคือ
ผมสนใจเรื่องพวกนี้มานานมากๆ...

อันดับต้นๆ   ของการที่เราดูภาพใดภาพหนึ่งแล้ว  ไม่ขัดตา  คืออะไรหนอ
เคยเห็นไหมครับ ภาพของเราเองบางภาพ วางจุดตัดเก้าช่อง แบ่งกฏสามส่วนแล้ว
ทำไมยังขาดๆเกินๆอยู่อีก

ดุ ล ย ภ า พ

ผมไม่ใช้คำว่าสมดุลนะครับ เพราะอาจเข้าใจผิด เป็นเรื่อง ความเท่ากันทั้งสองข้าง (Symmetry) เท่านั้น   แต่คำว่าสมดุลไม่ได้ จำกัดเท่านั้น

ไ ม่ ดุ ล ย ภ า พ แ ล้ ว ผิ ด ไ ห ม  

ไม่กล้าตอบ  ฮ่าาาา    
ขอตอบแค่ว่า  สมดุลเป็นเรื่องของธรรมะ หรือ ธรรมชาติ

ความสมดุล  เป็นสิ่งที่มนุษย์สัมผัสและคุ้นเคย เพราะร่างกายของมนุษย์ มีความสมดุลเท่ากันเป็นปกติในทางกายภาพ   มีแขนสองข้าง  ตาสองข้าง ปากอยู่ตรงกลาง
การทรงตัว การเคลื่อนไหว  น้ำในหู   

โดยธรรมชาติ  คนส่วนใหญ่จึง เ ค ย ชิ น  กับความสมดุล  
และ ไม่เคยชินกับความไม่สมดุล  

ในขั้น advance เราอาจสร้างความแปลกตา แตกต่าง จากการไม่สมดุลได้  
แต่เป็นระดับที่ผมยังไปไม่ถึงเลยขอไม่เขียนนะครับ แฮร่
.
.
2012-11-23 13:10
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ค ว า ม ส ม ดุ ล แ บ บ ส อ ง ข้ า ง ไ ม่ เ ท่ า กั น

สำหรับมือใหม่  จะรู้สึกว่ายากครับ  ผมเอง ก็ยังไม่สามารถทำได้ทุกครั้งที่ถ่ายภาพ

ไม่มีกฎเกณฑ์ที่แน่นอน   แต่ในการถ่ายภาพไม่จำเป็นจะต้องมีความเท่ากันอยู่สองข้างเสมอ
แต่ความสมดุลที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจากความรู้สึกของผู้ชม
ความสมดุลในลักษณะนี้ จะไม่น่าเบื่อ  และ นิ่งสนิทเหมือน สมดุลแบบเท่ากัน 2 ข้าง......

ความสมดุลแบบสองข้างไม่เท่ากันแม้จะไม่มีกฎเกณฑ์ที่แน่นอน
แต่ก็มีแนวทางอยู่บ้าง  ...

เช่น

สมดุลโดยพื้นผิว...
ความสมดุลโดยรูปร่าง  -รูปร่างที่แปลก แม้มีขนาดเล็กกว่า ก็สามารถสร้างความสมดุลได้
สมดุลโดยสี  -  เหมือนๆที่เราพูดกันบ่อยๆครับ
สมดุลโดยรายละเอียด  - วัตถุที่ชัด  สามารถ วางน้ำหนักเทียบกับเบลอ แต่มีขนาดใหญ่กว่า   

เยอะมากๆครับ
.
.

2012-11-23 13:27

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-23 15:22 โดย sumphano

สมดุลด้วย ทิศทางสายตา
.
.
2012-11-23 14:04

.
.
.
สมดุลด้วยความคมชัดของวุตถุที่เล็กกว่า  
.
.
2012-11-23 14:02

.
.
สมดุลด้วยแสง

2012-11-23 15:21

.

เยอะมากครับ  แต่พอเป็นไอเดียได้เนาะ...

ดุลยภาพ หรือ สมดุล สรุป

1. เป็นเรื่อง ธรรมชาติ  
2. และ มีเครื่องมือหลายอย่าง ในการจัดสมดุล  ตามสถานการณ์ นั้นๆ  แสง ระยะ/มิติ  ความคมชัด   สายตา
3. ไม่มีกฎตายตัวแน่นอน อาศัย ความรู้สึกของคนดูส่วนมากเป็นหลัก....

เอ ....บางครั้งเราวางภาพได้ สมดุล   แต่ทำไมยังดูไม่ลงตัว ???  
เพราะ สมดุลไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ  ยังมีเรื่องอื่นๆอีกครับ หลายเรื่องเลยครับ  

ภาพแก้วกาแฟ ดูเหมือนจะสมดุลแล้ว  แต่หลวมไปสักนิดไหม  

.
.
.
2012-11-24 06:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ก่อนที่จะพาไป หัวข้อต่อไป  

ผมมีเรื่องฝากไว้คือ   มันไม่ใช่วิทยาศาสตร์  ชั่ง ตวง วัด ได้แน่นอน
ผมจึงไม่มีสูตรสำเร็จที่ชั ด เ จ น   แต่มีเพียงแนวทาง
ภาพๆหนึ่งนั้น  จึงมีวิธีทีจัดการพื้นที่ได้หลายแบบ   

ดังนั้น สิ่งที่คนชมภาพ ควรมีก็คือ  อย่าเอาความคิด ตัวเองไปใส่ภาพจนเกินไป
เพราะ เมื่อเราก้าวล่วงเข้าสู่พื้นที่สีเทา ( ไม่ขาวดำ หรือ ถูกผิด ชัดเจน)  ก็ควรพยายามเข้าใจเจตนาของคนถ่ายภาพไว้ด้วยครับ      

.
.
.
.

2012-11-24 08:25

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-15 12:49 โดย sumphano

มีเรื่อง ที่เกี่ยวเนื่องกับ สมดุล แบบว่า  แยกกันไม่ขาด
ก็คือ เรื่องของ ที่ ว่ า ง

ในการออกแบบ หรือ ทัศนศิลป์ เขาเรียกว่า
ที่ว่างบวกและที่ว่างลบ (Positive Space and Negative Space)  

เมื่อนำรูปร่าง รูปทรง หรือเรียกโดยรวมว่ารูป (Figure/ subject) จัดวางเข้าไปในที่ว่างนั้น
ทำให้มีที่ว่างใหม่เพิ่มขึ้น และก็จะเกิดพลัง ความเคลื่อนไหว และมีความหมาย ระหว่างที่ว่างเหล่านั้น

ไม่ต้องจำกันนะครับ แค่อ่านผ่านๆเฉยๆก็พอครับ
เขาเขียนมาเพื่อทำให้เกิดความเข้าใจและความสะดวกในการศึกษาทฤษฎี ในทางลึกเฉยๆ

พื้นที่ไม่ทำงาน passive     นี่แหละ  ที่ทำให้เกิดปัญหา ภาพ ขาดๆเกินๆ
ไม่มี วิธี วิทยาศาสตร์ ชั่ง ตวง วัด มาบอกนะครับ  ว่าเราควรเว้นที่เท่าไร
นั่นเพราะสภาพแวดล้อม ความเข้มของฟ้า  หลายๆปัจจัย  มีผลทั้งหมด
ภาพเดียวกัน มุมเดียวกัน คนละเวลา  อาจต้องวางพื้นที่ใหม่เพื่อไม่ให้ขาดๆเกินๆ

อาศัยการ ดูภาพเยอะๆ  และ ช่างสังเกตุ จะช่วยได้ครับ
วิธีที่ง่ายที่สุดคือ ดูจนมันกลายเป็น sense ชนิดหนึ่ง   
เวลาถ่ายภาพ มันจะออกมาเองจนไม่ต้องคิดคำนวณมากมาย  

ตัวอย่าง ที่น่าจะช่วยให้เข้าใจง่าย คือ
น้องมือใหม่หลายๆ คน นิยมถ่าย พระอาทิตย์  ขึ้น/ ตกดิน
มีการแบ่งพื้นที่  พื้นดิน และ ฟ้า  แบ่งตามกฎ สามส่วนก็แล้ว แต่ยังดูโล่งโหวงเหวง....
นั่นเกิดจากการมี พื้นที่ไม่ทำงานมากเกินไปครับ  
.
.
.

2012-12-15 12:35

DRAFT

ร่างไว้ก่อนนะครับ ยังไม่เรียบเรียงครับ

เรื่องของที่ว่าง  เขียน 3 วันคงไม่หมด
ลงมือทำไปเลยง่ายกว่าครับ  ตามตำรา จดๆจ้องๆ จะท้องได้ไง = =

การใช้ทฤษฎีทัศนียภาพเชิงเส้น (Linear Perspective)

เส้นทุกเส้น มุ่งสู่จุดเดียว ทำให้เกิดพลังและความเคลื่อนไหว

2012-12-15 13:00

มาอัพเดทให้ครับ

เข้ามารอครับ

กลับไปยังรายบอร์ด