กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมไม่ได้แวะมาบ้านบั๊กนานมากแล้วนะเนี่ย สารภาพตรง ๆ ทุกอย่างมันมาจากความขี้เกียจ
เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยแวะไปเล่นที่เว๊ปบอร์ดไหน ๆ เล๊ยย เพราะเข้าเฟสปุ๊กอย่างเดียวก็เจอกัน
แทบทุกกลุ่มอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะเลือกที่จะแสดงงานแบบเป็นเรื่องเป็นราว ... ผมขอเลือกบ้านบั๊ก

...

ผมไม่ทำภาพเป็นเซ็ตนะครับ เหตุผลเดิมคือขี้เกียจ เดี๋ยวนี้สมาธิสั้น ภารกิจอื่น ๆ เยอะแยะ
แต่ผมจะมาโพสต์ มาอัพเดตบ่อย ๆ ก็แล้วกัน

...

เวลาจะไปถ่ายอะไรที่มีควัน อย่าไปอยู่ใต้ลมนะจ๊ะ

2012-11-21 08:02

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

วัน ๆ ไม่ค่อยได้ออกไปไหน อยู่กับบ้านก็พยายามหาถ่ายของใกล้ตัว หมุนซ้ายหันขวาไปจนครบทุกมุมบ้านแล้ว
จะไม่ถ่ายก็ไม่ได้ เดี๋ยวอึดอัด ...

ภาพนี้ขายดีสุดในพอร์ทชัตเตอร์สต๊อกของผมครับ ดาวน์โหลดกันไปแล้วทั่วโลก

2012-11-21 08:07

มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

อะไรที่เราเห็นบ่อย ๆ ... มันก็เหมือนโดนสะกดจิต ถ้ามองแต่สิ่งที่ดี ๆ ก็เหมือนสะกดจิตให้สูงขึ้น

บางอย่างถ้ามันไร้สาระก็อย่าไปมองมันบ่อย ...

2012-11-21 08:12

ส่งภาพสุดท้ายของวันนี้ก่อนนะครับ ขอตัวไปตากผ้า ล้างจานก่อน ... แล้วจะขยันมาอัพเดตกระทู้นี้ครับ

ปล. คิดถึงเพื่อน ๆ ทุกคนเสมอครับ

2012-11-21 08:17

บางรูปมีแอบกัดแอบจิกนะครับจ่า หุหุ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพขาวดำแนวนี้ชอบเลยครับ
ยิ่งเป้นแนว street แล้วยิ่งเพิ่มคุณค่าไปได้ดี
แหมยินดีกับจ่าด้วยครับกับภาพสต๊อกที่ขายดี

รออ่านเพิ่มนะครับ ผมรู้ว่า นี่แค่ วอรมอัพ ...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

รู้ว่าต้องมีอีกครับ....
chaiyaritta

ผมจำได้คลับคล้าย คลับคลาว่าเคยจั่วหัวคุยกับพี่พัน เรื่องแฮปเปนนิ่ง อาร์ต (Happening Art)
แต่ก็ยังไม่ได้ถกประเด็นนี้กันอย่างสนุกสนาน ก็ลืม ๆ กันไปซะก่อน

โดยทั่วไปเขาให้คำนิยามของแฮปเปนนิ่ง อาร์ตไว้ว่า " เป็นการแสดงแบบฉับพลัน เพื่อสร้างความสะเทือนใจ
ให้คนดูได้มีอารมณ์ร่วม "

ความหมายตามประวัติศาสตร์ก็คือ เป็นลัทธิศิลปะที่ต้องขึ้นเวที ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นเวทีใหญ่ เอาแค่ว่าให้มี
คนดูก็พอ เป็นศิลปะที่จะต้องมีคนดู ในระหว่างการทำงานศิลปะถึงจะเรียกว่า  Happening Art

ว่ากันไปเหอะ อันนั้นมันความหมายสากล ผมไม่ได้ไปเถียงอะไรซักคำ แต่แฮปเปนนิ่ง อาร์ต ตามความหมาย
ของผมหมายถึง ... การทำงานศิลปะที่มีความสุข

อย่างไหนเรียกว่ามีความสุข เอาอย่างงี้ก็แล้วกัน สมัยที่เรายังเรียนชั้น ป.1 เราวาดรูปไอ้มดแดง จัมโบ้เอ
ใส่หน้ากระดาษสมุดจดการบ้านแบบที่มีลายเส้นบรรทัดอย่างเมามันส์ เราปั้นดินน้ำมันเป็นรางคดเคี้ยว
เหมือนเครื่องเล่นล่องแก่งที่เราไปเห็นมาที่แดนเนรมิต แล้วปั้นเม็ดดินน้ำมันเล็ก ๆ กลม ๆ วางในรางแล้วเป่า
ปู๊ด ๆ ให้มันวิ่งผจญภัยในรางอย่างสนุกสุดโคตร

เรามีความสุข เราสนุก ... ถึงแม้ว่าเราจะโดนครูตีเพราะเอาสมุดจดการบ้านไปวาดเล่น โดนแม่ด่าเพราะทำพื้น
บ้านเหนียวหนืดไปด้วยสารประกอบของดินน้ำมันบวกน้ำลาย แต่เราก็ยังสนุกกับความรู้สึกที่ได้ทำอะไรพรรค์
นั้นอยู่ดีนั่นแหละ

ทุกวันนี้ผมถ่ายรูปด้วยความรู้สึกแบบนั้น เพราะผมให้ศิลปะรับใช้ผมเป็นเบื้องต้น รับใช้คนรอบข้างเป็นเบื้องกลาง
และรับใช้สังคมเป็นเบื้องท้าย ผมต้องมีความสุขของผมก่อน แล้วผมค่อยให้คนอื่นมาร่วมมีความสุขไปกับผม
ผมโพสต์ภาพถ่ายให้เพื่อน ๆ ดูด้วยความรู้สึกเหมือนปล่อยลูกโป่งขึ้นฟ้า

ปล่อยมันไป แล้วมันจะลอยไปได้ถึงไหนก็เรื่องของมัน ความสุขของผมคือการได้นั่งดูมันลอยออกไป ไม่ใช่
การนั่งกอดมันไว้กับตัว

เนี่ยแหละ ... แฮปเปนนิ่ง อาร์ต (Happening Art) ของผม

...

ป้า ๆ ... ทำไมวันนี้ตูดใหญ่จัง ^0^

2012-11-22 07:26

เป็นดังว่าครับจ่า  การถ่ายรูปแบบ hobby ถ้าทำแล้วไม่มีความสุข สนุกกับมัน
ก็วางกล้องแล้วไปทำอย่างอื่นเป็นแน่แท้

หาตัวเองให้เจอ ...

จากครั้งที่พี่พันเอ่ยปากชวนผมมาวิ่งเล่นที่บ้านบั๊ก ตอนนั้นผมยังใช้กล้อง Fuji FinePix S1600 คอมแพค
ต๊อกกระต๋อยตัวกระจ้อยกระจิ๊ดอยู่เลย ฝีมือยิ่งไม่ต้องพูดถึง เบาบางพอ ๆ กับตังค์ในกระเป๋า พกมาแต่
ความมั่นใจเต็มเป้ากางเกง เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก ฝีมือการถ่ายภาพของผมจะเพิ่มมาซักกี่มากน้อย
ผมก็ไม่ค่อยให้ความสำคัญซักเท่าไหร่หรอก เพราะสิ่งที่เข้ามาเติมเต็มใส่กระโหลกหนา ๆ ของผมก็คือ

โลกทรรศ์ และทัศนคติที่ดีต่อการถ่ายภาพ

ผมเริ่มรู้แล้วว่าผมชอบถ่ายภาพแนวไหน วิธีการถ่ายภาพแบบไหนที่ผมถนัด กระบวนการโพสโพรเสท
ที่ให้ผลลัพท์อย่างที่ผมชื่นชอบ ยิ่งเราหาตัวเองเจอเร็วเท่าไหร่ เราจะยิ่งมีวิถีทางที่ชัดเจนมากยิ่งขึ้น
มันทำให้เราไม่หลงทางในโลกของการถ่ายภาพซึ่งมันช่างกว้างใหญ่ราวผืนทะเลทราย

การรู้จักตัวเอง คือการรู้ทั้งศักยภาพ และขีดความสามารถของทั้งตนเอง และอุปกรณ์ที่ใช้ มันจะทำให้
เราไม่ทำอะไรที่เกินกำลัง ถ้าเรารู้ว่าเรากำลังขี่จักรยาน ความเร็วสูงสุดที่เราจะเดินทางไปได้คงไม่เกิน
20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เราก็ไปตามจังหวะนั้นแหละดีแล้ว

อย่าได้กระเสือกกระสนไปทำความเร็วระดับ 80 ....... เพราะเราจะเหนื่อยเกินไป เหงื่อจะออกเยอะ
และเป็นเหตุให้เหม็นขี้เต่าตัวเองอีกด้วย

...

ไปช้า ๆ แต่ชัด ๆ ... ^__^

2012-11-23 07:41

ตอบกลับ 11# จ่าโจ

ทั้งเนื้อหาและภาพถ่ายเด็ดเลยครับ

ตอบกลับ 11# จ่าโจ

ภาพนี้ใส่กันสุดแรง ไม่ช้าแน่ๆ

ละเอียด แต่อย่าช้า ... คิดก่อน แต่อย่าลังเล

...

ในบางสถาณการณ์ที่บีบคั้น หลายคนรีบจนละเลยเรื่องความละเอียดปราณีตในการลั่นชัตเตอร์ ต้องคิดเร็ว ทำเร็ว
และหลายครั้งมันทำให้พลาด ยิ่งในสภาพแสงต่ำ ๆ มีไฟวูบวาบ ซับเจคมีมูฟเมนท์ตลอดเวลา แล้วจะเอายังไงกันดี
แฟลชตัวนอกไม่มี ก็ต้องเลือกเอาระหว่างดันสปีดขึ้น กับดัน ISO ขึ้น

ดันสปีดขึ้น อาจจะได้ภาพอันเดอร์ ... ดัน ISO ขึ้นน๊อยส์ก็บาน ทางเลือกมันมีไม่มากหรอกก็เลือกเอาซักทาง
แต่อย่าช้า

แล้วพอตัดสินใจไปแล้วก็อย่าได้ลังเล ห่วงหน้าพะวงหลัง ... ลุยไปเลย พลาดก็จะได้รู้ว่ามันพลาด ถ่ายรูปไม่มี
กรรมการมาแจกใบแดง ใบเหลือง ไม่ใช่ว่าพลาดนัดนี้แล้วครั้งหน้าติดโทษแบน ลงถ่ายไม่ได้

ทุกความผิดพลาด จะสอนให้เราเก่งขึ้น .. เก่งขึ้น ดังนั้นไม่ต้องกลัว

...

น้าแกเล่นซานตาน่าด้วย พริ้วขนาด ... ศิลปินระดับหัวเถิกขนานแท้

2012-11-26 07:53

เริ่มอีกแล้ว ... มันเอาอีกแล้ว คิดว่าจะเล่าเรื่องโน้น เรื่องนี้ แล้วลืมอีกแล้ว

แก่ตัวลงนี่มันไม่มีอะไรดีซักอย่าง .... เฮ้อ

2012-11-27 07:23

กลับไปยังรายบอร์ด