กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แนวนี้อะครับ ส่วนตัวผมถนัด LR มาก PS ไม่ค่อยได้จับ รบกวนด้วยนะครับ

2012-10-6 23:49

2012-10-6 23:49

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณภาพจาก พี่อ๊อบ >.< [เพื่อการศึกษานะพี่ อิอิ]

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เดาเอานะครับ ถ้า LR
ภาพบน จัดเป็นขาวดำก่อน แล้วย้อมสีเหลืองเข้าไป
ลาก gradient ลดสว่าขอบ หรือใส่ Vignette
เพิ่มคอนทราส ใส่เกรนให้หยาบ

ภาพล่าง
น่าจะเพิ่ม WB ไปทางสีเหลือง
เพิ่มคอนทราส คลาริตี้เยอะๆ
ลด saturation รวมลง แต่ไปเพิ่ม saturation เฉพาะสีแดง
ใส่ Vignette เพิ่ม sharpen ใส่เกรน เข้าไป

แต่ต้องไปต่อใน PS เพื่อเติมเทกซ์เจอร์หยาบๆเข้าไปอีก

ขอบคุณมากครับ ไว้มีโอกาสทำจะเอามาโชว์ อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด