กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/16    คนทำหนังใหญ่....แห่งเมืองสิงห์

วันวิสาขะบูชาที่ผ่านมานี้ผมนัดกับช่างนคร และช่างสมชาย หรือที่คุ้นๆชื่อกันคือ GUN_DRUMS แห่ง Ranking ให้แก่พาไปชมคนทำหนังใหญ่ที่วัดสว่างอารมณ์ สิงห์บุรี
ซึ่งก็ใกล้ๆบ้านแก่นี้เอง ช่างนครกับช่างสมชายมีโปรแกรมที่จะไปถ่ายภาพเวียนเทียนที่วัดมเหยงค์ อยุธยา แก่ชวนผมไปด้วยละแต่ผมมีภารกิจพ่อลูกอ่อนตามเคยครับ

งานนี้จึงได้แค่ที่วัดสว่างอารมณ์อย่างเดียว เพื่อไปชม....คนทำหนังใหญ่....แห่งเมืองสิงห์บุรี

2012-6-7 15:39

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/16    วัดพระนอนจักรสีห์

เราไปถึงก่อนเวลานัด ช่างนครเจ้าบ้านเลยพาไปวัดพระนอนจักรสีห์ก่อน งานนี้เลยได้กำไรจากสถานที่อันสวยงามครับ
วัดพระนอนจักรสีห์ เห็นเขาบอกว่าสร้างตั้งแต่โน้นสมัยอยุธยา ที่สำคัญมีพระนอนขนาดใหญ่หรือที่เรียกกันว่า หลวงพ่อพระนอนจักรสีห์
ซึ่งเป็นพระพุทธเจ้าปางไสยาสน์   เห็นว่ามีเรื่องเล่าว่าที่ต้องเป็นพระนอนขนาดใหญ่ ก็เพราะว่า ต้องเทศนาโปรดยักษ์เพื่อลดทิฐิ
จึงต้องแปลงกายให้ใหญ่โต …แต่อีกเรื่องน่าจะเป็นนินาน ที่เล่าว่า สิงหพาหุ เป็นลูกที่เกิดจากพ่อเป็นสิงห์ แม่เป็นคน เกิดความอับอายที่ถูกล้อว่าพ่อเป็นสัตว์
จึงได้ฆ่าพ่อ  พอสำนึกผิด จึงสร้างพระนอนขนาดใหญ่นี้ขึ้นมา

....ฮาๆ นายฮ้อยได้ข้อมูลมาน้อยครับ หนักไปทางถ่ายภาพเป็นส่วนใหญ่ ยิ่งออกทริปกับช่างภาพท่านอื่นรู้สึกตื่นเต้น มีผลัดหลงกันหลายครั้งครับงานนี้

2012-6-7 15:41

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-6-7 15:46 โดย naihoi

3/16    ทำบุญวิสาขบูชา

ครับ..วันนี้เป็นวันวิสาขบูชา คนแน่นวัดเลย  ท่านอื่นอาจจะไม่ชอบที่มีคนมาเข้าในเฟรมภาพ
แต่งานนี้มีซับเจ็คให้เลือกมากมายยิ่งเป็นแหล่งท่องเที่ยวแล้วทำให้ผ่อนคลายไปในตัวครับ ไม่ต้องกลัวว่าคนถูกถ่ายจะเคืองเอา  
ภาพนี้ช่างนครชี้เป้าให้ครับ เพราะถิ่นนี้แก่รู้เหลี่ยมรู้ลายหมด

2012-6-7 15:45

4/16    เวียนรอบ

แต่ที่เจ็บใจตัวเองคือ ดันเอา 50mm ไว้ในรถชะงั้น เลยใช้น้องแทม เปิด 2.8 พลางๆเพราะผมเห็นแสงจากหน้าตางสวยๆหลายที่
นั่งส่องอยู่หลายภาพ มีภาพนี้ครับที่ชัดที่สุด...โฮ้ย...ชัดสุดได้เท่านี้....เสียดายเลย.........

2012-6-7 15:47

5/16    จิตอาสา

ไฮไลท์คงอยู่ที่พระนอน แต่ผมหามุมหาเหลี่ยมไม่เจอครับ เพราะพระนอนมีขนาดใหญ่แต่สร้างศาลาครอบทับอีกชั้นหนึ่ง
จึงมองไม่เห็นความยิ่งใหญ่ขององค์พระได้เต็มๆ  แต่ก็มีเรื่องราวให้เติมเต็มได้บ้างครับ น้องๆกลุ่มนี้ช่วยกันเก็บดอกไม้ที่ผู้คนมาบูชา
กลับไปยังจุดแจกจ่าย เลยได้เป็นเรื่องราวอีกเรื่อง หนึ่งเฟรมครับ

2012-6-7 15:49

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/16    ถวายผ้า

แม่ชีท่านนี้ช่วยผู้ที่เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา โดยการถวายผ้าองค์พระนอน คงเป็นการยากนะในการคลุมผ้าองค์พระที่มีขนาดใหญ่ได้
แต่ที่พระนอนจักรสีห์นี้ใช้ระบบเชือกดึง ผ้าที่ถวายนี้แม่ชีจะแขวนไว้กับราวผ้า ผู้มีจิตศรัทราเพียงแค่ดึงเชือกที่เตรียมไว้
ผ้าจะคลุมองค์พระนอนได้อย่างสวยงามครับ เห็นแล้วเป็นระบบระเบียบดีแท้

2012-6-7 15:50

7/16    ศาลาเล็กๆ

ช่างนครเห็นว่าจะเลยเวลามามาก เลยชวนกันมุ่งหน้าไปยังวัดสว่างอารมณ์เพื่อตามหาคนทำหนังใหญ่
เมื่อเคลื่อนรถเข้ามาในวัดบรรยากาศเปลี่ยนโดยทันที รู้สึกเงียบสงบ ผู้คนแทบจะไม่มี ชึ่งต่างกับวัดพระนอนที่ต้องเบียดเสียดแทบจะไม่มีที่เดิน
  ภายในวัดจะมี พิพิธภัณฑ์หนังใหญ่ อยู่บนศาลาขนาดใหญ่ ช่างนครนำพาเราไปหาคนทำหนังก่อนเลย .......
ภาพที่เห็นไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากนักเป็นเพียงศาลาไม้ มุงด้วยสังกะสีแดงหลังเล็กๆ สังเกตมุมซ้ายมือครับ เมื่อเทียบกับโบสถ์มุมนี้
ศาลาหลังนี้เป็นที่ทำงานของช่างทำหนังใหญ่ ที่เราเรียกช่างท่านนี้ว่า .....”คุณตา”

2012-6-7 15:52

8/16    คุณตา

คุณตาท่านเป็นคนเดียวที่ยังทำตัวเชิดหนังใหญ่อยู่  เห็นว่าอายุแก่ 77ปีแล้ว บนศาลาไม้หลังคาแดงเปิดโล่ง พื้นยกสูงขึ้นเหนืออกมีขั้น 1ขั้นเพื่อก้าวขึ้น
คุณตาทำหนังใหญ่อยู่ที่นี้นานกว่า 15 ปี  ทุกวันแก่จะนั่งทำงานอย่างนี้ วันนี้ผมได้เจอคุณตา แก่กำลังลงสีเพื่อซ่อมตัวหนังใหญ่ในพิพิธภัณฑ์  ที่น่าตกใจก็คือ
ช่างทำหนังใหญ่ เหลือเพียงคุณตา นี้เท่านั้นไม่มีใครสืบทอดวิชาเลย ลูกๆหลานๆก็ไปทำงานอื่นหมด แก่เล่าว่าก็มีคนมาฝึกทำด้วย แต่ก็อยู่ได้ไม่นานก็ไป ไม่จริงๆจังเลยสักคน

2012-6-7 15:54

9/16    ลงสี

คุณตาเล่าว่า หนังแต่ละตัวกว่าจะทำเสร็จต้องใช้เวลาหลายเดือน แต่ละขั้นตอนต้องละเอียดใช้ทั้งทักษะและฝีมือ  
หนังที่ใช้ต้องมาจากหนังควายหรือวัว นำมาขึงตากไว้ให้เรียบแล้วนำมาฉลุ เป็นลวดลาย ลงสีในขั้นตอนสุดท้าย
......ฟังดูเหมือนง่ายครับ แต่ที่ผมนั่งๆดูแค่การซ่อมสีนี้เห็นแก่ทำซ้ำๆเน้นๆ อยู่หลายๆรอบ คิดดูครับกว่าจะครบทั้งแผ่นคงไม่เป็นวันสองวันนี้เป็นแน่แท้

2012-6-7 15:55

10/16    ผู้อยู่เบื้องหลัง

แล้วคุณตามาทำอะไรที่วัดละ.......?   เป็นคำถามที่เกิดขึ้นในใจผม ทำไมไม่ทำที่บ้าน .......หรือที่อื่นๆ....
แต่ที่จับใจความมาตอนหนึ่งคือ.....หนังแต่ละตัวเป็นของสูง....ห้ามเข้าบ้าน อยู่ได้ในวังหรือวัดเท่านั้น เวลาจะเชิดหนังใหญ่ต้องมีพิธีไหว้ครู
หนังใหญ่เป็นศิลปะที่ต้องผสมผสานด้วยศิลปะหลายแขนงเข้าด้วยกันทั้งการร่ายรำ ทั้งการขับบรรเลงจากวงดนตรี  หรือแม้แต่การพากย์บนทำนอง
แต่ผู้ที่อยู่เบื้องหลังความงดงามอีกส่วนหนึ่งของตัวหนังที่ ถูกส่องแสงด้วยไฟดวงใหญ่นี้คงหนีไม่พ้น คนทำหนังอย่างคุณตาท่านนี้

2012-6-7 15:56

11/16    หลายอารมณ์

จะสังเกตว่าตลอดสองชั่วโมงกว่าที่เรานั่งถ่ายภาพและนั่งคุยกับคุณตา แก่จะไม่ลุกไปไหนเลยทำงานไปเรื่อยๆ พูดคุยกับผุ้ที่มาหาแก่ไป
บางคนเอาของกินมาฝาก บางคุณมาสอบถามธุระ แต่ก็ก็ยังนั่งทำงานไม่ได้ไปไหน เมื่อถามเรื่องนี้ก็ก็ตอบและเล่าให้ฟังไปเรื่อยๆ
มีครั้งนี้ครับที่ผมไม่ต้องยิงคำถามมาก อาจเป็นเพราะเราไปกันหลายคน มีคนช่วยคุยไปอีกท่านหนึ่งก็มองหามุมภาพไปสลับกันไปเรื่อยๆ
ดีตรงที่ฟังเรื่องคุณตาเล่าแล้วไม่เบื่อ อารมณ์แก่มีได้หลากหลาย ทั้งดุ ทั้งนักเลง ทั้งมีมุข ทั้งหัวเราะ

2012-6-7 16:00

12/16    ยึดเหนี่ยวจิตใจ

และภาพนี้คงยืนยันได้เพราะเป็นสิ่งเดียวที่ยึดเหนี่ยวจิตใจคุณตาถึงความมุงมั่นในการทำงานจนเท่าทุกวันนี้

2012-6-7 16:02

13/16    ชมพิพิธภัณฑ์

ตัวหนังที่คุณตาทำมีหลายร้อยตัวนับไม่ถ้วนส่วนหนึ่งเก็บไว้ในพิพิธภัณฑ์  เราเข้าไปชมกันวันนี้เงียบมากไม่มีใครเข้ามา
ภายในจะมีตังหนังแขวนเรียงรายเต็มไปหมด มีฉากหนังพื้นขาวลวดลายแดง เด่นเป็นสง่าอยู่หน้าห้อง ด้านในสุดเป็นตัวหนังชั้นครูพร้อมวงปี่พากย์ใช้บรรเลงในการแสดงหนังใหญ่

2012-6-7 16:03

14/16    ความงามหนังใหญ่

น่าเสียดายที่ผมไม่มีโอกาสได้ชมการแสดงจริงๆ คงจะสวยงามและน่าตื่นตาตื่นใจเป็นยิ่งนัก ช่างนครแก่บอกกับผมว่าก็ยังไม่เคยเห็นการแสดงหนังใหญ่เลย
ทั้งๆที่อยู่ใกล้บ้าน อาจเป็นเพราะหนังใหญ่ต้องใช้ทั้งแรงกาบแรงทรัพย์อีกทั้งต้องมีการเรียมงานที่มีอยู่หลายส่วน จึงเป็นการยากที่จะเปิดการแสดงได้บ่อยๆ

2012-6-7 16:04

15/16    ความงามหนังใหญ่

พิพิธภัณฑ์อาจจะไม่ได้เปิดไฟเพื่อแสดงความงามของตัวหนังมากนัก และผมก็ดูไม่เป็นด้วยว่าตัวไหนเป็นตัวละครใด
แต่ที่มองหาคงเป็นตัวที่มีแสงส่องเพื่อเปิดรายละเอียดความงามออกมา ...ตัวนี้ต้องให้ช่างนครเป็นแบบให้ครับ

2012-6-7 16:05

กลับไปยังรายบอร์ด