กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
พลังของรหัส III นี่มันใส เคลียร์ดีจริงๆ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-18 09:42 โดย sumphano

ภาพรวม เป็นกระทู้แจมที่ดีครับ  ทำได้ไม่ด้อยกว่ากระทู้แจมในเวบใหญ่หลายแห่งครับ  
รอภาพ แจมเพิ่มนะครับ ผมก็ค่อยๆเม้นท์ไป  สบายๆ

puripatk  น้องเขตต์

คนนี้โพส มา 2-3 กระทู้แล้ว    ผมขอเม้นทืเพื่อต่อยอดเดินหน้าไปด้วยกันนะครับ  
เพราะหากตั้งลำถูกทาง....ทุกอย่างก็จะง่ายมากครับ  

ภาพแรก ...ยังไม่ถึงครับ  คล้ายภาพเสียแล้วนำมาตกแต่ง หากผิดพี่ขออภัยครับ
จะแนวอย่างไร  จะ abstract อย่างไร  ดูภาพมากๆ  และ เป็นแนวท้ายๆ ที่เราจะถ่าย  
....ที่บอกว่าเป็นแนวท้ายๆ เพราะหลายคนคิดว่า ถ่ายมั่ว สบัดกล้องก็ art ได้   แต่จริงๆแล้ว  มันอาศัยกระบวนการคิดค่อนข้างมากครับ  ซึ่งต้องอาศัยเวลาในการดูภาพจริงๆ  เพราะไม่ค่อยมีให้ศึกษาด้วย  
เชื่อว่า คงเป็นหัวข้อที่ไม่ค่อยมีใครกล้าเขียนให้อ่าน   เลยต้องดูภาพเท่านั้น   

ภาพ 5 -  โยนผัก โอเคนะครับ   อาการแบบนี้ stop action อาจเหมาะสมกว่า  อย่ากลัว noise
หากรอจังหวะ ให้คนหยุดนิ่งมากที่สุด สัก 1 คน  จะดีมากครับ

ภาพที่ 6 -   ดีครับ  มีตอนหลอดไฟสว่างไหมครับ

ภาพ 7 -  คนนอน  ทำได้ดีอีกภาพ   พี่เข้าใจที่เขตต์พยายามครับ แต่ subject ไปไม่ถึงความหมาย  
แนะนำว่า ให้ครอป จัดองค์ประกอบใหม่เลยครับ  เพราะภาพหลวมไป .....

และย่อตัวลงอีก  ให้ได้ระดับกับแบบเป็นอย่างน้อย จะได้ภาพที่ดีขึ้นมาก

ภาพที่ 9 - เยี่ยม  

ภาพที่ 10-  คุณลุง หาก shift wb นิดหนึ่ง คงได้คู่ผิวคุณลุงออกแดง กับบรรยากาศน้ำเงิน
สวยแน่นอนครับ  +  หาจังหวะอีกนิดครับ  action ยังไม่น่าสนใจนัก  

โดยรวม  งานออกดีกว่าที่พี่คาดครับ...เก็บบรรยากาศได้
ถือว่า ยอดเลยครับเขตต์  ติ จริงๆจังๆ ก็ภาพเปิดเท่านั้น
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

chaiyaritta ---  ชัย

รอบนี้  น่าจะเป็นการปรับตัวเข้าหาอุปกรณ์    มีการลอง movement บ้างอะไรบ้าง
ตามภาพ street ที่ดี   และ ไม่ลืมที่จะจัดองค์ประกอบ ให้ดูไม่ขัดตา   

คุณภาพไฟล์คงไม่ต้องพูดถึง   
ความโดดเด่นอื่นๆ  ขอรอชม ทริปหน้า หลังจากที่ชินกับอุปกรณ์แล้วครับ

หลังจากที่ ขยับไม้บรรทัดจากระดับมือใหม่แล้ว   
ต้องบอกว่าชุดนี้ มิดี มิร้าย ครับ  แต่ให้คะแนนขยัน  และ พาเพื่อนสมาชิกให้พัฒนาต่อเนื่อง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 32# sumphano

สำหรับภาพเปิดเป็นภาพเสียครับ เป็นช็อตแรกของทริป ซึ่งถ่ายโดยไม่ได้ปรับกล้องเลย  เป็นสิ่งผิดพลาดแรกของวันครับ ตามที่ต้องการสื่อครับ ถูกต้องตามพี่พันว่าไว้ครับ

ภาพที่ 5 ผมไม่ได้ถ่าย stop action เลยครับ  ลืม...  อยากได้แบบเบลอจนลืมไปครับ  
และโฟกัสไม่เข้าเลยครับ ผมพยายามแมนนวลโดยใช้ rangefinder ในกล้องช่วย แต่ไม่ค่อยดีเพราะสายตาเอียงของผม T T

ภาพที่ 6 ผมรอ แต่เค้าไม่เปิดไฟซะที เฮ้อออออ

ภาพที่ 7 ขาดความละเมียดละมัย มองมุมไม่ขาดครับ อยากได้ตู้เต็มๆ แต่ คนนอนก็โดนตู้แย่งไปหมด เสียดายครับ ไม่ขยับเข้าไปใกล้อีก ตอนถ่ายขี้เกียจอีกต่างหาก

ภาพที่ 9 จะกลับแล้วครับ เห็นกระจก ก็คิดถึงภาพลักษณะนี้ขึ้นมา

ภาพที่ 10 คุณลุง ผมจะลองปรับดูครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคอมเมนท์ ได้อ่านแล้วเป็นกระจกสะท้อนผลงานได้เป็นอย่างดีครับ

kandb...

ผมก็ว่า โอเคนะครับ noise ไม่ได้ดูขัดตาอะไรเลยครับ
ใบที่  24  วัดแสง อันเดอร์ไปนิดหน่อยครับ   
และ ลูกเล่น โบเก้ น่าสนใจครับ ใช้ได้เรื่อยๆครับ   
เก็บแสงได้ดี   25-26 ผมชอบครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชอบแสงกลางคืนครับ ดูมีพลังดี แอบมาเก็บความรู้ด้วย แล้วจะนำไปลองปฏิบัติมั่งครับ

ชุดนี้บอกตรงๆเลยครับ ยังไม่กล้าเม้นท์เท่าไหร่ เพราะตั้งแต่ใช้กล้อง DSLR มายังไม่เคยพาออกเดินไลฟ์ตอนกลางคืนเลยครับ
ผมว่าถ่ายน่าจะยากนะ แต่ถ้าจับจุดได้ก็คงไปภาพสวยๆมาเป็นแน่

ภาพของ puripatk
  ต้องเปลี่ยนแนวการถ่ายใหม่ครับถ้าเป็นกลางคืน ชึ่งผมก็อาจจะไม่มีประสพการณ์ตรงมากนักครับ แต่เคยไปถ่ายภายในถ้ำที่ไม่มีแสง
จะต้องจัดแสงเอง แต่ที่ตลาดเข้าใจว่าเรามองเห็นว่ามีแสงแต่กล้องอาจจะมองไม่เห็นได้ สิ่งที่ต้องมองหาคือแหล่งกำเนิดแสงที่แรงพอ
คงต้องเป็นหลอดไฟนั้นละครับ หรือไม่ก็ไฟหน้ารถ ที่ทำบ่อยคือนั่งเฝ้าหลอดไฟหรือแสงนั้น แล้วรอคนเข้ามาในเฟรมที่เราจัดไว้

เป็นคำแนะนำที่ผมก็ยังไม่เคยลองจัดทริปนะครับ รอท่านอื่นเสริม

ภาพของ chaiyaritta
คงไม่ต้องห่วงเรื่องคมชัดของภาพในที่มืดแล้วครับ เพราะอนุภาพของอุปกรณ์นั้นถึงแล้ว มาสร้างสรรค์มุมมองแทน
ภาพชุดนี้อาจเป็นเพราะต้องปรับกับอุปกรณ์ใหม่ระยะเลนส์เปลี่ยน และที่สำคัญไม่มีแสงจึงทำให้ไม่ได้ภาพที่โดนๆมากนัก
แต่เข้าใจว่าคุณชัยจะสื่ออะไรในแต่ละภาพ

ภาพของ kandb
ทุ  กภาพเล่นกับแหล่งกำเนิดแสงได้ดีครับ  เพราะภาพที่จะได้ต้องภาพที่มีแสงแรงๆ เห็นสวยๆอยู่หลายภาพอย่างเช่น 23 26 ครับ

ขอบคุณครับที่เอามาภาพมาให้ชม

ตอบกลับ 37# naihoi
ขอบคุณมากครับสำหรับคอมเมนท์  แน่นอนที่สุดครับตามที่นายฮ้อยว่า ผมควรปรับเปลี่ยนนิสัยการถ่ายเวลากลางคืนใหม่ เพราะทริปนี้ ผมคิดเหมือนกลางวันเลยครับ คือ ไปเห็นอะไรที่เราชอบก็ถ่าย โดยพยายามที่จะโฟกัสมันให้ได้ แม้ต้องหมุนเอง และทั้งดัน iso ไปเกิน 6400

แต่จากทริปนี้ก็ทำให้ผมทราบว่าอุปกรณ์ของผมทำได้แค่ไหนครับ  เพราะลำพังถ่ายอยู่บ้านเปิดไฟ ถ่ายหมาแมว คงไม่รู้เพดานของมันจริงๆ

ขอบคุณทุก คอมเม้นท์ ทุกความเห็นครับ...จากทริปนี้ ทำให้ผมเริ่มชอบ เดฟ เข้าซะแล้วสิ
chaiyaritta

มาช้าอีกแล้วครับ ขอแจมนินึง ถึงจะไปร่วมแค่สิบนาที ก็มาเพราะอยากมา .....ภาระกิจไม่สะดวกนัก เลยต้องรีบกลับ....ยอมรับว่าไม่ได้รูปอะไร แค่อยากไปด้วย เท่านั้นเอง...พก D40 กับ 50 f1.8 ไปตัวเดียว มือหมุนเอา AF ไม่ได้ 555

งานนี้ ยอมรับว่าอึ้ง ...พอเห็นหลังกล้อง 5d mark3 .....ไฟล์ใสโคตรๆ ....มือแทบไม่มีแรงกดชัตเตอร์ต่อ อิอิ

The show must go on ............D40 ได้แค่นี้ ก็ถือว่าแจ่มแล้ว สำหรับเรา

อยู่แค่ สิบนาที ขอลากลับ ....อยากบอกว่าดีใจมากที่เห็นเพื่อนๆ ขยัน ถ่ายรูป ฝีมือเยี่ยมๆทั้งนั้น ...ยังงัยขอโทษด้วย ที่ไปทริปไหนก็ไม่ครบเวลา กลับก่อนทุกที......ราตรีสวัสดิ์คร้าบ

พี่อู๊ดนี่มาเร็วเคลมเร็วจริงๆ ดุเด็ดเผ็ดมันยกให้เลย  มาแค่ 10 นาทีได้ภาพเท่านี้ผมว่าเยี่ยมเลยนะ ไม่รู้รีบจนไปสะดุดแผงแม่ค้าเจ้าไหนบ้างป่าวครับ ฮาาา

เข้ามาขโมยความรู้อีกละ  จดๆ

กลับไปยังรายบอร์ด