กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-3 23:38 โดย aeh_ad

พอดีเพิ่งเคยลองใช้ cpl ปรับสีท้องฟ้าแล้วมันเข้มด้านมุมแบบนี้ ปกติหรือว่า ต้องลองหมุนหาระดับที่สีเท่าๆ กันครับ ส่วนมากที่ปรับมันจะเข้มไม่เท่ากันอะครับ (ภาพนี้ถ่ายระหว่างทางไปบ้านน้ำพี้)
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมย้ายเข้ามาห้องวิเคราะห์ภาพครับ

เรื่องเข้มไม่เต็มฟ้า นี้เป็นเรื่องปกติครับ เพราะมุมไม่เท่ากันทุกจุด ยิ่งถ่ายด้วยเลนส์ไวด์มุมยิ่งต่างกันมาก
ดังนั้นความเข้มก็เลยมีลดลั่นกันไปตามมุม ถ้าจะให้เต็มก็ต้องพยายามให้มุมมันแคบลง คือเอาเทเลถ่าย
แต่ก็ขัดกันเพราะถ่ายวิวมันก็ต้องเลนส์ไวด์ มันจะได้กว้างๆ หรือต้องหมุมหามุมที่ดีที่สุด แต่ก็ไม่เข้มเต็มอยู่ดีครับ

รอท่านอื่นมาเสริมครับ

ตามนั้นครับ
หากเอาเข้ม (เกือบ) เต็มฟ้า  ต้องหันไปหา  ทิศที่ทำมุมพอดี
ซึ่ง ทิศพอดี    ถึงจะเข้มเต็มฟ้า   แต่ว่า หา องค์ประกอบไม่ได้อีก...
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แนะนำให้ลองหันหลังให้ดวงอาทิตย์ก่อนครับ หลังจากนั้นค่อย ลองหันซ้ายหรือหันขวาดู บางครั้งใช้นิ้วโป้งกะนิ้วชี้บางทีก็ไม่เจอครับ ...หรือบางทีเอ๊ฟเฟ็คก็รุนแรงเกิน
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณมากครับ เพิ่งจะเคยใช้ยังไม่เก่งเรื่องเทคนิคเท่าไรครับ
Hello

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-4 23:18 โดย cefiro

มุมโพลาไรซ์ มันจะจำกัดอยู่พื้นที่หนึ่งๆ ถ้าเราใช้ไวด์มากๆๆ จะเห็นชัดว่าฟ้าเข้มไม่เท่ากัน ทั้งสองข้างของรูป เป็นเรื่องปกติครับ ต้องลองเดินหามุมเอา ใช้ไวด์ที่แคบลง เดี๋ยวก็เกลี่ยกันได้ทั้งภาพครับ...อย่างรูปนี้ถ่ายที่ 8mm. หรือฟูลเฟรมเท่ากับสิบสองมิลเมตร ฟ้าจะเข้มไม่เท่ากันสองข้างครับ...รูปนี้ไม่ได้ใช้ CPL นะครับ ถ่ายมาตรงๆ

ขอบคุณมากครับพี่หมอ ที่ให้คำแนะนำครับ
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด