กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ในส่วนของภาพ นะครับ

ผมชอบภาพ 8 ที่สุดครับ รองมาคือภาพเปิด   

ส่วนภาพอื่น ไม่อิมแพ็คครับ  
ถ้าถามจากมาตรฐานของผมนะครับ  ผมให้สองภาพนั้น ผ่าน  สำหรับคำว่า แกลเลอรี่ ไม่อิงมาตรฐานใดๆนะครับ ผมคนเดียว ^^

อีกมุมที่ดูน่าจะดีแต่ติดที่ความรกของฉากหลังคือภาพเก้าครับ   

ภาพแรกนั้นเหมาะเจาะที่มูฟเม้นท์ และสายตาของเด็กครับ และดูจะเหมาะเจาะกับการโพรเสสด้วย

ส่วนภาพค ที่ผมชอบสุด ตรงจังหวะ แอ๊กชั่น ได้ พร้อมกับ จัดองค์ประกอบไว้ดีด้วยครับ  ชื่นชมเรื่องมุมมองของภาพนี้มาก

ส่วนภาพอื่น ที่ไม่อิมแพ็กเพราะ  ผมคิดว่า น่าจะเรื่องของมุมมองครับ   

ส่วนของการโพรเสส ยังอยากให้เพิ่มส่วนสีเทาในภาพมากขึ้นครับ ดูจะคอนทราสต์จัดอยู่ครับ
แต่.. มันเป็นเรื่องของเสป็ค ที่เราชอบด้วยครับ อันนี้ต้อง ตัดสินเอาเอง

ในส่วนเรื่องราว เรียบเรียง พี่หมีทำได้ดีมากอยู่แล้วครับ

รอคุณพล... ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ระหว่างรอคุณพล ขอแจมหน่อยครับ เอาตรง ๆ นะครับ
ภาพแนวนี้ต้องการ Tone ของภาพเพื่อสร้างมิติ ครูบาอาจารย์เคยสอนไว้ว่าในภาพต้องมีสีขาวและสีดำที่ชัดเจน ภาพชุดนี้ถ่ายมาใน Location เดียว อาจจะมีเพียงแค่บางภาพที่ไม่ได้ถ่ายจากสนามเด็กเล่น ทำให้ความน่าตื่นตาตื่นใจลดลงไปมากเมื่อชมภาพไปเรื่อย ๆ อีกทั้งฉากหลังยังรกอยู่มาก การใช้ Wide ถ่ายทำให้เกิดความบิดเพี้ยนของสัดส่วน ถ้ามีเพียงสักภาพเดียวหรือสองภาพในชุดก็จะทำให้การแสดงภาพชุดนี้น่าสนใจ แต่ถ้ามาทั้งชุดก็ทำให้เกิดความรู้สึกตอกย้ำถึงความบิดเพี้ยนชัดเจนจนกลายเป็นรู้สึกว่าภาพไม่สมบูรณ์ได้ ถามว่า Gallery ได้มั้ย ผมว่าปริ่ม ๆ ทั้งบ้านนี้และบ้านใหญ่ แต่ถ้ามองในแง่ของพัฒนาการผมว่า OK ครับ ไม่ต้องนับความเห็นผมในการตัดสินใจนะครับ เพียงแค่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ ^_^

สู้ต่อไป พ่อหมีคุง~*

คำวิจารณ์บอกไปหลังไมค์หมดแระ ..รวม ๆ ก็ คล้ายพ่อเพลินเค้าล่ะ ^^

.....

ดีนะ..เราไม่มีอำนาจสั่งย้ายช่วงนี้..ไม่งั้นโดนหาว่าโหดอีกแหงม ๆ

สมาชิก 3 เสียง ค่อนข้างเป็นเอกฉันท์ ผมก็ไม่อยากให้คุณพลต้องลำบากใจตัดสิน
....ชุดหน้ามาสอบใหม่นะครับ sumphano

โทษทีฮะ มาสายอีกแล้ว  ห่ะ ห่ะ  
จริง ๆ ไม่ได้ลำบากใจหรอกครับ  

content ทำได้ดีฮะอันนี้เชื่อมือ   เข้ากับเนื้อหาของภาพที่ถ่ายมาครับ แม้ว่าภาพยังไม่ impact ก็ตาม
อย่างที่ผมเคยบอกว่าเวลาคุณหมีพิมพ์อะไรลงมาบางอย่าง ผมชอบที่จะอ่านมัน....

ถ้าเอาแค่ภาพ
เอาที่ผมชอบก็น่าจะมี 1 6 8 9  ครับ --> เพราะมุมมอง การวาง compose และเนื้อหา (เค้นสุด ๆ แล้วครับ)
ส่วนภาพภาพอื่นแม้จะมีเนื้อหา แรงไม่แรงไม่พูดถึง แต่การวาง compose +มุมมองยังเป็นจุดด้อยของภาพเหล่านั้นอยู่

เท่าที่ผมดูงานมา คุณหมีมักไม่ค่อยเล่นกับระยะชัดตื้นเลยครับ  ถ้าถ่ายแนวนี้แล้วภาพส่วนใหญ่มันเป็นชัดลึก  เสน่ห์หายไปเยอะครับ
แต่ถ้าจะเน้นชัดลึกคงต้องเน้นเรื่องราวและองค์ประกอบภาพมาเสริมแทนเช่นภาพที่ 8
แบบไม่เด่น ก็มีส่วนที่ทำให้ไม่ impact พอฮะ  แม้บางภาพหลังจะเบลอแต่ก็เบลอน้อยมากครับ  

สังเกตมั้ยครับบางภาพมุมมองดูธรรมดามากแต่แค่เล่นกับระยะชัดตื้นภาพก็ดูดีขึ้นได้ .....
อย่างภาพที่ 12  มุมมันธรรมดาพอแล้ว ยังเอา BG ที่รกตาเข้ามากวนอีก แถมโฆษณาด้วย  

ถ้าใช้ wide ถ่ายแล้วอยากให้ชัดตื้นก็ต้องออกแรงหา BG ที่ไม่รกตามาก และอยู่ไกล ๆ เข้าไว้
แต่ถ้าใช้ tele นี่ไม่น่าให้อภัยครับ ความสามารถของเลนส์ทำได้ดีกว่านี้ครับ

จริง ๆ ภาพที่ 5 ผมก็ชอบมุมมองนะแต่ข้างหลังมันเยอะแยะวุ่ยวายไปหมดครับ  
สำหรับผมก็ถือว่ายังครับ^^

**อย่างที่เคยบอกไปครับ การรู้จักกล้องและควบคุมมันได้ตามสั่ง+มุมมอง
เป็นพื้นฐานที่สำคัญที่สุดครับ  ผมอยากให้คุณหมีเน้นตรงนี้มากกว่า
ส่วนคุณภาพไฟล์หาซื้อได้แต่มุมมองต้องฝึกเอานะครับ ไม่มีขาย.....**

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มามุง ...จดยิก ๆๆๆๆ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ตอบกลับ 20# fotographic1980

เยี่ยมครับ  ผมเห็นด้วยอย่างมากโดยเฉพาะกับการใช้ ระยะหลังเบลอกว่านี้

นึกได้ 1 เรื่อง รีบลงจากบ้านมาเปิดคอม

ผมมักลืมขอบคุณ  เพื่อนสมาชิกเสมอๆ หวังว่าคงไม่งอนกันนะ
ต่อไปจะพยายามไม่ลืมครับ  

ปกติเข้ามาอ่าน อย่างตั้งอกตั้งใจ แล้วก็คิดถึงภาพตามที่เพื่อนๆเม้นท์จนใจลอย

ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ
กำลังหาทางปรับเรื่ององค์ประกอบอยู่เลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณ เพลินตา แม่มด พี่ป้อม คุณพล

เม้นท์กันเยอะๆนะครับ ผมอ่านดูทุกอัน
และค่อยๆหาทางแก้ไข  อาจไปช้า แต่ว่าไปแน่ๆงับ รอหน่อยๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

นึกได้ 1 เรื่อง รีบลงจากบ้านมาเปิดคอม

ผมมักลืมขอบคุ ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-2-18 22:00

ถูกกกกก...พี่ลืมขอบคุณ แต่แม่มดชินเลยไม่มีปัญหา...

อีกอย่าง.....พี่ลืมเม้นท์ ..บางกระทู้เข้าไปดูแล้วบอกว่า "เด๋วจะกลับมาเม้นท์นะครับ" แล้วหาย..

อาการไฮเปอร์ก็งี้...คิดแล้วไม่ทำมันจะลืม..ชิมิ? อิอิ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

รูปแรกผมชอบ ที่แววตาเด็กครับและก็มือของผู้ใหญ่ดูเสริมเรื่องราวได้ดี
ภาพ2 ก็ดีครับ ผมชอบนะ
3-4-5 ธรรมดาไปครับ
6ถ้าเด็กอยู่ในถังแล้วจะเป็นไงน้าาา
7ยังไม่ได้กับคำบรรยายฮะ
8จังหวะดีฮะแต่โทนแปลกๆ
9น่าจะรออีกเสียววิฮะ
10-13ทำได้ดีแล้วครับ
โดยรวมผมว่า การโพเสส ยังโดดอยู่ฮะมีไม่เข้าพวกด้วยใบที่4กับใบที่6นี้หนังคนละม้วนเลย
และ8กับ9ก็ต่างกันครับ
ผมว่าชุดนี้เปิดสวนมืดมากเกินไปครับ ทำให้โทนและลักษณะภาพผิดแปลกไป ฮะ อย่าง 11กับ12
หลังยังรกอยู่ครับกล้องใหญ่ +โพรเสส น่าจะพอละลายได้อีกนะครับ
บางรูปละลายไม่ต้องมากเสริมเรื่องราวโอเค บางภาพBGไม่เสริมเรื่องราวครับ

นี้เป็นแค่ความเห็น กับความคิด ของผมนะครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

^
^
^
นาน ๆ เค้าจะเม้นท์ยาว ๆ ซักทีฮะ 555

เหมือนจะเน้นแล้ว นะแต่เอทำไมตกค้างนะ อ้าวเอาอีกรอบนะ
# 1. Touch : ภาพเปิดก็งงอยู่นะ
# 2 Eyes : แววตาใช้ได้ครับ สื่อสารทางสายตา
# 3. Cusiousity :ภาพนี้สื่อว่า........ ไม่แน่ใจนะ
#4. Another way round : จับจังหวะได้พอดีครับ
#5. Alone :เหงาๆ มีมิติดีครับ
#6. Surprised ?? :เหมือนภาพ 5 ครับโผ่มาพอดีเลย
#7. Dine out : จ้าก...กินข้าวนอกบ้านอีกแล้วรู้ไหมว่ามันเปลือง แต่ท่านั่งคุณน้องเท่ห์จริง
# 8 Take some risk : สร้างความเคลื่อนไหวได้ดีครับ ชอบภาพนี้
# 9 Believe you can fly : น่าจะยังนะภาพนี้
# 10. Place :มุมโปรดของไวด์ ผมใช้บ่อย ฮิๆ ผมใช้จนหามุมอื่นๆไม่เจอเลย
#11 :มุมนี้โอเคครับ แต่อาจจะโดดเดี่ยวไปหน่อย
#12. Friends :มาเป็นคู่
#13. Acceptance : ผมชอบแววตาครับ

โดยรวมผมว่ายังถ่ายหน้าตรงๆอยู่นะ ส่วนเรื่อง process แล้วแต่ความชอบนะ

เห็นว่า จขกท จะ สอบซ่อมใหม่ 1-2 วันนี้ครับ คุคุ

กลับไปยังรายบอร์ด