กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับ  เหมือนหัวข้อนี้จะเบสิกสุดๆ  
แต่หลายๆท่านโดยเฉพาะคนที่ไม่คุ้นเคยกับการใช้งานโปรแกรมต่างๆ
จะงงๆกันเวลาเริ่มต้นใช้ Lightroom ว่าทำไมมันไม่มี open new save
อะไรแบบที่มีใน PS  

เนื่องด้วย Lightroom จะเก็บการกระทำต่อภาพต่างที่เราทำ
ไว้ในแคตาล็อก ไม่ได้กระทำลงบนไฟล์ภาพโดยตรง จึงต้องมีการ import ภาพมาไว้บน HDD
ของคอมเราก่อนครับ เพื่อทำงาน แล้วเซฟงานต่างๆลงในแคตาล็อกอีกทีครับ

เริ่มกันเลย  การเอาภาพเข้าสู่ LR  .....

ก่อนอื่นก็เสียบกล้องเข้ากับคอม หรือ ใครจะใช้การ์ดรีดเดอร์ก็ตามสะดวกครับ
ที่เมนู File กดแล้วเลือก Import Photo...

2012-10-6 13:57

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แล้วจะมีหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา...

สังเกตครับ
กรอบแดง >>> คือ แหล่งของไฟล์ภาพต้นฉบับ (source) ให้เลือกแหล่งที่ต้องการครับ
                        เมื่อเลือกแล้ว...

ในกรอบน้ำเงิน >>>ไฟล์ภาพจะที่มีจะขึ้นมาให้เราเลือกว่าเราต้องการ import ภาพใดเข้าไปบ้าง
                         โดยปกติก็จะเลือกทุกภาพนะครับ  หลังจากนั้น

ในกรอบเขียว >>> ให้เราเลือกที่จัดเก็บไฟล์ภาพที่เราจะ import นะครับ  แล้วก็กดปุ่มด้านล่างครับ ปุ่ม "import"

2012-10-6 14:04

เรียบร้อย ภาพที่เลือกก็จะถูกก๊อบปี้ไปยัง HDD ในเครื่องของเราครับ
แล้วเราก็เริ่มขั้นตอนของการ Develop  (แต่งภาพนั้นแหละ)
โดยกดที่ปุ่ม Develop ข้างบน
.
.
.
.
2012-10-6 14:06

ต่อด้วยการ export ภาพบ้าง  หลังจากที่เรา Develop ภาพเสร็จ
ง่ายมากครับ....

คลิ๊กขวาที่รูปเลยครับ  ว่ากันแบบเบสิก รูปเดียวก่อนโนะ
ก็จะปรากฏเมนูดังภาพ  เลือก export โลด...
.
.
.
2012-10-6 14:11

ก็จะมีหน้าต่าง export option ขึ้นมา  รายละเอียดก็ลองเล่นดูนะครับ
ไม่ยากสำหรับตากล้องอยู่แล้ว... สำคัญๆก็ Export location, File setting, Image sizing ครับ

เมื่อตั้ง option ต่างๆเรียบร้อย ก็กดปุ่ม Export ไปเลย  
แค่นี้ก็ได้ภาพที่ผ่านการปรับแต่งโดย Lightroom แล้วครับ

2012-10-6 14:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-10-6 18:55 โดย puripatk

แถมท้ายอีกนิดครับ  ที่น่าจะสำคัญมากๆ  
คือ การส่งภาพที่ผ่านการปรับแต่งเข้าสู่ PS ครับ

เมื่อตากล้องมือใหม่ Develop ภาพเรียบร้อยแล้ว
และต้องการส่งภาพเข้าสู่ PS ให้คลิ๊กขวาที่ภาพที่ต้องการครับ
แล้วเลือกเมนู edit in > edit in Adobe Photoshop
เพียงเท่านี้ Lightroom ก็จะส่งภาพที่ผ่านการ adjustment
เข้าสู่กระบวนการรีทัชด้วย PS ต่อไปครับ  ง่ายนิดเดียว....
.
.
.
2012-10-6 14:22

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-10-6 18:56 โดย puripatk

เอาล่ะครับ ก็จบเบสิกแบบสุดๆของ LR แล้วนะครับ
ลองได้ผลยังไงก็มาแชร์กันครับ

หรือไปต่อกันที่ มือใหม่อยากใช้ Lightroom : มาแต่งภาพด้วย Lightroom กันเถอะ

มีประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากมายเลยครับ
ถ้าคุณเขตต์มีเวลา ต่อไปก็สอน แนวคิดและวิธี การแต่งแสง แต่งสีก็ดีนะครับ ^^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-10-7 11:08 โดย puripatk

ไว้เดี๋ยวจะทำมาเพิ่มเติมให้ครับ

มาเรียน ด้วย คนนะครับ พี่...

ขอบคุณข้อมูลครับ

กลับไปยังรายบอร์ด