กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เคยเล่นมั้ยตอนเด็ก.ๆ5555 (ถ่ายแล้วผมก็เอาออกไปแล้วน่ะ)

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อันตรายครับโผล่มาจึ๋๋งนึ้งพอ.....

เธอเป็นดอกไม้ฉันจะเป็นขวากหนาม...

ขาวดำนั้น มีความขลังในตัวเองอยู่แล้วครับ  
ณ.ตอนนี้   คนที่จะชี้ชัดเรื่องขาวดำในบ้าน คงมีเพียง 2-3 คนซึ่ง ก็ไม่ได้แวะมาเสียแล้ว
ผมขอตอบเองเลยก็แล้วกันครับ

ผมเคยสนใจขนาดไปนั่งคุย และ ดูฟิลม์ กับ เจ้าของร้านภาพแห่งหนึ่ง  นานมาก
และ ขนภาพที่ ล้างจากกระดาษและน้ำยา ต่างๆมาดูกันเลยทีเดียว ซึ่งก็จะให้ภาพไม่เหมือนกันครับ
บางคู่ ให้ภาพติดเทาเสียอีก จะว่าไม่ใช่ขาว-ดำ ก็ไม่ได้  ผมจึงพบว่าคนชี้ถูกผิด ในเรื่องนี้ น้อยลงทุกที  

นอกจากนั้น  ยังมี ขาว-ดำ ในโลก ดิจิตอล...  
ซึ่งอันนี้อธิบายง่ายกว่า  ตอบง่ายกว่า   ชี้ชัดง่ายกว่า....

อย่างไรก็ตาม  ผมพิจารณาลักษณะภาพของเขตต์
กลับต้องใช้การตอบ ของ โลกฟิลม์ มาตอบแทน

" ตอบว่า อารมณ์ ได้ หรือไม่ได้ ก็จบแล้วพี่   ผมไม่ได้สนใจเรื่องซับซ้อนพวกนี้เลย "

---หากคิดแบบนี้ ไม่แปลกเลยครับ  คิดเหมือนผมเป๊ะเลย  ตอนที่ผมทำขาว-ดำ
และมีเพื่อนสมาชิกหลายคน มาเม้นท์อะไรกันก้ไม่รู้ ยาวเหยียด  ...

แต่เมื่อเวลาผ่านไป ผมรู้สึกขอบคุณพวกเขาเสมอ  ที่เขายัดเยียดความรู้ให้ผมในวันนั้น...
.
.
รอแป๊บ  เดี๋ยวมาตอบครับ ....
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เอาเรื่องโทนก่อน

เม้นท์ภาพขาว-ดำ ผมเลิกเม้นท์ไปนานแล้วครับ เพราะกลัวหน้าแตกจริงๆ  
แต่หากผมไม่เม้นท์  คงไม่มีใครแวะมาตอบให้เขตต์ ลึกๆ ผมเลยกลั้นใจตอบเอานะครับ  
ผิด-ถูกก็ขออภัย แต่ตั้งใจตามความรู้ที่มีแล้วครับ   

โทนเป็นเรื่องสำคัญมากๆ ใน ขาว ดำ

การไล่โซน  มีหลายๆคน หลายกูรู ทำตารางไว้  เลือกแบบที่เราชอบมาดูไอเดียเฉยๆ
ณ. จุดนี้  จะเห้นชัดว่า ภาพส่วนใหญ่ ของเขตต์  ติดดำ ไปครับ

ติดดำแปลว่า  เบอร์ 0-1 ถูกรวมเป็นสี ดำสีเดียว ในหลายภาพ   และ หลายๆภาพรวบไปถึงเบอร์ 2 อย่างเห็นได้ชัด  0-1-2 เป็นสีเดียว
ทั้งๆที่ ไม่ใช่รายละเอียดที่ ควรปกปิดแต่อย่างใด  
แต่ก้มีภาพ ที่ผ่าน  และทำได้ดี ในเรื่องโทนเหมือนกันครับ ...ภาพที่ทำได้ดี  จะมีอารมณ์ภาพ ที่ดี ตามมาด้วยครับ  

ส่วนการไล่ จากระดับ เทา ไป ขาว  ทำได้ดีระดีบหนึ่งครับ  แอบติดเทามากไปนิดๆ แต่ไม่เสียหายมากมายครับ   

2012-5-10 09:01
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพแรก : ภาพเปิด โทนติดดำ  อึดอัดบริเวณ ส่วนหลังคามากไปครับ  
เวลาชมคนดูจะอึดอัดเล็กๆ    และ การไล่จากเทามาขาวทำได้ไม่ดีนัก   
สาเหตุที่ ทำได้ยาก เพราะไปติดส่วนโอเวอร์ บริเวณป้ายรถไฟ      
ทำให้การไล่โทนมีความจำเป็นต้องเพี้ยนไป...  

เรื่ององค์ประกอบภาพ  มีป้ายเป็น ฉากหน้าเล่าเรื่อง ดีแล้วครับ  
ควบคุมชัดตื้นดีครับ   
แต่ ติที่ฉากหลัง ยังไม่ใช่จังหวะที่ดีครับ  ...เหมือนที่พี่บอกตอนไปยืนถ่ายระฆังกันว่า  
เราต้องรอ แบคกราวน์ เหมาะๆด้วย จะยกระดับภาพเราขึ้นไปด้วยครับ

พี่เม้นท์ ละเอียดภาพเดียวนะ ...เป็นแนวทางเฉยๆครับ

ภาพต่อๆไป แบบคร่าวๆนะครับ

ที่เหลือ ดูแล้ว  ทำได้ดีระดับหนึ่ง แบบที่ไม่ต้องเม้นทืแนะนำเลยครับ  
เวลา จะ ทำให้มันดีขึ้นไปเองจริงๆ เพราะตั้งลำได้ถูกทางแล้ว ไม่มีหลงแน่นอน

ไม่ใช่ภาพทุกใบ จะทำเป็นขาวดำ ที่ดีได้ ...วันหนึ่งที่เขตต์ ดูออก
ขาวดำ ก้ไม่ใช่เรื่องยาก/ ลี้ลับเลยครับ    เพราะภาพที่ไม่ใช่  ฝืนให้มาเป็นขาวดำ จะเหนื่อยมากๆ
แต่ภาพที่ใช่  บ่อยครั้ง ที่ คลิกเดียวอยู่เลย ^^

ทำได้ดีครับ- เดินไปด้วยกัน  

ยินดีต้อนรับ sgt.somsak  ครับ
แหม่ะ รอบนี้ มาแพคคู่เลย  ...ภาพมาน้อยไปนิดนะครับ  

ขอบคุณพี่พันที่ให้ความรู้เกี่ยวกับภาพขาวดำ ครับ ได้อะไรขึ้นมาอีกเยอะเลย..
Hello

ตอบกลับ 11# puripatk

กำลังไปได้สวยครับเขต...
ภาพขาวดำนี่ สำหรับผม ก็ไม่ใช่สิ่งที่ถนัดเช่นกัน.ยอมรับว่าแต่ก่อนแทบไม่เคยมอง..ตั้งแต่สนใจภาพแนว LIFE ,STREET  ภาพขาวดำ ก็มาอยู่ในสมองทันที
.แต่มีสิ่งเดียวที่จะบอกได้ครับ ว่า ไม่ว่าภาพจะนิ่ง หรือภาพที่เคลื่อนไหว มีการเปรียบต่าง หรือ มีลูกเล่นอย่างไรก็แล้วแต่
" อารมณ์ของภาพ  คือ สิ่งสำคัญ " หากภาพภาพนั้นสามารถ จบได้ที่ภาพโดยไม่ต้องใส่คำบรรยายใด ๆ ภาพภาพนั้นจะเป็นภาพ ขาวดำ ที่สมบูรณ์แบบ
สำหรับคนดูครับ    นี่คือสิ่งถือผมยึดถือทุกครั้งในการถ่ายภาพแนวนี้ หากแม้ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง
เราคงต้องหัดขาวดำไปด้วยกัน ก็แล้วกันนะครับ
chaiyaritta

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคอมเมนท์ครับ ภาพชุดนี้ทำสนุกจริงครับ เพลินมากๆ

ยังไม่ได้เม้นท์เลยกระทู้นี้   ว่าจะว่าจะหลายรอบแล้วละแต่ก็ไม่มีเวลายาวๆสักที

เรื่องของเรื่องคงอยู่ที่ นายฮ้อย ดูภาพขาวดำไม่เป็นครับ

ภาพของpuripatk

ภาพที่ชอบนะครับ (ผมดูเนื้อหาภาพนะครับ ไม่ได้ดูเรื่องสี) ภาพ4 5 6
  ภาพ 4 บรรยายการเดินทางด้วยรถไฟที่ต้องรอ และก็รอ (นาน)ออกมาเป็นภาพได้เยี่ยมเลยครับ
  ภาพ 5 รู้เลยว่ามองจากมาส่วนไหนของรถไฟ
  ภาพ 6 ได้บรรยากาศบยรถไฟไทยได้ดีแท้ๆ ต้องมีคนนอนหลับ ต้องมีคนนั่งเหม่อ ต้องมีพนักงานเก็บตั๋ว (หรือเปล่านะ)

ภาพ 2 และ 9 อาจจะต้องหา subject ให้เป็นหลักก่อนครับ และพยายามเปิดหน้าไว้
ภาพ 7 ถ้าเอาคนด้านขวาเข้ามาในภาพได้ก็จะเป็นองค์ประกอบได้ดีครับ

คงเท่านี้ครับ

ส่วนภาพของ sgt.somsak อาจจะน้อยไปนิด

ตอบกลับ 27# naihoi

ภาพที่ 7  จริงๆด้วยครับ  เป็นจุดที่ผมไม่ได้สังเกตจริงๆ  ผมคิดถึงแต่ทางรถไฟที่ทอดยาวหลังขบวน จนพลาดรายละเอียดเรื่ององค์ประกอบอื่นๆ
ภาพที่ 2 - 3 ขาดจจริงครับ รู้สึกว่ามันโล่งๆ ไม่มี subject หลักจริงๆ
ภาพที่ 9 ตอนทำสงสัยจะอินครับ  ชอบภาพนี้ด้วยความที่เดินคนเดียว มุ่งหน้าไปตามทาง โดยที่มีคนอื่นๆก็มุ่งไปในทางของแต่ละคน

กลับไปยังรายบอร์ด