กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
1. การนำเสนอโดยรวมดูเข้ากันไหม คือ กรอบ ภาพ และชื่อภาะดูเข้ากันรึเปล่าครับ
ตอบ: หากเน้นคำถามกระหว่างชื่อภาพ และภาพ ผมว่ายังไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ เหตุผลเพราะคนสองคนที่เป็นจุดสำคัญของชื่อภาพ "สองเรา" ดูจะเป็นพระรองให้กับบรรยากาศโดยรวมมากกว่า เพราะค่อนข้างเล็กไปหน่อยสำหรับการมองภาพแว๊บแรก ยังไม่เด่นมากจนยังไม่สามารถดึงความรู้สึกให้ออกมาทันทีครับ หากให้ดีขึ้นควรตั้งชื่อที่เกี่ยวเนื่องกับบรรยากาศ ณ ขณะนั้นด้วยจะดูเหมาะมากขึ้นครับ โดยรวมหากตัดเรื่องชื่อกับภาพออกไปแล้ว ส่วนตัวผมคิดว่าดูดีครับในองค์ประกอบแบบนี้ ทั้งใบไม้ ทั้งต้นไม้ ทั้งพื้นหญ้าด้านล่าง ติดอยู่ตรงที่หากไม่มีรั้วกั้น และฉากหน้าที่เป็นบ้านเรือน เสาไฟ เสาทีวี จะดูดีขึ้นกว่านี้ครับ

2. ภาพต้องการให้สื่ออกในในโทนอบอุ่นแต่แอบๆเหงา ไม่ทราบว่าองค์ประกอบภาพ สีสันของภาพ และการนำเสนอโดยรวมตีโจทย์แตกแล้วหรือยังครับ
ตอบ: ยังครับ ติดตรงฉากหน้าที่เห็นแล้วยังไงก็ยังไม่เหงา เมื่อมีบ้านเรือน มีเสาไฟ เสาทีวี เสาต่างๆก็แสดงถึงการใช้ชีวิตของชุมชน ของคนเกิดขึ้นมาในภาพ เพราะฉะนั้นหากให้เหงาต้องมีสถานที่ๆไม่ติดชุมชนอยู่ในภาพ หรือไม่มีสิ่งที่แสดงให้เห็นว่าไม่ได้อยู่โดดเดี่ยวลำพัง ควรจะเป็นที่โล่งๆ กว้างๆ ไว้ก่อนให้คนดูได้เติมจินตนาการไปกับความโล่งที่เกิดขึ้นมาในภาพของเราว่า ความว่างเปล่าของคนในภาพมันรู้สึกอย่างใร

...นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเพียง 1 ความเห็นนะครับ คุณสามารถนำสิ่งที่เห็นด้วยในคำตอบของผมไปเสริมจินตนาการลบจุดขาดจุดเหลือให้พอดีกับการถ่ายภาพได้ไม่มากก็น้อย ขอบคุณครับผม ^^
http://facebook.com/NopperNPFoto

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด