กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แอบอ่านมาได้สักระยะวันนี้ขออนุญาติเปิดตัวพร้อมนำภาพมาให้ชี้แนะครับ
คำถามมีดังนี้ครับ

1. การนำเสนอโดยรวมดูเข้ากันไหม คือ กรอบ ภาพ และชื่อภาะดูเข้ากันรึเปล่าครับ
2. ภาพต้องการให้สื่ออกในในโทนอบอุ่นแต่แอบๆเหงา ไม่ทราบว่าองค์ประกอบภาพ สีสันของภาพ และการนำเสนอโดยรวมตีโจทย์แตกแล้วหรือยังครับ

น้อมรับทุกความเห็นครับผม เสนอแนะได้เต็มที่ครับจะได้เก็บไปปรับปรุงสำหรับงานชิ้นต่อๆไป

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวกับบ้านหลังนี้ด้วยนะครับ

2011-8-17 20:32

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เข้ามานั่งเรียน หนังสือด้วย คน ครับ

ตอบกลับ 9# แม่มดราตรี

ขอบคุณครับ ^^

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ ..
ขออนุญาตตอบรวม ๆ เลยโนะ

"ชอบ" ค่ะ รูปนี้ ทั้งอารมณ์ แสง สี และพื้นที่ว่างสำหรับจินตนาการ ที่เหลือไว้อย่างพอเหมาะ
แม้จะมีโน่น-นี่-นั่น (หรือเรียกง่าย ๆ ว่า "เยอะ") ในองค์ประกอบ แต่ก็ยังรวมอยู่กันแล้วดูดี ไม่แย่งซีนกันเกินไป
ชอบที่เอาต้นไม้เป็นกรอบ / พระรองคือคู่รัก(?) นั่งเคียงกัน /บรรยากาศคือพระเอกรับบทเด่นในการถ่ายทอดอารมณ์ภาพ

ส่วนเรื่องชื่อภาพนั้น ... จริง ๆ ไม่ต้องใส่ก็ได้ค่ะ เพราะมันจะกลายเป็นกรอบปิดกั้นจินตนาการไปซะเปล่า ๆ
เพราะถ้าตั้งชื่อภาพไม่เข้ากัน จะลดทอนความหมายภาพลงไปอีกด้วย

ปล่อยให้คนดูเติมเต็มเองบ้าง อะไรบ้าง เหมือนอ่านเรื่องสั้น ที่ไม่จำเป็นต้องสรุปเรื่องให้ทั้งหมดในตอนจบ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

@nerohero ยินดีครับ โพสหรือส่ง pm อีเมล์ที่เป็นของ Gmail มาให้ผมได้เลยครับเดี๋ยวจัดการให้ ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขออนุญาตคอมเม้นท์นะครับ

ตอบข้อ 1
ภาพโดยรวม สวยงามครับ เป็นโปสการ์ดดีๆ หนึ่งใบเลยครับ
ตอบข้อ 2
โทนอบอุ่นผ่านครับ เพราะสีที่ใช้เป็นวรรณะร้อน ภาพกับชื่อเข้ากันลงตัวครับ แต่เรื่องเหงา นั่งคนเดียวเหงากว่าครับ อิอิ

เสียงติติงจากเด็กพึ่งหัดเหมือนกันครับ ยินดีต้อนรับบ้านบั๊คครับ

ปล. คุณ Balloways ครับ ผมขอ invite ของ google+ มั่งดิครับ แหะๆ

ผมพิมพ์ผิดนะครับ  ผมหมายถึง ต้นไม้ด้านซ้ายครับ  

จริงๆ คำตอบที่ถูก คงไม่ได้มีข้อเดียวครับ เพราะมันเป็นงานศิลปะครับ  ผมเองก็ใช่ว่าจะตอบถูก ^^
....ยินดีต้อนรับครับ
.
.

2011-8-18 17:42
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

@ nopper9 ขอบคุณมากครับ ผมลืมนึกถึงตรงนั้นไปเลย ได้มุมมองใหม่ไว้ปรับงานคราวหน้าเลยครับ ^^

@ naihoi รับทราบและขอบคุณมากครับ จริงๆตอนแรกอยากตังชื่อว่าแอบเหาเหมือนกันครับ^^
ส่วนเรื่อง GH ยังมิกล้าครับ 555+ ไว้มีโอกาสออกไปถ่ายอีกจะเอาไปให้แนะนำในห้อง Rookie ครับ ^^"

@sumphano ขอบคุณมากๆครับ สารภาพเลยครับว่าตอนถ่ายภาพนี้โลภมากอยากได้ต้นไม้มาเป็นกรอบภาพ แต่จากตัวอย่างที่ครอปออกมาดูเหงากว่าต้นฉบับอีก ไว้คร่าวหน้าต้องคิดให้เยอะๆกว่านี้ซะแล้วครับ ^^"

ขอโทษจริงๆครับที่มาตอบช้า
ถาม  การนำเสนอโดยรวมดูเข้ากันไหม คือ กรอบภาพ และชื่อภาะดูเข้ากันรึเปล่าครับ
ตอบ  ผมว่าโอเคนะครับ  เข้ากัน

2. ภาพต้องการให้สื่ออกในในโทนอบอุ่นแต่แอบๆเหงา ไม่ทราบว่าองค์ประกอบภาพ สีสันของภาพ และการนำเสนอโดยรวมตีโจทย์แตกแล้วหรือยังครับ

...องค์ประกอบ ยังนะครับ  มากไปนิด  เอาต้นไม้ด้านขวาออกได้ก็จะดูดีขึ้นมากครับ
หากไม่สะดวกในการเข้าใกล้กว่านี้  ซูมเจาะเข้าไปน่าจะดีเลยครับ

หรือหากจำเป็นต้องเป็นแนวตั้ง ก็ต้องถ่ายมาครับ  ครอบทีหลังได้  แต่เสียคุณภาพไปอีกเยอะครับ

โดยรวมก็ ไม่เลวร้ายนะครับ ^^

2011-8-18 13:32
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-18 14:33 โดย naihoi

ยินดีต้อนคุณ balloway รับครับ
1. การนำเสนอโดยรวมดูเข้ากันไหม คือ กรอบ ภาพ และชื่อภาพดูเข้ากันรึเปล่าครับ

ชื่อภาพ "สองเรา"  น่าจะไม่เข้ากัน เพราะคำว่าสองเรามันโอนเอียงไปทางรักหวานแหววแต่นี้เหมือนจะห่างๆกันไปหน่อย

แอบๆเหงาดูจะโอเคนะ

แต่ดูภาพโดยรวมผมชอบนะ ผมว่าตั้งชื่อขัดๆไปหน่อย องค์ประกอบภาพ ที่ดูเด่นนะจะเรื่องมีต้นไม้เป็นกรอบภาพ  ฉากหลังเป็นแม่น้ำ โทนอุ่นๆอย่างนี้ ชอบครับ
ตัวแบบอาจจะแสดงไม่ชัดเจนนักเพราะภาพเงาดำต้องอธิบายโดยโครงร่างทึบ เลยไม่ทราบว่ากริยาของสองเรา แสดงออกในเรื่องไหน เหงา หรือ หวานแหวว

ขอชุดใหญ่ลง GH เลยครับ

1. การนำเสนอโดยรวมดูเข้ากันไหม คือ กรอบ ภาพ และชื่อภาะดูเข้ากันรึเปล่าครับ
ตอบ: หากเน้นคำถามกระหว่างชื่อภาพ และภาพ ผมว่ายังไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ เหตุผลเพราะคนสองคนที่เป็นจุดสำคัญของชื่อภาพ "สองเรา" ดูจะเป็นพระรองให้กับบรรยากาศโดยรวมมากกว่า เพราะค่อนข้างเล็กไปหน่อยสำหรับการมองภาพแว๊บแรก ยังไม่เด่นมากจนยังไม่สามารถดึงความรู้สึกให้ออกมาทันทีครับ หากให้ดีขึ้นควรตั้งชื่อที่เกี่ยวเนื่องกับบรรยากาศ ณ ขณะนั้นด้วยจะดูเหมาะมากขึ้นครับ โดยรวมหากตัดเรื่องชื่อกับภาพออกไปแล้ว ส่วนตัวผมคิดว่าดูดีครับในองค์ประกอบแบบนี้ ทั้งใบไม้ ทั้งต้นไม้ ทั้งพื้นหญ้าด้านล่าง ติดอยู่ตรงที่หากไม่มีรั้วกั้น และฉากหน้าที่เป็นบ้านเรือน เสาไฟ เสาทีวี จะดูดีขึ้นกว่านี้ครับ

ตอบ: ยังครับ ติดตรงฉากหน้าที่เห็นแล้วยังไงก็ยังไม่เหงา เมื่อมีบ้านเรือน มีเสาไฟ เสาทีวี เสาต่างๆก็แสดงถึงการใช้ชีวิตของชุมชน ของคนเกิดขึ้นมาในภาพ เพราะฉะนั้นหากให้เหงาต้องมีสถานที่ๆไม่ติดชุมชนอยู่ในภาพ หรือไม่มีสิ่งที่แสดงให้เห็นว่าไม่ได้อยู่โดดเดี่ยวลำพัง ควรจะเป็นที่โล่งๆ กว้างๆ ไว้ก่อนให้คนดูได้เติมจินตนาการไปกับความโล่งที่เกิดขึ้นมาในภาพของเราว่า ความว่างเปล่าของคนในภาพมันรู้สึกอย่างใร

...นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเพียง 1 ความเห็นนะครับ คุณสามารถนำสิ่งที่เห็นด้วยในคำตอบของผมไปเสริมจินตนาการลบจุดขาดจุดเหลือให้พอดีกับการถ่ายภาพได้ไม่มากก็น้อย ขอบคุณครับผม ^^
http://facebook.com/NopperNPFoto

กลับไปยังรายบอร์ด