กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
คำถามคืออะไรครับ   ไม่งั้นคนตอบก้ต้อง เดาเอง คุยเอง ถามเอง ตอบเองครับ  
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

การใช้ห้องวิเคราะห์
***ปักหมุดอยู่นะครับ****

ผู้ส่งภาพ
1. เพื่อให้เป็นประโยชน์สูงสุด ควรส่ง  1 รูป ต่อหนึ่งกระทู้   
รูปที่ส่ง ควรเป็นรูปที่เราคิดว่า มีปัญหา หรือ รูปที่เรามั่นใจว่าเราถ่ายดีแล้ว แต่อยากดูมุมมองสมาชิกท่านอื่นๆบ้าง  
2. ควรแจ้งรายละเอียดมากที่สุดเท่าที่ทำได้ เช่น การตั้งค่ากล้อง   การตกแต่งภาพ   อุปกรณ์ - เลนส์ ที่ใช้ เว้นแต่เป็นรูปบางประเภท เช่น แนวเหนือจริง  รายละเอียดการตั้งค่ากล้อง ก็อาจไม่จำเป็นครับ
3. ระบุคำถามให้ชัดเจนด้วยนะครับ  พยายามหลีกเลี่ยง ตามใจผู้วิเคราะห์ เขียนอะไรมาก็ได้ เพราะนั่นแปลว่า เราไม่ได้อยากได้คำตอบจริงจัง... คำถามเป็นไปได้ตั้งแต่ รูปธรรม เช่น ค่า ISO การวัดแสง  ไปจนถึง นามธรรมเช่นความรู้สึกในการชมภาพ ทีเดียว

โดยทั่วไป หากไม่ตั้งใจถาม ก็มักไม่มีใครตั้งใจตอบครับ ^^
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สาเหตุที่ให้ระบุ คำถามนั้น  เพราะ มันกว้างมากๆครับ เกี่ยวกับภาพ 1 ภาพ
มากกว่าที่คุณคิด   "คำถามมันแน่นอน คือ ภาพนี้เป็นยังไงบ้าง ควรปรับตรงไหน แก้ไขตรงไหน"
เอาเป็นว่า ถ่ายไปเรื่อยๆ ให้มากขึ้นอีกครับ  แล้วจะเข้าใจเหตุผลข้อตกลงที่ปักหมุดไว้ครับ     

พอประเด็นมันกว้าง (กว่าที่คุณคิดในวันนี้มาก)  คนตอบก็อยากตอบให้ตรงประเด็น

อันที่จริง การตั้งคำถามที่ดี  มีประโยชน์หลายๆอย่าง  
ไม่ใช่แค่การถ่ายภาพ  แต่เป็นการทำงาน และการใช้ชีวิตครับ   

อนึ่ง กฏของบ้านมีเหตุผล  มีที่มาที่ไปครับ
ใน bug talks กระทู้ "fotoBUG แนะนำตัว" พุดไว้ชัดเจนว่า

"หากคิดจะเปลี่ยนข้อตกลง...ผมว่าคุณเปลี่ยนเวบเล่นง่ายกว่าครับ
...แต่หากคุณเข้าใจ และยอมรับ
ผมก็มั่นใจว่า fotobug จะเป็นสิ่งพิเศษ ในการถ่ายภาพของคุณทีเดียว "

กลับไปยังรายบอร์ด