กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมมีภาพมาให้ช่วยวิเคราะห์ครับ พอดีผมไปถ่ายภาพที่สถานีรถไฟแก่งคอยมา โดยใช้วิธีถ่ายแบบแบบถ่าย แต่ผมยังไม่ทราบเทคนิคสักเท่าไหร่
ผมตั้ง f4 อยากได้ฉากหน้าชัด และ ป้ายสถานีเบลอ แต่แดดมันแรงมากเลย speed ที่ 1/1250  ISO100 ตั้งไว้ที่ A mode
วัดแสงเฉลี่ย  ทั้ง 3 ภาพครับ ส่วนระยะเลนส์ ภาพแรก 120mm ภาพที่2และ 3 และ 145mm  ทั้งหมด 3 ภาพ
คำถามก็คือ
1.น่าจะมีมุมมองในการแอบถ่ายในสถานการณ์แบบนี้อย่างไรครับ
2. ควรจะเลือกภาพไหน  (ภาพที่ผมเลือกมาจะเป็นภาพที่ 3)
3. มีเทคนิคในการถ่ายแคนดิตแบบนี้ไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
2011-4-8 13:43

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ต้องขอบอกว่าขอบคุณอย่างใจจริงครับ  มีเทคนิคเยอะมากกกก  ผมต้องนำไปปฎิบัติแล้วละ แต่หลายๆข้อนี้เป็นอะไรที่ช่างภาพมือใหม่อย่างผม
ละเลยมาตลอด อย่างเช่น continue mode ผมตั้งไว้แต่ single เกือบตลอดเลย พึ่งมาลองก็หลังจากได้เทคนิคจากชาวบั๊กนี้ละ ผมปรับไป
continue เมือต้องการต่อเนื่องก็กดแช่ แต่ถ้าต้องการภาพเดียวก็กดครั้งเดี๋ยว โอ้ยโง่อยู่ตั้งนาน  มันก็จะตอบโจทย์ที่พี่อ๊าตบอกได้ครับ ภาพที่ 2.5
   อีกเทคนิคหนึ่งที่น้องโพดแนะนำคือ "กัดไม่ปล่อย" ผมว่าเป็นหัวข้อหลักเลยนะ คือกัดไม่ปล่อยนี้แสดงว่าเราคิดไว้แล้ว
ว่าจะถ่ายอะไร อย่างไร หรือที่เรีบกว่า คิดก่อนถ่าย ถ้ามันไม่ได้อย่างที่คิดก็รอก่อน ตามซับเจ็คไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้สิ่งที่เราคิดไว้แล้วจึงโช๊ะ

และที่เทคนิคล้วนๆก็ต้อง 101 ข้อจากพ่อหมี ขอบอกว่าอัดแน่นจริงๆ และมองเห็นองค์ความรู้ที่ชาวบั๊กมีและมองเห็นความมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อชึ่งกันและกัน
ผมอยากเห็น "HOW TO" เกิดขึ้นเยอะๆในบั๊กแห่งนี้

ขอบคุณทุกท่านครับ
2011-4-20 09:12

ขอทายว่า

ทำทีจะถ่ายตัวเองในนั่งท่าแอ๊บแบ๊ว....ฮิๆ  แต่พอดี MR. แฟร้ง เดินมา

เดาเอาครับ.........โคตรมั่วเลยเรา...

ตอบ ข้อ จ......พี่อ๊าตล้ม.....

กลับไปยังรายบอร์ด