กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-2 15:31 โดย sumphano

กล่าวถึง คัมภีร์ห้าห่วง นอกจากคิดถึงกระเบื้องแล้ว ต้องคิดถึง มุซาชิ
มุซาชิใช้เวลาเขียนถึง 20 ปี เขียนเสร็จสิ้นเมื่ออายุ 50 ปี
สามารถเรียกว่า เป็นกลยุทธ ของผู้พิชิตได้อย่างแท้จริง

โดยที่โครงร่างของ "คัมภีร์ 5 ห่วง" นี้ แบ่งออกเป็น 5 บท คือ
"ภาคดิน" "ภาคน้ำ" "ภาคไฟ" "ภาคลม" และ "ภาคความว่าง"
ก่อให้เกิดกระบวนท่าดาบมากมาก   อีกทั้งยังมีผู้เขียนมาตีความให้เป็นกลยุทธธุรกิจได้อีก

ภาคที่สูญหายไปและไม่เคยมีใครกล่าวถึงคือ  ภาคสายฟ้า.....
.
.

2011-4-2 13:25
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ในภาคของสายฟ้านั้น   ว่าด้วยการเกิดขึ้น  อย่างรุนแรง  รวดเร็ว และดับไป  
เพื่อที่จะเกิดขึ้นใหม่ในเวลาที่เหมาะสมนั่นเอง     

2011-4-2 13:52
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-2 15:37 โดย sumphano

ว่าด้วยปราณแห่งสายฟ้า

ปราณแห่งสายฟ้านั้น  มีอยู่ในทุกที่
อากาศธรรมดาที่เราหายใจ  คือ ปราณแห่งสายฟ้า
เพียงสมาธิตั้งมั่น และ กำหนดจิต ถึงขั้น ยิ่งยวด

ปราณจะถูกนำไปใช้ในกระบวนท่าดาบเป็นพื้นฐาน
.
.
“มุซาชิ” ให้ความสำคัญกับเรื่องของสมาธิและจิตใจเป็นอันดับแรก
ผู้ที่จะบรรลุวิถีแห่งกลยุทธ์ได้
ต้องรักษาจิตใจให้ตั้งมั่นอยู่ศูนย์กลางเสมอ

ไม่ตึงเครียดหรือปลดปล่อยจนเกินไป พึงรักษาความสงบไว้อย่างมั่นคง
หากแต่ต้องยืดหยุ่นอิสระและเปิดกว้าง

2011-4-2 13:55

ว่าด้วย “อิจิ ริว นิโตะ"

“อิจิ ริว นิโตะ” คือแนวทางดาบของ “มุซาชิ”
นับตั้งแต่อดีตกาลนักสู้ล้วนคาดดาบ 2 เล่ม หนึ่งเป็นดาบยาว อีกหนึ่งเป็นดาบสั้น
โดยทั่วไปวิธีการใช้ดาบของสำนักอื่น คือ การกุมดาบด้วยสองมือ เช่นเดียวกับการใช้หอกหรือขวาน

....นั่นหมายความว่า เป็นการใช้ดาบเพียงเล่มเดียว
ในขณะที่ดาบอีกเล่มหนึ่งยังประดับไว้ในฝัก
ไม่อาจเปล่งพลานุภาพของดาบถึงขีดสุด

ในตำราส่วนนี้นั้น จะเห็นว่ามุซาชิไม่ได้ให้ความสำคัญของ จิต เท่านั้น
ยังให้ความสำคัญกับอาวุธและเขียนอธิบายไว้ค่อนข้างยาวพอสมควร

อาจกล่าวได้ว่า มุ๙าชิ ไม่เคยพูดถึงกระบี่อยู่ที่ใจ
แต่ขอให้มือมีกระบี่ดี คู่กับจิตใจที่เข้มแข็งต่างหาก
.
.
.
2011-4-2 14:04

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-2 15:31 โดย sumphano

ว่าด้วย จังหวะ

“มุซาชิ” ให้ความสำคัญกับ “จังหวะ” เป็นอย่างยิ่ง
โดยกล่าวว่าความรู้สำคัญที่กล่าวถึงในคัมภีร์ทั้งห้าบทคือเรื่องราวของ “จังหวะ” ที่พึงเรียนรู้นั่นเอง
เพราะนักสู้ที่จะสามารถช่วงชิงได้ ต้องอาศัยการหยั่งรู้ถึงจังหวะของคู่ต่อสู้
และช่วงชิงลงมือในจังหวะที่ฝ่ายตรงข้ามไม่อาจคาดถึง

ไม่ว่าจะเป็นดนตรีหรือศาสตร์และศิลป์ใด ๆ  รวมถึงการถ่ายภาพ
ก็ล้วนแล้วแต่ต้องอาศัย “จังหวะ” ในการสร้างความสมบูรณ์งดงาม
สรรพสิ่งล้วนมีจังหวะ แม้แต่ “ความว่าง” ก็ยังมีจังหวะ การดำเนิน
.
.
นักสู้พึงแยกแยะจังหวะที่เหมาะสมออกจากจังหวะที่ไม่เหมาะสม
โดยเรียนรู้จากขนาดเล็กใหญ่ ความเร็วช้า และลำดับก่อนหลัง
ซึ่งทั้งหมดนี้ล้วนส่งผลต่อจังหวะของกลยุทธ์
หากไม่เรียนรู้ถึงจังหวะย่อมไม่อาจบรรลุถึงกลยุทธ์

2011-4-2 14:51

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มูซาชิ มักเปรียบเทียบ เพลงดาบ กับงานฝีมือ
ในปฐมบทของห้าห่วงนั้น เขากล่าวถึงช่างไม้ว่า

ความสำเร็จของช่างไม้วัดจากผลงานที่ประณีตบรรจง
รอยต่อเรียบสม่ำเสมอไม่บิดเบี้ยว

(process) ขัดเงาอย่างเรียบง่ายสวยงามไม่ใช่เพียงเพื่อปกปิดความบกพร่อง
เมื่อสั่งสมประสบการณ์จนเกิดความเชี่ยวชาญในทุกแขนงแห่งงานไม้
ก็สามารถเลื่อนชั้นขึ้นเป็นนายช่างใหญ่

ช่างไม้จะต้องหมั่นรักษาเครื่องไม้เครื่องมือให้คมกริบอยู่ตลอดเวลา
แม้ในยามว่างก็ต้องหมั่นสร้างงานชิ้นเล็กๆ อันเป็นหนทางการฝึกฝนฝีมือ
และสร้างความคุ้นเคยเชี่ยวชาญกับเครื่องมือแต่ละอย่าง

.
.
.
2011-4-2 15:25

พักสักครู่....

2011-4-2 15:28

หายเหนื่อยแล้วอ่านต่อ
.
.
.

2011-4-2 15:34

อุปกรณ์ เอ้ย อาวุธ

มุซาชิ” มีความเห็นว่า อาวุธที่ดีมีไว้ใช้งาน
ไม่มีข้อบกพร่อง เช่นเดียวกับดาบต้องคมกล้า
หอกทวนต้องตั้งตรงแข็งแรง
ธนูและปืนไฟต้องมีความแม่นยำและคงทนต่อการใช้งาน
หากแม้นมีข้อบกพร่อง  ก็ต้องเรียนรู้ จุดด้อยและจุดเด่นในอาวุธนั้น
และใช้งานให้ประสิทธิภาพสูงสุด
.
.

2011-4-2 15:53

เรื่องของพื้นฐานเพลงดาบ

ผู้ฝึกฝนจะต้องทำความเข้าใจถึงพื้นฐานได้อย่างถ่องแท้
เพื่อไม่ให้เกิดความผิดเพี้ยนในระดับบั้นปลาย

สิ่งสำคัญที่จะทำให้ผู้ฝึกฝนบรรลุถึงวิถีแห่งกลยุทธ์ได้
ต้องอาศัยความมานะฝึกฝนอย่างหนัก โดยไม่ย่อท้อ เพราะการบรรลุที่แท้นั้น

จะเกิดขึ้นจากการค้นพบภายใน
ไม่ใช่เกิดจากการอ่านและลอกเลียนเพียงอย่างเดียว

2011-4-2 16:10

ปฐมบทแห่งสายฟ้า

ความเร็วอาจสำคัญ  แต่ไม่ใช่ที่สุด

เช่นเดียวกับไฟ
ธรรมชาติของไฟนั้น เกิดขึ้นอย่างฉับพลัน แปรเปลี่ยนขาดได้ตลอดเวลา
และเปี่ยมไปด้วยอันตราย ดังนั้นยุทธวิธีต่างๆ ที่จะนำมาซึ่งชัยชนะหรือความพ่ายแพ้

จะถูกนำมาอธิบายไว้ในบทนี้ โดยทั่วไปมีความเชื่อว่า
เคล็ดลับของชัยชนะคือความรวดเร็ว

หลายสำนักเน้นฝึกฝนความรวดเร็วของร่างกาย
เพราะเชื่อว่าความเร็วเพียงน้อยนิดจะนำมาซึ่งชัยชนะแต่วิถีแห่งกลยุทธ์

“มุซาชิ” มุ่งเน้นว่า การเล็งเห็นถึงยุทธวิธีของฝ่ายตรงข้าม
อย่างรู้แจ้งต่างหาก จึงเป็นหนทางที่แท้จริงสู่ชัยชนะ
.
.
.
2011-4-2 16:23

ต้องพิจารณาถึงตำแหน่งแง่มุมที่จะลงมือ
แล้วลงมือทันทีโดยปราศจากการลังเล
ด้วยพลังและความเร็วที่เหนือกว่าฝ่ายตรงข้าม

หากแต่ต้องออมรั้งพลังสำรองไว้อีกส่วนหนึ่ง
ไม่ควรทุ่มเทพลังทั้งหมดลงไปกับการโจมตีครั้งแรก....เพียงครั้งเดียว
.
.
2011-4-2 16:26

เมื่อตั้งรับให้อยู่ในสภาวะว่างเปล่าผ่อนคลายเหมือนไร้กำลัง

แต่เมื่อฝ่ายตรงข้ามโถมเข้าใส่ ให้ถอยหลังเพิ่มระยะห่างอย่างรวดเร็ว
และเมื่อสภาวะจู่โจมของคู่ต่อสู้ถึงที่สุด
ก็จะเป็นจังหวะรุกไล่กลับเพื่อเอาชัย

2011-4-2 16:28

พักก่อน     
เม้นท์ได้นะครับ กระทู้นี้ ชิลๆๆๆ

2011-4-2 16:30

แหม่ะ  แม่มดพุดสะผมอายเลย  เอิ๊กส์  10 ปีที่แล้วนี่คงยอมรับ  กร๊ากกก
ในบอรืเรามี mOooaun  และ Tripple_P อีก 2 ท่านที่ฟันดาบครับ  
ตอนนี้นำหนัก 3 คนรวมกันราวๆ  260 กิโล

กลับไปยังรายบอร์ด