กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
มาตัดริบบิ้นครับ
และขอบคุณพี่อ๊าตงามๆครับ สอง สามวันนี้  บ้านเหมือนติดหวัดจากผม  
หงอยเลย

อย่างไรก็ตาม
อันเนื่องจากเป็นบ้านแมลง  ย่อมมิอาจตอบเพียงว่า

- แจ่มครับน้า
- ขอบคุณบทความดีๆครับ

ผมเห็นแล้วนึกสนุกมากครับ   เห็นที่ไหนก้ไม่สนุกเท่าเห็นที่บั๊ก
เพราะเห็นต่างนิดเดียวบางทีกลัวงานเข้า

ติดขัดเพียงคำพูดผมมิอาจมี น้ำหนักได้เลย  เพราะภาพผมยังไม่ถึงระดับ
จะ ถก กับพี่อ๊าตนั่นเอง   

ขอเวลาคิดก่อนนะครับ  

รับรองไม่เครียด

ผมว่าสนุกดี  ขัดใจที่ฝีมือตัวเอง และภาพสต๊อคในตอนนี้
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมชอบนะครับพี่

ต้องบอกก่อนว่า  กระทู้ที่ดี ในความเห็นของผมนั้น
เป็นกระทู้ที่ เราอาจเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ได้

แต่สิ่งที่กระทู้ดีๆมีคือ  ทำให้คนที่อ่านมีไฟถ่ายภาพ

และมีการต่อยอดขึ้นไปอีก

ซึ่งกระทู้นี้
มีครบถ้วนครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมก้ตรงหลายข้อครับ  เด๋วกลัวเข้าใจผิด  ช่วงนี้ ฝน ฟ้า เปลี่ยนแปลง  
หลายคนอ่อนไหวกันใหญ่ ฮือๆๆๆๆ  เหงาวุ๊ยบัีก

เครื่องคอมผมการ์ดจอ  มีปัญหาอีกแระ  ยกกันจนปวดหลังเลย  รอทำใจก่อน -*-

จริงๆผมเห็นด้วยกับทุกท่าน  ทั้งโพด นายฮ้อย พี่อ๊าต แม่มด

คืออย่างนี้ครับ....

กฎของการถ่ายภาพนั้น เช่นเดียวกับกฏทางวิทยาศาสตร์ทั่วไป  
ที่กล่าวว่า กฏทุกกฏมีข้อยกเว้น  ข้อยกเว้นนั้นเป็นด่านสุดท้ายเลยทีเดียว
หนังจีนถึงบอกว่า  วรยุทธขั้นสูงสุด  คือไร้กระบวนท่า

แต่กว่าจะไปถึงข้อยกเว้นนั้น มันยากมากครับ  มีไม่กี่คนไปถึงได้จริงๆ  
อีกส่วนหนึ่งแหกโค้ง  หรือ ธาตุไฟแตกไปเสียก่อน

นี่ยังไม่รวมถึง  มันก็มีกฏที่เรายังไม่รู้อีกมาก  แหกกฏนี้ ก็ไปเข้าอีกกฏโดยบังเอิญ
เพียงแต่เราอาจไม่รู้จักมันเท่านั้นเองครับ

เดี๋ยวหาตัวอย่างมา   อาจต้องหลังสงกรานตืถึงมีรูปใหม่ๆนะครับ
รูปนี้ถ่ายเมื่อสงกรานต์ปีที่แล้ว

2011-3-24 08:54

ผมจะหาภาพมาแจมเพิ่มครับ

อันที่จริง  เรื่องที่ผมจะบอกคือ  ตัวหนังสือ และ กระทู้นี้ของพี่อ๊าต  ที่หลายคนว่าดีแล้ว  
....ยังอธิบายความเจ๋งของพี่อ๊าตได้ไม่ถึงเสี้ยวหนึ่งของที่เป็นอยู่จริงๆครับ

ผมพูดจริงๆ ไม่ได้ป้อยอครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อ้าว  กำลังเขียนต่อ  ผมอ่านเจอจากลิ้งค์ที่พี่อ๊าตให้ไว้  คำตอบนี้ ชัดเจนมากครับ

“ถ้าเราขาดสิ่งหนึ่งไป เราต้องเพิ่มอีกสิ่งหนึ่งเข้ามา” ในที่นี้สิ่งที่เราขาดคือองค์ประกอบภาพที่ดึงดูด เราก็ต้องหาสิ่งที่มาดึงดูดแทน อาจจะเป็น แสง เงา ระยะชัด เส้นนำสายตา สีสัน ที่จะมาทำหน้าที่ช่วยเสริมมิติให้กับรูปภาพ ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากขึ้น

หากอ่านดู  คุณสองหาว แกแม่นกฏจนแกเบื่อแล้ว  ถึงมีเสียงกระซิบ ให้ลองอะไรใหม่ๆ.....
....ผมว่าเราคุยเรื่องเดียวกันแล้วล่ะ

...เพราะโดยส่วนตัว  ผมแนะนำให้  เดินตามพื้นฐานก่อน  นะ  
จะพลิกแพลงทีหลัง  ไม่ได้ต่อต้านเรื่องนี้เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-24 12:12 โดย sumphano

มีเรื่องเล่านะ  นอกเรื่องครับ

คงไม่มีใครรู้ว่าผมเล่นดนตรีเล็กๆน้อยๆ  หรือหากมีคนรู้
ก็คงไม่มีใครรู้ว่า ผมเคยมีรายได้จากการเขียนเพลงจีบอดีตแฟน (ปัจจุบันภรรยา)
และเพลงได้ออกอัลบั้มวางขายด้วยนะ

ย้อนไปตอนผมเล่นกีตาร์

ผมมั่นใจว่าในบ้านแมลงก็มีคนเล่นกีตาร์หลายคนที่เจอประสบการณ์นี้
ผมเคยเข้าใจว่าการหัดสเกล และ อ่านโน้ตมันเชยสิ้นดี  แถมช้าเสียอีก  
หัดไปเป็นเดือน  ยังเล่นไม่เป็นเพลง

จับคอร์ด ฟังเพลงเยอะๆ และ แกะโน๊ต เลยไวกว่า   
ฟังเพลงแล้วแกะเอา   โชว์สาวได้เร็วกว่าอีกต่างหาก อิอิ

แต่

เดาได้นะครับ ว่า คนที่เล่นกีตาร์แบบนี้ ก็จะมีเพดานของแต่ละคน  ที่ทำให้ต่อยอดที่สูงขึ้นไปไม่สำเร็จ

(ตัวอย่างของผมก็แล้วกัน เวลาต้องทำเดโม  หรือเล่นเป็นวง ผมหืดจับแล้ว แต่งเพลงก็ยังอยากเลยครับ
เพราะสื่อสารไม่ถูก  
แน่นอนว่า ทางสายนั้นก็ปิดตายสำหรับผมไปโดยปริยาย  

อยากฟังเพลงของผม หลังไมค์กับผมได้นะครับ  แต่ขอไม่ปะลิ้งค์ในนี้  เพราะเรื่องมันยาวพอควร)

...

เพียงเพราะตอนเริ่มต้น ผมยึดติด....ว่าผมไม่ยึดติด.... [/color]

เป็นตัวอย่างเล็กๆครับ   อาจเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ได้ครับ
.....แต่ขอให้รักกันเหมือนเดิมนะ

สำหรับเรื่อง แหก นั้น  เขียนยาวไปเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าผมไม่เห็นด้วยนะครับ  เอาไว้ผมหาภาพมาแจมดีกว่าครับ  แบบว่า ตั้งใจถ่ายแหกเลยละกัน  อิอิ แต่อาจนานนิดหนึ่งครับ

กลับไปยังรายบอร์ด