กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอปักหมุดไว้นะครับ สำหรับกระทู้นี้  และอย่าลืมหาภาพมาแจมกันนะครับ

มาร่วมแหกด้วยครับ ตั้งใจถ่ายย้อนแสงเต็ม ๆ เพราะอยากรู้ว่ามันจะออกมายังไง พรรคพวกที่ไปถ่ายด้วยกันมองยิ้ม ๆ แล้วพูดกันเบา ๆ ว่า ถ่ายได้ด้วยเหรอ ถ่ายย้อนแสงแบบนี้มาหลายใบ เสียเกือบหมด มีพอได้ภาพนี้ภาพเดียวเลยขอเอามาแจมด้วยครับ

สำหรับเรื่อง แหก นั้น  เขียนยาวไปเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าผมไม่เห็นด้วยนะครับ  เอาไว้ผมหาภาพมาแจมดีกว่าครับ  แบบว่า ตั้งใจถ่ายแหกเลยละกัน  อิอิ แต่อาจนานนิดหนึ่งครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

มาแจมเรื่องกีตาร์กะคุณหมีสักนิด

ปกติ...ผมเป็นคน "ถนัดซ้าย" มาตั้งแต่กำเนิด ...ทุกอย่างถ้าเป็นไปได้ขอ "ซ้าย" ดีกว่าเพราะมันถนัดนี่นา

แต่มีอยู่ 2 อย่างในชีวิต ที่ผม ฝืน(แหก) ไม่ได้.... อย่างแรก ก็คือ

การเขียนหนังสือด้วยหมึก เพราะถ้าใช้มือซ้ายเขียน มันจะลบหมึกเลอะหมดเลย (ลองเขียนกันดูซิ)

จำได้ตอนนั้น ขึ้นป.5 (เริ่มใช้ปากกา) ต้องมาหัดเขียนตัวหนังสือใหม่ด้วยมือขวา... เขียนไปร้องไห้ไป

ไม่ใช่เพราะโดนเพื่อนล้อนะ... แต่กลัววาดการ์ตูนไม่ได้เหมือนเดิม 555 (จริงๆแล้วมันไม่เกี่ยวเล้ยย)

........................................................

อย่างที่ 2 ก็คือ

การหัดเล่นกีตาร์
นี่แหละ (ตอนนั้นกำลังจะเอ็นทรานซ์ มาเรียนติวศิลปะที่กรุงเทพฯอยู่กับพี่สาว)

พี่เขยมีกีตาร์โปร่งอยู่หนึ่งตัว แต่เค้าไม่สอนหรอก ...แค่เอาคอร์ดมาให้ดู แล้วให้ผมหัดเล่นเอาเอง

ผมจับคอร์ดกลับกันบนเป็นล่าง-ล่างเป็นบน... เพราะความที่ถนัดซ้าย

ไม่นานก็เล่นคอร์ดได้คล่อง (เพราะเป็นคนนิ้วยาว)...แต่เจ็บนิ้วน่าดู ตอนหลังเลยลองขยับเล่นเป็นเพลงง่ายๆ บ้าง

แต่พอพี่เขยเจ้าของกีตาร์มาเห็น ผมเล่นข้างซ้าย !!?

เค้าตกใจมาก !! (นึกว่าจะทึ่ง ! 55555)

แล้วบอกให้รีบเปลี่ยนไปเล่นข้างขวาเหมือนชาวบ้านซะดีๆ...ไม่งั้นเค้าไม่ให้ยืมเล่น !!?

ง่ะ...

สุดท้ายก็ต้องไปเริ่มต้นจับคอร์ด ตีคอร์ดใหม่อีกครั้ง........ ยังดีที่นิ้วยาววว 5555555

ทุกวันนี้..ผมมีกีตาร์เป็นของตัวเองก็จริง... แต่กลับไปเล่นข้างซ้ายไม่ได้ซะแล้ว...

ตำนาน  แหก (ไม่สำเร็จ) ของผม

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ดีใจๆ...ที่กระทู้นี้ทำให้ชาวบั๊ก มาร่วมแสดงความคิดเห็น (ตั้ง 4 คนแน่ะ !)

ก่อนอื่นต้อง"ย้ำ"กันอีกรอบนะครับว่า ภาพที่ผมเอาตัวมาประกอบการแหกแต่ละข้อนั้น

เพราะมีเหตุผลหลักๆอยู่ 2 อย่างคือ

1.ถ้าเอาภาพคนอื่นมาประกอบ เดี๋ยวเค้ามาเห็นแล้วบอกว่า "กรูไม่ได้แหกนะ?" ... จะกลายเป็นผม "หน้าแหก" แทน 55555

2.เอาภาพตัวเองมา มันง่ายต่อการอธิบายและรับผิดชอบ และภาพทั้งหมดถ่ายก่อนที่คิดจะตั้งกระทู้นี้

เพราะฉะนั้น... มั่นใจได้เลยว่ามันไม่ใช่ภาพที่ถ่ายมาเพื่อกระทู้นี้แน่นอน (บางภาพรีไซเคิลด้วยซ้ำไป ฮิฮิ)

เพียงแต่ผมไปรวบรวมและเรียบเรียงหัวข้อการแหกมา (ประมาณ 30 กว่าแหก)

แล้วคัดเอาทั้ง หัวข้อของเค้า และ ภาพของผม ที่ผมคิดว่าน่าจะไปกันได้มาฝากกัน... ท่าววนั้นเองครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-24 12:12 โดย sumphano

มีเรื่องเล่านะ  นอกเรื่องครับ

คงไม่มีใครรู้ว่าผมเล่นดนตรีเล็กๆน้อยๆ  หรือหากมีคนรู้
ก็คงไม่มีใครรู้ว่า ผมเคยมีรายได้จากการเขียนเพลงจีบอดีตแฟน (ปัจจุบันภรรยา)
และเพลงได้ออกอัลบั้มวางขายด้วยนะ

ย้อนไปตอนผมเล่นกีตาร์

ผมมั่นใจว่าในบ้านแมลงก็มีคนเล่นกีตาร์หลายคนที่เจอประสบการณ์นี้
ผมเคยเข้าใจว่าการหัดสเกล และ อ่านโน้ตมันเชยสิ้นดี  แถมช้าเสียอีก  
หัดไปเป็นเดือน  ยังเล่นไม่เป็นเพลง

จับคอร์ด ฟังเพลงเยอะๆ และ แกะโน๊ต เลยไวกว่า   
ฟังเพลงแล้วแกะเอา   โชว์สาวได้เร็วกว่าอีกต่างหาก อิอิ

แต่

เดาได้นะครับ ว่า คนที่เล่นกีตาร์แบบนี้ ก็จะมีเพดานของแต่ละคน  ที่ทำให้ต่อยอดที่สูงขึ้นไปไม่สำเร็จ

(ตัวอย่างของผมก็แล้วกัน เวลาต้องทำเดโม  หรือเล่นเป็นวง ผมหืดจับแล้ว แต่งเพลงก็ยังอยากเลยครับ
เพราะสื่อสารไม่ถูก  
แน่นอนว่า ทางสายนั้นก็ปิดตายสำหรับผมไปโดยปริยาย  

อยากฟังเพลงของผม หลังไมค์กับผมได้นะครับ  แต่ขอไม่ปะลิ้งค์ในนี้  เพราะเรื่องมันยาวพอควร)

...

เพียงเพราะตอนเริ่มต้น ผมยึดติด....ว่าผมไม่ยึดติด.... [/color]

เป็นตัวอย่างเล็กๆครับ   อาจเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ได้ครับ
.....แต่ขอให้รักกันเหมือนเดิมนะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 30# sumphano

อ่ะ...พ่อหมีพูดจาเข้าใจง่ายกว่าน้องเยอะเลยแฮะ..ตามนั้นค่ะ..คิดคล้าย ๆ พ่อหมี เป๊ะ!
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

อ้าว  กำลังเขียนต่อ  ผมอ่านเจอจากลิ้งค์ที่พี่อ๊าตให้ไว้  คำตอบนี้ ชัดเจนมากครับ

“ถ้าเราขาดสิ่งหนึ่งไป เราต้องเพิ่มอีกสิ่งหนึ่งเข้ามา” ในที่นี้สิ่งที่เราขาดคือองค์ประกอบภาพที่ดึงดูด เราก็ต้องหาสิ่งที่มาดึงดูดแทน อาจจะเป็น แสง เงา ระยะชัด เส้นนำสายตา สีสัน ที่จะมาทำหน้าที่ช่วยเสริมมิติให้กับรูปภาพ ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากขึ้น

หากอ่านดู  คุณสองหาว แกแม่นกฏจนแกเบื่อแล้ว  ถึงมีเสียงกระซิบ ให้ลองอะไรใหม่ๆ.....
....ผมว่าเราคุยเรื่องเดียวกันแล้วล่ะ

...เพราะโดยส่วนตัว  ผมแนะนำให้  เดินตามพื้นฐานก่อน  นะ  
จะพลิกแพลงทีหลัง  ไม่ได้ต่อต้านเรื่องนี้เลยครับ

ถ้ายกตัวอย่างภาพ "แหก" ที่เป็นรูปธรรมที่สุดของแม่มด
น่าจะเป็นกระทู้โลโม่ >>  http://www.fotobug.net/forum/vie ... page%3D2&page=1

(อันที่จริง ๆ รูปแหก ๆ ก็มีปนมาหลายกระทู้เชียวแหละ)

อีกอันที่เห็นชัดก็ตึกแนว ๆ เอียง ๆ ในกระทู้สิงคโปร์ - มาเลเซีย
ส่วนใหญ่ก็น่าจะเคยเห็นกันไปหมดแล้ว..เลยไม่มีอะไรมาลงน่ะค่ะ
ไม่ได้ไม่คัดค้านการแหก .. แต่แหกทั้งที ต้องแหกให้ "สวย" จ๊า
และ..ย้ำชัด ๆ เผื่อมือใหม่ผ่านมาอ่านเจอ จะพากันแหกตั้งแต่แรก ศึกษากฎให้ถ่องแท้แล้วค่อยแหกกันทีหลัง ไม่ว่ากัน

..เคยเขียนไว้ใน กระทู้ >>> http://www.fotobug.net/forum/vie ... &extra=page%3D1

ศิลปะของการประกอบภาพ ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเพียงแนวทาง หรือพื้นฐาน แต่ไม่ใช่กฎเกณฑ์ตายตัว  จงศึกษากฎเพื่อทำลายกฎนั้นซะ

อาจารย์ก็สอนมาเช่นนั้น
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผมจะหาภาพมาแจมเพิ่มครับ

อันที่จริง  เรื่องที่ผมจะบอกคือ  ตัวหนังสือ และ กระทู้นี้ของพี่อ๊าต  ที่หลายคนว่าดีแล้ว  
....ยังอธิบายความเจ๋งของพี่อ๊าตได้ไม่ถึงเสี้ยวหนึ่งของที่เป็นอยู่จริงๆครับ

ผมพูดจริงๆ ไม่ได้ป้อยอครับ

เอาบางส่วนมาฝากกัน...ของ คุณหาว ครับ   

" คำแนะนำหนึ่งที่หลายๆที่เขียนตรงกันคือ “กฎมีไว้แหก … แต่ต้องรู้วิธี” คำแรกผมอ่านทีเดียวก็เข้าใจแล้ว
ผมเชื่อว่าทุกคนก็เข้าใจได้ทันทีเหมือนกัน แต่คำที่สองนี่สิ ผมอ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าถึงมันเลย แล้ววิธีอะไร?
เป็นคำถามที่ค้างคาใจผมอยู่นานแล้ว ทำไมไม่มีใครมาสอนวิธีแหกกฎบ้าง
แต่เมื่อดูภาพมากขึ้น เห็นอะไรเยอะขึ้น กว้างขึ้น ก็เริ่มเข้าใจถึงความหมายของการแหกกฎมากขึ้น..."

อ่านเต็มๆได้ที่ link นี้ครับ
http://m.2how.com/?p=314

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-24 10:08 โดย ARTMAN

ขอบคุณทุกคนที่แวะดูภาพแหกๆ ของผม...

ต้องออกตัวกันอีกสักเอี๊ยดดดนะครับว่า...ทั้ง 10 แหก เอ้ย! ทั้ง 10 ภาพที่ผมนำมาฝากกันเนี่ย !

...ไม่ใช่ตัวอย่างการแหกกฎที่ดีนัก...
(บางคน... อาจจะมีภาพที่แหกกฏและน่าสนใจกว่าของผมหลายเท่านัก)

...ไม่ใช่ "ทางออก" หรือแนวการแก้ปัญหา...
(ส่วนใหญ่... ภาพแบบนี้น่าจะเป็นเรื่องของโอกาสหรือจังหวะมากกว่าความตั้งใจ)

...ไม่ใช่ "เทคนิคการถ่ายภาพ" และควรใช้วิจารณญานในการเชื่อ...
(ไม่งั้นผมคงเอาไปตั้งใน "Digital Dark Room" แล้ว !! ฮิฮิ)

เอาเป็นว่า... บางแหก เอ้ย! บางภาพของผม
ถ้าให้ย้อนเวลากลับไปได้ ผมอาจจะเลือกถ่าย "ตามกฏ"
คงคำนึงถึงเรื่ององค์ประกอบ เรื่องมุมมอง การตัดสินใจ การตั้งค่าที่เหมาะสมกว่านี้ เหมือนอย่างที่แม่มดฯบอกเลยครับ
ดีไม่ดี...อาจรวมไปถึงจังหวะการหายใจเข้า-หายใจออกของตัวเองเลยทีเดียว 555

แค่อยากให้ทุุกคนเอาภาพของตัวเองที่ดูแล้วเห็นว่าน่า จะ "แหก" นะ... มาแจมกันเท่านั้นเอง

ทีผมยังไม่อาย เอ้ย ! ไม่หวงเลยนิ   

เครื่องคอมผมการ์ดจอ  มีปัญหาอีกแระ  ยกกันจนปวดหลังเลย  รอทำใจก่อน -*-

จริงๆผมเห็นด้วยกับทุกท่าน  ทั้งโพด นายฮ้อย พี่อ๊าต แม่มด

คืออย่างนี้ครับ....

กฎของการถ่ายภาพนั้น เช่นเดียวกับกฏทางวิทยาศาสตร์ทั่วไป  
ที่กล่าวว่า กฏทุกกฏมีข้อยกเว้น  ข้อยกเว้นนั้นเป็นด่านสุดท้ายเลยทีเดียว
หนังจีนถึงบอกว่า  วรยุทธขั้นสูงสุด  คือไร้กระบวนท่า

แต่กว่าจะไปถึงข้อยกเว้นนั้น มันยากมากครับ  มีไม่กี่คนไปถึงได้จริงๆ  
อีกส่วนหนึ่งแหกโค้ง  หรือ ธาตุไฟแตกไปเสียก่อน

นี่ยังไม่รวมถึง  มันก็มีกฏที่เรายังไม่รู้อีกมาก  แหกกฏนี้ ก็ไปเข้าอีกกฏโดยบังเอิญ
เพียงแต่เราอาจไม่รู้จักมันเท่านั้นเองครับ

เดี๋ยวหาตัวอย่างมา   อาจต้องหลังสงกรานตืถึงมีรูปใหม่ๆนะครับ
รูปนี้ถ่ายเมื่อสงกรานต์ปีที่แล้ว

2011-3-24 08:54

เป็นกระทู้ที่เม้นท์ยากอีกแล้ว..
ไม่ใช่ว่าแม่มดไม่รูปรูป "แหก ๆ " นะคะ..มีค่ะ..มีเยอะด้วย
อย่างตึกเอียง อะไรงี้.. 55+

..ที่ว่าเม้นท์ยากเพราะมีความรู้สึกเห็นด้วย..และไม่เห็นด้วย
(แต่ไม่เห็นด้วยดันมีเยอะกว่านี่สิ)

บางอันแหกได้สวย แต่หลาย ๆ อันแอบคิดว่า มีทางเลือกที่ดีกว่านั้น
บลา บลา..

เอาเป็นว่า..ในความคิดเห็นส่วนตัว แม่มดว่าก่อนที่จะแหก (อย่างมีหลักการ) ก็ควรจะเรียนรู้พื้นฐานที่แน่นเสียก่อน
ยังไงก็ Simple is the best สำหรับแม่มดค่ะ

กลับไปยังรายบอร์ด