กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เชิญมาร่วมกันวิเคราะห์ หมาน้อย นะครับ ^^

F 5.6
Speed 125
ISO 100

ปรับแต่ง LR  
้hightlight  darkness  grain  ลดสี  ใส่ขอบสว่าง

2011-2-8 18:33

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

Oh บุญชิต..

เป็นครั้งของเพลินตา ที่สีดูดีกว่าขาวดำ -*-
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

จัดไปอย่าให้เสีย!!!!

...เพื่อยืนยันอีกครั้งว่า  ps ช่วยไม่ได้นะ  อิอิ ^^

2011-2-18 20:35

ภาพนี้จุดน่าสนใจคือ มีหะมา สองตัว และ Action ดันคล้ายกันอีก แยกเพศอีกตะหาก 555
จังหวะดีๆ ไอเดียดี  เดาว่าคุณเพลินคงจังหวะไวมิใช่น้อยตอนถ่ายภาพนี้

ที่ติคือ....
คอนทราสน้อย แบน อาจเพราะลดสี หรือ บลาๆๆๆ....
ซึ่งเป็นความชอบส่วนบุคคล

ภาพแนวนี้ Grain แบบนี้  มองว่า...
จับเป็นขาว-ดำ ดีกว่า
ลองให้ดูได้มั้ย ออฟว่าดีนะ ^^

ขอบคุณครับ  ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาช้าครับ...ท้องเสีย 2 วัน...เง้ออออ

สิ่งที่ผมชอบคือ จับจังหวะดีครับ แสดงว่าให้ความใส่ใจกับสิ่งรอบตัวพอสมควร

บังคับสายตาคนดูให้รู้สึกว่ามีการเปรียบเทียบได้ดีครับ มองไปที่ตัวข้างหน้า แล้วสายตาเห็นอีกตัวด้านหลังเลย  คงจะไปยืนถูกที่ถูกเวลาพอดีเป๊ะ  

มีกิ่งไม้นิดนึงด้านหน้า แต่มองว่ามันก็สร้างมิติให้กับภาพได้บ้างนะครับ
หน้า-กลาง-หลัง  ถึงจะมาบังหน้าน้องหมานิดหน่อยก็ไม่ถึงกับซีเรียส  หางแหว่งไปบ้างก็ยังมองว่าไม่กระทบกับเนื้อหาโดยรวมของภาพเท่าไหร่

เข้าใจครับว่าแอคชั่นสำคัญมันเกิดแค่เสี้ยววินาที  ถ่ายมาได้ก็เก่งแล้วครับ
แต่ก็ยังเห็นเ้หมือนพี่ป้อมว่ามันยังไม่ impact เท่าไหร่  อาจจะเป็นเพราะว่าต้องคิดเร็วทำเร็ว มุมเลยดูธรรมดาไปนิด

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-11 04:50 โดย แม่มดราตรี

เอามาฝากบ้าง เด๋วตกเทรนด์ ว่างั้น
น้องหมาที่บ้าน  พันธุ์บางแก้ว ชื่อ Google อุปนิสัย กวน teen มากกกก
ดุ ..ชอบนอนห้องแอร์ ..และหวงแม่มด (ใครเข้าใกล้แม่มดไม่ได้ พ่อแง่มแหลก)

คนละพันธุ์ คนละลาย ..แต่สีใกล้เคียงอยู่นะ 55+

2011-2-11 04:48

ป.ล. 1 รูปบน ถ่ายจากมือถือ
ป.ล. 2 ท่านอนที่เห็นเป็นท่าปกติเค้าล่ะ หมาบ้าชอบนอนหงาย ..ขี้ละเมอด้วยนะ -*-
ป.ล. 3 ถ่ายเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ขวบครึ่งแระ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

โอ้ววว  มันควนจะเป็นพันธ์อะไรสักอย่างที่มีชื่อเฉพาะนะครับ สีเหมือนกัน จุดเหมือนกันด้วย *0*

ฮ้าวววว

อิอิ  คล้ายๆมะ  เอามาฝากจร้า เจอเมื่อวานเย็นๆ

2011-2-10 08:26
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ  ^^  เห็นด้วยทุกประการ จริงๆครับ  
จา ...
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2011-2-9 19:51

คราวหน้า การบ้านขอให้ง่ายกว่านี้หน่อยเน่อ

ขอบคุณทุกท่านครับ  ^^  เห็นด้วยทุกประการ จริงๆครับ  
จากการพยายามจับจังหวะทำให้คุณภาพมาแบบขาดๆ ทั้งการโฟกัส จัดวางภาพ  แม้จะเอาไปปรับแต่งช่วยยังไง มันก็มีข้อจำกัด มันเป็นได้เท่านั้น

เป็นภาพที่มีจุดดีน้อยกว่าจุดด้อยอยู่มากๆครับ

ปล . ผมเจอหมาลายคล้ายกัน เมื้อกี้นี้   ผมรีบถ่ายมาฝากเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

จังหวะชั่วเสี้ยววินาทีที่หมาทั้งสองตัวจะอยู่ในโพสต์แบบนี้ งานไอเดียมันหากรอบที่จะวิเคราะห์ยากมากนะครับ เอาแบบกว้าง ๆ แล้วกัน ผ่านตาแว๊บแรกคือภาพไม่ชัด ถ้ามีชัดสักจุดจะดีขึ้นมั้ย หรือจะทำให้ไม่ตรงกับไอเดียที่คิดไว้ อันนี้ต้องคิดเองเพราะผู้ชมอาจจะยังลงไปไม่ถึงสิ่งที่ Artist ต้องการนำเสนอ สิ่งที่ผู้ชมพอจะบอกได้คือภาพนี้ยังไม่ Impact เท่าไหร่ครับ

อ้าว ภาพขายไอเดีย  ทำเอาตุปัดตุเป๋เลย -*-

ขายไอเดีย  - ไอเดียผ่านครับ  ทำได้น่ารัก
อปก
1. ตัวบน ไหนๆก็อยู่จุดตัด 9 ช่อง  ขอชัดๆครับ   
2. ตัวหน้า   หางแหว่ง  ส่วนต้นไม้ หากเอาออกไม่ได้ ก้ไม่ขอติ เพราะสุดวิสัย
แต่ตอกย้ำว่า เป็นอีก 1 เหตุผลที่โฟกัส ตัวหลัง ปล่อยหน้าเบลอได้
3.  5.6 เป็นระดับที่ผมใช้บ่อยมากๆๆๆ อิอิ เขียนให้ครบ 3 ข้อ

ps ผมว่าเพลินตาอาจมีความจำเป็นต้องใส่เกรน  
เพราะผมว่าไม่เข้ากับภาพนะ
ชัดๆ เข้มๆ  สดๆ ใสๆ เข้ากว่านะ  

สรุป ---- หมาโคลนนิ่ง  ไอเดีย จังหวะ ผ่าน  focus เลือกจุดสำคัญไม่ดดนใจผมนิดหน่อย  แต่ ps ไม่เข้าจ้า

แงบๆ ยากจัง

งั้นเอาแบบเบสิคเลย
-หมาน้อยสองตัว เอายังงัยดีครับ จุดตัดเก้าช่องพอดีทั้งสอง เอาตัวเดียวได้ไหม งั้นเลือกเอาเฉพาะตัวหลัง   
-หรือไม่ก็ตัวหนึ่งเบลอ อีกตัวชัด เอาตัวหลังเบลอตัวหน้าชัด
-มองแบบ portrait ไม่มีแววตาเลย เลยไม่สื่อสารกับคนดู (ก็หมาน้อยมันก้มนี้คราบบบบ)
-ภาพนี้มีฉากหน้าทำให้เห็นความลึก เอาหมาน้อยตัวหลังตัวเดียวก็จะดูเด่น ลึกขึ้นมา
-เรื่องสีภาพ ทำให้หมาน้อยหมองลงกลืนไปกับพื้นหมาน้อยเลยไม่เด่น  แต่ถ้ามองทางอารมณ์เศร้าๆดีรู้สึกหมาน้อยน่าสงสาร (แต่กริยาหมาน้อยยังไม่สื่อว่าน่าสงสาร)

สรุป ว่ามองไม่ออกครับได้แค่นี้ อาจารย์เพลินมาตรวจข้อสอบด้วยคราบบบบ...

กลับไปยังรายบอร์ด