กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ในส่วน องค์ประกอบ ตัวซับเจค ทั้งพยานาคและโบสถ์  ขาดครับ  ภาพแน่น และไม่มีเอกภาพ
ซับเจคแย่งกัน อาจแก้ได้ด้วยระยะชัด การให้พื้นที่มากขึ้นในภาพ
แสง เลือกเวลาในการถ่ายไม่ดีแสงจึงแข็ง ทำให้คอนทราสต์จัดมาก รายละเอียดส่วนมืดสุดและสว่างสุดหายไป ครับ กรณีนี้ต้องเลือกทิ้งสักส่วนหนึ่ง ทิ้งส่วนมืดตรงหัวนาค หรือส่วนสว่างตรงโบสถ์ที่สว่างเกิน
หรือเอาแสงนอมอลที่เสาโบสถ์แล้วฟิลแฟลชช่วยที่นาค คล้ายๆถ่ายคน

กรณีเป็นงานสถาปัตย์ เส้นเอียงเยอะมากครับ ส่วนใหญ่ปัญหาจะมาจากการใช้เลนส์กว้างเกินไป
แก้โดยใช้เลนส์นอมอล (35สำหรับdx และ 50สำหรับ fx )  แล้วเดินถอยห่าง หรือจะใช้เลนส์แก้ตีบแบบที่พี่วาเลนไทน์แนะนำครับ

ว้าวๆๆ ดีใจ ดูจะคึกคักขึ้นบ้างนะครับ  เอาอีกๆ รอสมาชิกท่านอื่นๆ ได้ลองวิเคราะห์กันบ้างครับ
อ่ะผมไม่ได้ลอกนะ แค่มาทีหลังอิอิ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด