กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
คือ ฟางมีความสงสัยมากๆๆ ว่า ทำไม ภาพี่ถ่ายมา สีขาว-ดำ มันถึงสีไม่เข้ม
ข้ม ต้องมาเพิ่ม ความเข้มในโปรแกรมคะ คือ ฟางไม่เข้าใจว่า....
ถ้าเราใช้โปรแกรม เพิ่มสีภาพที่ เราถ่าย ให้เข้มขึ้น มันผิดหรอคะ?
เพราะ มีคนเข้ามาถาม รุปฟางใน Facebook ว่า "ทำไมต้องใช้โปรแกรมช่วย ถ่ายเองไม่ได้หรอไง ถ้าถ่ายแล้วมาใช้โปรแกรม อย่าเอามาโชว์ดีกว่า"

ฟาง อึ้ง และ เสียใจนิดหน่อย ด้วยความ งง คะ ว่า "ถ้าถ่ายด้วยใจ อยากสื่อภาพ แต่แอบใช้โปรแกรม แค่กดครั้งเดียว ให้สีขาว-ดำ มันเข้ม มันผิด หรือไม่สมควรหรอคะ

ภาพที่โดนตำหนิ คือ ภาพนี้คะ   หรือ หนูควรมีเทคนิค การถ่ายอย่างไรคะ  ^^  ขอบคุณคะ

2011-2-4 00:29

ฟางถ่าย ตอนกลางคืน โหมด TV ไม่ใช้แฟลช ไม่ใช้ขาตั้ง ค่าอื่นๆ ปรับอะไรบ้าง หนูลืมคะ แหะๆ
แล้วมาปรับสี ให้เข้มขึ้น ในโปรแกรมคะ แต่ปรับแค่ คลิ๊กเดียว เองนะคะ

หรือฟางควร ถ่ายอย่างไรคะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอโทษพี่ๆ ด้วยคะ ฟางไปดพสผิดห้อง เลือกอยู่ตั้งนาน ว่าควรโพสห้องไหน
พอดีพี่  WiTCH ช่วยบอกว่าต้องโพสห้องนี้ หนุเลยตั้งกระทู้ใหม่คะ
หนุย้ายไม่เป็น ^^ แหะๆ ขอโทษด้วยคะ วุ่นวายไปหมดเยยยย

พี่คะ ขอบคุณคะ หนูมีกำลังใจ และเข้าใจมากขึ้นเลยคะ "นานจิตตัง"

^^

ขอบคุรพี่ๆๆ มากคะ ที่แนะนำ สอน และให้กำลังใจ ^^

วันหน้าจะปรับปรุง และเอาขาตั้งกล้องไปด้วย

พี่ fotographic1980 บางคำ (ภาษากล้อง) ยังยากไปสำหรับฟางคะ แต่ก็เอาคำที่ไม่เข้าใจไปหาใน กูเกิ้ลแล้ว ขอบคุณนะคะพี่

ฟางอยากจะถามอีกนิดว่า ฟางใช้ canon 550D ที่มันมาพร้อมกะเลนส์ kit อะคะ
มันซูมได้จำกัด แล้วเวลาซูมสุดแล้ว แต่บางครั้งมันไม่ยอมโฟกัส หรือโฟกัสก็กดถ่ายไม่ได้ซะที
เลยต้องถอยออกมาให้มันโฟกัส

บางครั้ง อยากได้สีหน้า อารมณ์ของคนทั่วไป แต่ก็เข้าไปใกล้ชาวบ้านมากไม่ได้ (เด่วโดนดุ)
แต่ซูมก็ไม่ถึง โฟกัส ยาก

ฟางควรจะทำอย่างไรคะ?  หรือเป็นข้อจำกัดของ เลนส์ kit

กลับไปยังรายบอร์ด