กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
คือ ฟางมีความสงสัยมากๆๆ ว่า ทำไม ภาพี่ถ่ายมา สีขาว-ดำ มันถึงสีไม่เข้ม
ข้ม ต้องมาเพิ่ม ความเข้มในโปรแกรมคะ คือ ฟางไม่เข้าใจว่า....
ถ้าเราใช้โปรแกรม เพิ่มสีภาพที่ เราถ่าย ให้เข้มขึ้น มันผิดหรอคะ?
เพราะ มีคนเข้ามาถาม รุปฟางใน Facebook ว่า "ทำไมต้องใช้โปรแกรมช่วย ถ่ายเองไม่ได้หรอไง ถ้าถ่ายแล้วมาใช้โปรแกรม อย่าเอามาโชว์ดีกว่า"

ฟาง อึ้ง และ เสียใจนิดหน่อย ด้วยความ งง คะ ว่า "ถ้าถ่ายด้วยใจ อยากสื่อภาพ แต่แอบใช้โปรแกรม แค่กดครั้งเดียว ให้สีขาว-ดำ มันเข้ม มันผิด หรือไม่สมควรหรอคะ

ภาพที่โดนตำหนิ คือ ภาพนี้คะ   หรือ หนูควรมีเทคนิค การถ่ายอย่างไรคะ  ^^  ขอบคุณคะ

2011-2-3 19:34

ฟางถ่าย ตอนกลางคืน โหมด TV ไม่ใช้แฟลช ไม่ใช้ขาตั้ง ค่าอื่นๆ ปรับอะไรบ้าง หนูลืมคะ แหะๆ
แล้วมาปรับสี ให้เข้มขึ้น ในโปรแกรมคะ แต่ปรับแค่ คลิ๊กเดียว เองนะคะ

หรือฟางควร ถ่ายอย่างไรคะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ^^

นานาจิตตัง จิงๆด้วย คือว่า ฟางก็ยังไม่โปร ไม่เก่งเลย
แล้ว มีคนมาพูด มาทัก แบบนั้น
ฟางก็ไม่เข้าใจว่า ถ้าเราจะถ่ายรุป เราทำ แบบนั้น  ใช้โปรแกรมช่วยบ้าง มันผิดหลักหรอ

แบบว่า เค้ากระหน่ำฟางยับเลย ในเฟส
เล่นเอาตกใจ แบบ ตอบไม่ออกเลยคะ

ขอบคุณค๊า พี่เพลินตา รอบหน้า หนูจะพยายามเรื่องแสง
จะศึกษาให้มากกว่านี้ค๊าาาาาาาาาาาาา

ขอบคุณพี่ๆๆมากคะ

เห้อออ แบบนี้ ค่อยสบายใจหน่อยคะ ^^
หนูจะปรับปรุงให้ดีขึ้นมากกว่าเดิมค๊า

(แต่งต้องปรับปรุงเยอะเล้ยยยย เรียนประมง เลี้ยงปลา แต่ดั้นนนนนนนน ชอบถ่ายรูป อิอิ)

ไม่ได้แวะไปเลยคะพี่โพด มีแต่เขียนจดหมายหาน้องแม๊ค

เวลา น้องพากลับบ้าน จะแวะมาหาทุกครั้งคะ มา สาม สี่ ครั้งแล้ว

แล้วพี่โพดได้ติดต่อ ครูเขี้ยว หรือน้องๆปะคะ

กลับไปยังรายบอร์ด