กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ถ้าเจ้าตัวก็ไม่รู้ว่าหน้าตัวเองสวยมุมไหน ก็ขอถ่าย test เลย ถ่ายหน้าตรง หันข้าง 90 องศา 45 องศา ก้มหน้าถ่ายหลาย ๆ มุมแล้วเอามาดูกันว่าชอบมุมไหนที่สุด

หา reflex สักตัว กับผู้ช่วยสักคนช่วยแสงที่หน้าแบบได้เยอะ

ควรหนีบช่างหน้า ช่างผม ติดตัวไว้ตลอดการถ่ายทำ เพราะพอถ่ายไปได้สักพักหน้าจะลบ มีเหงื่อ ดูด้วยตาอาจจะคิดว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวมาลบเอา แต่จะบอกว่างานช้างเลยละ เอาให้เนียน ๆ ตั้งแต่ต้นจะลดงาน Post Production ไปได้เยอะ

ไม่ต้องกังวลเรื่อง ISO สูงมากนัก ถ่ายกลางวัน ISO สัก 400 ยังใช้งานได้

ลองถามคู่บ่าวสาวว่ามีสถานที่ไหนที่มีความประทับใจร่วมกันเป็นพิเศษมั้ย เช่นเคยไปดูพระอาทิตย์ตกด้วยกันที่นั่น ที่นี่ ก็จะได้ Guide เรื่องสถานที่พอสมควร ถ้าไม่มีก็ลองถามดูว่าชอบสถานที่ไหนเป็นพิเศษมั้ย ชายทะเล ภูเขา สวนสาธารณะหรืออะไรประมาณนี้

ใน Set ให้มีภาพที่ปล่อยให้เป็นธรรมชาติ แบบที่ไม่ได้โพสต์เป็นเรื่องเป็นราวรวมอยู่ด้วย อาจจะต้องถึงขนาดแอบถ่ายก็เป็นไปได้

เจาะพวกอุปกรณ์ของใช้ของคู่บ่าวสาวไว้หน่อยก็ดี เช่น แหวน แก้วน้ำ รองเท้า เนคไท อะไรประมาณนี้

ถ่ายคนหน้าต้องชัด ตาต้องชัด แสงที่หน้าต้องพอดี วัดแสงเฉพาะจุดดีที่สุด เฉลี่ยหนักกลางรองลงมา เฉลี่ยทั้งภาพต้องเลือกใช้ดี ๆ ไม่งั้นเสี่ยงหน้ามืด หน้าสว่าง

สำคัญ : สำหรับงานแบบนี้ ต้องให้ทั้งคู่อยู่ใกล้กัน แบบแนบชิด หากมีเฟรมไหนที่จะอาร์ตก็ต้องมีส่วนใดส่วนหนึ่งสัมผัสกัน เช่น มือยังคงจับกันอยู่

ถ้าถ่ายช่วง Twilight อาจจะมีซิลลูเอทที่ไม่มืดสนิทบ้างก็ได้ ใช้ Off Camera Flash ช่วยเพิ่มเทคนิคบ้างก็ดี

นึกได้ประมาณนี้ก่อนจ๊า ถ้านึกอะไรได้เพิ่มเติมจะมาบอกอีกนะ เล่นมาถามคนไม่เคยถ่าย Pre Wedding ซะงั้น

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมว่า...คำแนะนำของคุณป้อมไม่ได้เป็นแค่คำแนะนำที่ดี  ...
ARTMAN โพสต์เมื่อ 2011-2-6 23:57

ขอบพระคุณคุณอาร์ตมากครับ ผมพยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่ตัวเองมีประสบการณ์และความรู้ อันไหนที่ไม่แน่ใจก็จะเว้นไว้เพื่อให้ท่านที่มีความรู้มาช่วยเสริม มุมมองศิลปะบางทีก็เป็นเรื่องยากมาก ๆ ที่จะชี้ชัดลงไปได้ว่าอันไหนผิด อันไหนถูก บางทีในเวลาที่รู้สึกอึดอัด เหนื่อยล้า ผมก็ชอบภาพที่ถ่ายท้องฟ้ามาโล่ง ๆ กว้าง ๆ เพราะดูแล้วรู้สึกผ่อนคลาย เวลาตอบจะนึกย้อนไปในวันที่ตัวเองเริ่มต้นแล้วเจอปัญหาที่ไม่เข้าใจ บางเรื่องตอนนั้นมันมืดแปดด้าน แต่พอมาวันนี้บางทีก็นึกขำ ๆ ว่าเรื่องง่าย ๆ แค่นี้ทำไมนึกไม่ออก ผมเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจว่าทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นมีจิตสาธารณะ มีความตั้งใจที่ดีที่จะแบ่งปันในแบบที่เป็นตัวตนของตนเอง ผมเคารพในความตั้งใจของทุกท่าน เพราะเมื่อวันวานที่ผ่านมา จิตสาธารณะและการแบ่งปันดี ๆ เช่นนี้ช่วยให้ผมเข้าใจและผ่านพ้นปัญหาต่าง ๆ มาได้โดยตลอดครับ

กลับไปยังรายบอร์ด