กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ใช้แสงเช้า  นะครับ สักเก้าโมง กำลังสวย ย้อนเฉียงด้านหลังตัวแบบ จริงๆถ้าให้งาม ใช้รีเฟลกตบใส่อีกก็จะยิ่งดี   วัดแสงเฉพาะจุดที่ใบหน้าเลย   ที่ต้องดูดีๆคือการวางตำแหน่งของแฟล์ วางให้สวย อย่าให้แสงแฟลร์ทับบนหน้า หรือทะลุหัว  ถ่ายย้อนแสงแบบนี้จะโพรเสสช่วยได้ไม่มาก น้อยเลยล่ะ  เอาแสงนอมอลที่หน้ามาให้ได้  เก็บฮูดไปซะ  ควรจะสวยตั้งแต่หลังกล้อง แล้วค่อยมาทำให้ดูดีขึ้นอีก  
ช่วงเวลาที่แสงสวยจริงๆมีไม่นานนักเตรียมตัวให้ดีดี  เอาแบบมาซ้อมถ่ายรอแสงไปเรื่อยๆ จนแสงแรงเกินงามก็ค่อยพัก  ถ้าวัดแสงเฉลี่ย ต้องถ่ายโอเวอร์ไว้หน่อย หรือบางครั้งอาจต้องถ่ายโอเวอร์มากๆ ปัจจัยมันอยู่รอบๆตัวตรงนั้น ครับ   ถ้าอาทิตย์ขึ้นสูงเราจะต้องเสยกล้องขึ้นเพื่อหาแฟลร์..ทีนี้ ก็เท่ากับเราเอากล้องถ่ายเสยหน้าตัวแบบไปด้วย ซึ่งคงหาคนที่หหน้าตาสวยในมุมเงยได้ยาก ก้มหน้าช่วยหน่อย แต่ไม่ดี ไม่แนะนำ  ผิดธรรมชาติ และแสงแรงเกินงาม   เห็นไฮไลต์ตรงขอบหน้าของตัวแบบไหมครับ  ระวัง  ระวังไว้ว่ามันจะเว่อ  หรือกลืนกับฉากหลัง  ถ้าฟิลแฟลช ควรฟิลให้ซอร์ฟเข้าไว้ เหลือเรโช(ส่วนต่างสว่างมืด)ไว้บ้าง หน้าจะได้ไม่แบนเกิน อืมมมม  คงเท่านั้นนะครับ  ส่วนการโพรเสสอย่างที่ว่า ช่วยได้น้อยมาก  ก็คงเป็นการดึงเลเวล หรือใส่fill ในlr และทำสีสัน อุ่นๆ คงต้องอุ่นๆ ไม่ก็ ขาวๆ สะอาดๆ   ลองดูนะครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ  เพลินตา

สรุปตามความเข้าใจ ของข้าพเจ้า นะ ...
WiTCH โพสต์เมื่อ 2011-2-3 05:10

ถูกกกก  

คนหนึ่งขาวมาก  คนหนึ่งดำ  

เป็นปัญหาเลย  ถ่ายยากจริง  ถ้าเป็นงานที่ไม่ได้เตรียมตัวกันมาก่อนปัญหาคงเยอะ  ก็คงต้อง วัดแสงเฉลี่ยกันไปสองคน

ทว่า งานนี้เป็นการเตรียมการมาก่อน เราอาจแก้ปัญหาได้ดีกว่านั้น ลองแต่งหน้าช่วย  ใช้รีเฟลกเพิ่ม พูดคุยกับเจ้าตัวว่าต้องการยังไง  การเตรียมตัวเรื่องการแต่งหน้า ช่างดีๆช่วยได้เยอะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด