กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
รูปแรกดูคนเป็นพลาสติกไปครับ
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-1-25 01:11

จะปรับปรุงขอรับ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

rep 2 และ 3  ผมว่าทำได้ดี ก็เลยงงๆที่แม่มดบอกว่าถ่ายไม่ ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-1-25 09:18

ถ้าเห็นภาพถ่ายงานของแม่มด จะรู้ได้ว่า มุมมองแม่มดเริ่มตันแล้วค่ะ มีแต่มุมเดิม ๆ...
ตอนนี้เข้าใจความรู้สึกที่ตั้มเป็นมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ........

เหมือนกรอบบางอย่างขังตัวเองไว้
ภาพเรามันมีเอกลักษณ์ หรือไม่พัฒนากันแน่นะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แม่มดเครียด..เครียดป่าว ?  
.... ............... กลับไปเที่ยวปาย ...
ARTMAN โพสต์เมื่อ 2011-1-25 13:13

แหม่...พี่ ART พูดยังก๊ะ มันใกล้เหมือนกรุงเทพ - ชลบุรี ..โนะ -*-

ขอบคุณพ่อหมี , ริชชี่ , หมวดออฟ , พี่ ART มาก ๆ ค่ะ

D60 ถ่ายงานได้นะครับ  ไม่ได้ช้าอะไรขนาดนั้น  แหม จะช้าเร็วมันขึ้นกับความชำนาญของเราด้วยนะครับ  ก่อนนี้ผมก็ใช้ D60 รับงาน  ไม่มีปัญหาครับใช้ได้

ปัญหา ไม่ได้อยู่ที่ D60ครับ..  

การหยุดถ่ายภาพ  ไม่ได้หมายความว่า เราจะหยุดพัฒนามุมมองไปด้วยนะครับ  

ถ้าเป็นมืออาชีพ ก็คงต้องตัดเรื่องการใช้อารมณ์ในการทำงานทิ้งบ้าง เพราะมันคือการทำงาน
แต่ทว่า เราเป็นแบบไหน เอราอยากเป็นแบบไหน เราเป็น ศิลปิน เราก็ใช้อารมณ์สร้างงาน
หรือเราจะเป็นกึ่งๆ   หรือไม่เป็นอะไรเลย  เราจะถ่าย ไม่ถ่าย ก็ขอให้ทำแล้วเป็นสุข อย่ากดดันตัวเองเกินครับ  

ถ่ายภาพให้เพลินตาครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-1-26 02:17 โดย WiTCH
D60 ถ่ายงานได้นะครับ  ไม่ได้ช้าอะไรขนาดนั้น  แหม จะช้า ...
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2011-1-26 00:57

พี่เพลินคร๊าบบบบบ
D60 จะไม่งอแงเลยถ้าใช้กับเลนส์ค่ายคร๊าบ
แต่พอเปลี่ยนเลนส์เจ้าอื่น ปัญหาตามมาทันที
จริง ๆ น้อง D เค้าไม่ผิด ข้าพเจ้าเองแหละ ที่ไม่เอาไหน
T_______________________T

อยากมีเลนส์ครอบจักรวาลซักตัวจัง จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ไปมา
จะแบกกล้องไปสองตัวก็ไม่ไหว หนักเกิ๊น (ตังค์ก็ใช่ว่าจะเยอะ)
อยากจะซัดด้วยเทเลเพียว ๆ ม้วนเดียวจบเหมือนแล้ว ๆ มา..ก็กลัวมันจะเดิม ๆ อีก

ขาด ๆ เกิน ๆ น๊อคนเรา  เศร้าจริง

ป.ล. แม่มดเป็นแนวกึ่งอาร์ตกึ่งฮาร์ดคอ ถ่ายรูปตามอารมณ์ของแท้ ถ้ามีอารมณ์ (อยากถ่าย) ขึ้นมา ใครก็หยุดไม่อยู่ (น่าจะรู้) 55+

ป.ล. 2 ส่งที่อยู่มาฮะ เด๋วถ่ายเสร็จจะส่งภาพไปให้ "เพลินตา" กร๊ากกก

ปัญหาคือตอนไม่ได้ใช้เลนส์ค่ายต้องโฟกัสมือ
แล้วแม่มดก็โฟกัสวืด

เช่นนั้นแล ^^"

ต้องอธิบายยาว ๆ ..ตัวหนังสือไม่เสียง
เลยรู้สึกเหมือนพี่เพลินจะเคือง

นู๋ขอโต๊ด

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-2 09:18 โดย naihoi

ฮึ่ม?
เข้าใจ พอจะเข้าใจ เพราะมันเกิดกับตัวเอง พอผมเริ่มถ่ายภาพก็รู้ว่าพัฒนาไปได้เร็ว คือถ้าวัดความชันของ curve ก็ชันมากพอดู
แต่มันถึงจุดหนึ่ง (จุดหนึ่งๆของแต่ละคนไม่เท่ากัน ของแม่มดผมคิดว่าสูงพอดู เพราะดูจากผลงานเยี่ยมๆทั้งนั้น) พอถึงจุดหนึ่ง มัน
แทบจะเป็นเส้นนอนตรงเลย ไม่ขึ้น มีความรู้สึกว่าถ่ายอะไรก็ไม่สวย มีแต่เดิมๆ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมไปถ่ายงานบุญมาแต่ก็เป็นกล้องรอง
นะ แทบไม่น่าเชื่อดูไม่ได้เลย ไม่พอใจอย่างยิ่ง แถมกล้องหลักบอกว่า "ถ่ายอะไรมา "  ผมก็เลยมานั่งดู เรานี้ก็ไม่พัฒนาเลยนะ แต่ก่อน
ก็ถ่ายดีนิ เลยมาดูที่ curve

.    (สำหรับแม่มด คงไปต่อได้เรื่อยๆ)
                                                                                  จุดคงที่รอบต่อไป ต้องหาแรงบันดาลใจ...     .
                                                                         ............................................   
                                                                       .
                                                                     .  จุดเปลี่ยน
                         จุดคงที่เริ่มถ่ายอะไรก็ไม่สวย            .
                             ......................................
                            .
                          .   จุดก้าวกระโดด
จุดเริ่มต้น              .            
........................

สำหรับนายฮ้อยเองก็เพียงเริ่มต้น ช่วงนี้ถ่ายอะไรก็เดิมๆเริ่มตันแล้ว ช่วงนี้เลยไม่ค่อยมีผลงาน แล้วจะทำอย่างไรละ
จุดก้าวกระโดด จุดเปลี่ยนต้องทำอย่างไร
- หยุดถ่าย นั่งหามุมมองใหม่
- up อุปกรณ์
- ท่องเที่ยว หาแรงบันดาลใจ
- พบศิลปิน หรือไปหอศิลป์
- นอนเฉยๆ
- หรืออะไรต่างๆขึ้นอยู่กับบุคคล อื่นๆอีกมากมาย

ผมได้แต่นั่งดูภาพจากเวบต่างๆ บ้างจากกระทู้เก่าบ้าง ทำไมเขาถ่ายได้อย่างนี้ ผมก็เข้าไปดูงานแม่มดอยู่เหมือนกัน
ถ้าสไตล์นี้ต้องถ่ายอย่างไร แนวโปส์การ์ดทำอย่างไร คือหาไปเรื่อยๆครับ การ upอุปกรณ์ก็จำเป็นครับ ไม่มีโปรที่ไหนถ่าย
รับงานด้วยชุด kit  เห็นหิ้วขาวอวบกันรอบเอวเลย ต้องหาอุปกรณ์ที่เราวางใจมากที่สุด แล้วไปคิดหามุมมองอย่างเดียว
ไม่ต้องมาพะวงกับอุปกรณ์อีก ไม่สวยก็โทษคนถ่ายไป ไม่ต้องมาโทษอุปกรณ์    ท่องเที่ยวหาแรงบันดาลใจ อันนี้แม่มดไปมาแล้ว
พบศิลปินก็เจอพี่เพลินแล้ว

ผมอยากมี 2 body อยุ่เหมือนกัน ไม่ต้องห่วงเรื่องเปลี่ยนเลนส์  ถ่ายได้รวดเร็วดี อยากได้ไวด์ก็กดเลย อยากได้เทเลก็ยกกล้องเลย
ผมว่าดีนะ

แค่นี้ครับ

ขอบคุณมากค่ะนายฮ้อย.........

อ่านแล้วมีกำลังใจจัง..

ผมว่าคงเป้นทุกคนน่ะครับ  ผมก็เป็นบ่อยครั้ง ระยะหลังนี้ชัดเจนว่าไม่ไปไหน
เราก็ไม่ฝืนถ่าย   พักบ้างไรบ้าง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด