กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-1-24 11:58 โดย แม่มดราตรี

ปกติเวลารับงานใคร ถ่ายเสร็จก็จะให้ไฟล์ดิบลูกค้าเลย เพราะแม่มด Process ไม่เก่ง
จึงค่อนข้างเน้นให้ภาพจบที่กล้อง
ปีที่ผ่านมา รับงานบ้างประปราย งานแต่ง งานบวช งานรับปริญญา งานศพ
งานที่เหนื่อยสุดคืองานรับปริญญา เพราะต้องวิ่งวุ่นทั้งวัน ท่ามกลางแดดร้อน ๆ
งานแต่งจะเครียดที่สุด เพราะแรงกดดันเยอะ
ส่วนงานบวช ด้วยความเป็นผู้หญิง บางขั้นตอน บางมุม เราก็ไม่สามารถเก็บภาพได้

..พอย้อนไปดูงานเก่า ๆ ของตัวเอง แล้วพบความจริงที่น่าตกใจว่า ฝีมือไม่เพียงไม่พัฒนาขึ้น ยังทำได้แย่กว่าเดิมอีก

จึงตัดสินใจเด็ดขาดว่า จะงดรับงาน จนกว่าตัวเองจะทำได้ดีกว่านี้  

ไม่อยากโทษอุปกรณ์ แต่ส่วนนึงมันก็เกิดเพราะอุปกรณ์ไม่พร้อมด้วยนี่แหละ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

D60 มีโฟกัสแค่ 3 จุด ไม่มีมอเตอร์ที่กล้อง ถ้าไม่ใช่เลนส์ค่ายต้องใช้มือหมุน
ในจังหวะที่รีบเร่ง ก็ทำให้วืดไปหลายภาพ
แต่เข้าใจมั๊ย..บางภาพมันเป็นเสี้ยววินาทีสำคัญ ที่เราพลาดไม่ได้

คิดหนักมากเรื่องเปลี่ยนกล้อง ..
ตอนถอยไวด์มายังมีปัญหากับคนที่บ้าน ไม่จบ
คือ..คน (ส่วนใหญ่) ที่ไม่ได้ถ่ายรูป เค้าไม่ค่อยเข้าใจหรอกว่าทำไมต้องมีเลนส์หลายตัว

ทำไมสภาพกล้องยังดี ๆ แต่ต้องเปลี่ยน...

ฮือ...แม่ไม่เข้าใจตุ้ม
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

รูปเยอะค่ะ..แต่เวลาว่างในการทำไฟล์น้อย เพราะไม่เก่งด้วย ทำไฟล์ทีต้องใช้เวลาค่อนข้างเยอะ (กว่าคนอื่น)

บ่อยครั้งที่ process ด้วย Photo scape .. สะดวกดี แต่ก็ต้องแลกกับภาพที่ขาดความคมชัด

จบแล้วค่ะ..เอามาให้ดูเฉย ๆ แต่คงไม่ลงเป็นกระทู้ เพราะภาพยังไม่เป็นที่น่าพอใจ
คือถ่ายไม่ได้ดีไปกว่าที่เคยถ่าย ๆ มา

..

อ้อ..ติดกระทู้งานบวชเก่า ๆ ไว้อันนึง ยังไม่เคยเอามาลงที่นี่.....

ไว้จะลงให้ดูค่ะ

ถามก่อนว่า ทำไมไม่สีสดๆเหมือนเคยอ่ะ น่าจะเหมาะกับชุดนี้นะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จึงตัดสินใจเด็ดขาดว่า จะงดรับงาน จนกว่าตัวเองจะทำได้ดีกว่านี้  
ไม่อยากโทษอุปกรณ์ แต่ส่วนนึงมันก็เกิดเพราะอุปกรณ์ไม่พร้อมด้วยนี่แหละ

- ขอมาคุยด้วยคนครับ ผมเองก็ใช้ D60 อยากรับงานถ่าย แต่อุปกรณ์หรือเลนส์ผมไม่พร้อมเช่นกัน
ล่าสุดก็มีน้องชวนไปถ่ายรับปริญญา ก็ยังรู้สึกใจต่อมเหมือนกัน กลัวทำไม่ดี เก็บความประทับใจให้เขาได้ไม่ดีพอ
แต่โดยรวมผมชอบสีไฟล์ จังหวะ องค์ประกอบของคุณแม่มดครับ ไม่จัดจ้าน แต่เนียนตาครับ

D60 มีโฟกัสแค่ 3 จุด ไม่มีมอเตอร์ที่กล้อง ถ้าไม่ใช่เลนส์ค่ายต้องใช้มือหมุน
ในจังหวะที่รีบเร่ง ก็ทำให้วืดไปหลายภาพ
แต่เข้าใจมั๊ย..บางภาพมันเป็นเสี้ยววินาทีสำคัญ ที่เราพลาดไม่ได้

เห็นด้วยเลยครับ เพราะใช้ D60 อยู่  ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มันขาดๆ สำหรับใช้ออกงาน
เคยใช้มือหมุน ชอบช่วงเทเล แต่ต้องยอมขายไป เพราะไม่มีมอเตอร์นี่แหละครับ
แต่ตอนนี้ก็อยากได้ เลนส์ 50มม. ซะอีกแล้ว อิอิ

** แต่ยังยืนยัน ชอบมุมมอง สี และไฟล์ดูเนียนสดใสครับ **
อยากให้ถ่ายต่อ.....
http://richmanz.multiply.com/

ยืนยันเรื่องความเนียน  และ จะบอกว่าอย่าหยุดถ่าย!!! เข้าจั๋ย
รอดูกระทู้ชิ้นถัดไป นะจ๊ะ

รูปแรกดูคนเป็นพลาสติกไปครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

rep 2 และ 3  ผมว่าทำได้ดี ก็เลยงงๆที่แม่มดบอกว่าถ่ายไม่ดี  งานประเภทนี้ ผมว่าถ่ายยากนะ
แต่ก็เข้าใจว่ามาตรฐานอาจไม่เท่ากันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

D60 ไฟล์ใส  และโด่งดังเรื่องนี้มากๆ  แต่โฟกัส 3 จุดนั้น ไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆสำหรับตัวแบบที่ไม่ใช่ วัตถุอยู่นิ่ง   มันยากมาก

แม่มดเครียด..เครียดป่าว ?  
.... ............... กลับไปเที่ยวปายย....อีกทีซิ !

ใจร่มๆแม่โม้ดดด

ถามก่อนว่า ทำไมไม่สีสดๆเหมือนเคยอ่ะ น่าจะเหมาะกับชุ ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-1-24 14:44

ลองลด sat ดูอ่ะค่ะ (เลียนแบบพี่เพลินเค้า แหะ ๆ) แต่ว่าจริง ๆ แล้ว Process ใน Photo scape ค่ะ

- ขอมาคุยด้วยคนครับ ผมเองก็ใช้ D60 อยากรับงานถ่าย แต่อ ...
richmanz โพสต์เมื่อ 2011-1-24 15:37

ขอบคุณค่ะ เสี่ย... พออ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นอักโข
จริง ๆ ต้นฉบับสีสดกว่านี้อีกค่ะ นี่พยายามทำให้ซอฟท์ลง
ท่านผู้อาวุโสท่านนึงชี้แนะมาว่า การถ่าย Protrait ไม่ควรสีจัดจ้าน หรือคอนทรัสต์ฉูดฉาด
ตัวเองก็ชอบหนักมือประจำ .. ไม่ขาดก็เกิน -___-' ตลอดอ่ะ

ยืนยันเรื่องความเนียน  และ จะบอกว่าอย่าหยุดถ่าย!!! เข ...
A-NANDA โพสต์เมื่อ 2011-1-25 00:35

กำลังใจถดถอยมากเลยออฟ..

ถ่ายภาพไม่มีความสุขเหมือนที่แล้ว ๆ มา

ฮือ ๆ แง้ ๆ กระซิก ๆ (อ้อน ๆ)

กลับไปยังรายบอร์ด