กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ไปดูมาเมื่อวานที่งานกาชาด จ.อุตรดิตถ์
เลยขอเก็บฝากมาให้พี่ไแนะนำ
2011-1-9 23:02
2011-1-9 23:02
2011-1-9 23:03
soulmate64.multiply.com

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาลีฮวนน่า (Maleehuana)
ป็นวงดนตรีแนวเพลงเพื่อชีวิต โดยชื่อวง แปลว่า กัญชา (Marijuana) แต่ชื่อภาษาอังกฤษได้เปลี่ยนเป็น Malee แทนคำว่า Mari โดยให้มีความหมายถึง ดอกไม้ หมายถึงดอกไม้ดนตรี มีเพลงที่โด่งดังเช่น เรือรักกระดาษ
2011-1-9 23:07
2011-1-9 23:07
2011-1-9 23:08
2011-1-9 23:08

ประวัติ

ปี 2534 เริ่มจากนักศึกษาศิลปะที่รวมตัวกันโดย คฑาวุธ ทองไทย ที่กำลังศึกษาที่มหาวิทยาลัยศิลปากร, ธงชัย รักษ์รงค์ เล่นดนตรีอยู่ตามผับทางภาคใต้ และสมพงษ์ ศิวิโรจน์ ที่กำลังศึกษาที่โรงเรียนไทยวิจิตรศิลป และเป็นผู้ตั้งชื่อวงด้วยความชื่นชอบในดนตรีแนวเร็กเก้ แต่วงก็ต้องหยุดลงเพราะสมพงษ์ ศิวิโรจน์ เกิดท้อถอยกับปัญหาสังคม ทุกคนจึงจำต้องแยกย้ายกันไประยะหนึ่ง ต่อมาในปี 2537 วงมาลีฮวนน่าได้ออกอัลบั้มแรกของมาลีฮวนน่าใช้ชื่อว่า บุปผาชน และมี เชิดชัย ศิริโภคา ได้เข้ามาช่วยเหลือเรื่องการเงินสำหรับการทำเทป โดยออกวางขายแบบใต้ดิน ฝากขายตามแผงเทปต่าง ๆ เช่น ร้านน้องท่าพระจันทร์

การทำงานเพลง
มาลีฮวนน่า เป็นที่รู้จักของแฟนเพลงทั่วประเทศด้วยเพลง หัวใจพรือโฉ้, ลมเพ ลมพัด, เรือรักกระดาษ และสามารถขายเทปอัลบั้มดังกล่าวได้ถึง 20,000 ตลับ เป็นประวัติการณ์ของวงดนตรีแนวอินดี้ ในปี 2538 มาโนช พุฒตาล เจ้าของค่ายไมล์สโตน ชักชวนให้มาลีฮวนน่าเข้ามาร่วมงาน มาลีฮวนน่าเริ่มออกทัวร์คอนเสิร์ตทั่วประเทศในปี 2539 โดยการออกอัลบั้มชุดที่ 2 คือ คนเช็ดเงา ประสบความสำเร็จอย่างมาก โดยมียอดขายถึง 1,000,000 ตลับ ในปี 2543 มาลีฮวนน่าได้ย้ายค่ายมาอยู่ บริษัท ดรีม เรคคอร์ด จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทของตัวเอง
ภายในเวลาไม่นานมาลีฮวนน่าก็สามารถสร้างชื่อให้เป็นที่รู้จักของแฟนเพลงทั่วประเทศด้วยเพลง หัวใจพรือโฉ้, ลมเพ ลมพัด, เรือรักกระดาษ
2011-1-9 23:19
2011-1-9 23:20

ปัจจุบันสมาชิกของมาลีฮวนน่าต่างก็มีงานประจำของตัวเอง คฑาวุธ ทองไทย นักร้องนำ เป็นอาจารย์อยู่ที่มหาวิทยาลัยศิลปากร ทับแก้ว , ธงชัย รักษ์รงค์ ทำธุรกิจห้องอัดผลิตงานเพลง, สมพงษ์ ศิวิโรจน์ ใช้เวลากับการเขียนเพลง

อนาคตมาลีฮวนน่าตั้งใจจะทำงานเพื่อสังคม หันไปสนใจให้ความสำคัญกับภาคเกษตร ตามแนวพระราชดำริของในหลวง โดยจะพยายามสร้างงานภาคเกษตรของคนไทยให้ไปสู่สากล ผลักดันภาคเกษตรของคนไทยให้ได้รับการยอมรับจากทั่วโลก เน้นผู้คนให้รักที่มาและ รากเหง้าของตนเอง ขุดลึกไปถึงแก่นแท้ของความเป็นไทย มีความภาคภูมิใจในภูมิปัญญาของคนไทยด้วยกัน

ธงชัย รักษ์รงค์ กล่าวขึ้นเนื้อหาของเพลงเรือรักกระดาษว่า "ควานเราเดี๋ยวนี้ ที่ใช่ชีวิตร่วมกันโดยใช้หน้ากากเป็นสื่อในการอยู่ร่วมกัน อยู่ภายใต้กรอบของกฎหมาย เนื้อแท้ของชีวิต เรากลับฝังลึกจนเกินจะค้นหาและถ่ายทอดมาจากใจได้ เหลือเพียงเนื้อกายที่ให้ชีวิต และมีที่ผิดธรรมชาติก็เยอะ เปลี่ยนกายจากชายเป็นหญิง ลืมทุกสิ่งที่โลกให้มา สุดท้ายหลั่งน้ำตาเพ้อหาความเป็นจริง เราเลยสื่อเพลงนี้ออกมา
2011-1-9 23:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-1-9 23:58 โดย soulmate

สุดในคืนนี้ อ.ไข่ ได้กล่าวว่า
" เมื่อวานผมดูทีวีช่อง 11 มีคำหนึ่งที่ผมชอบมากที่พูดไว้ว่า มนุษย์เราไม่จำเป็นต้องสร้างงานอะไรที่มันใหญ่โตหรอก แค่เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็พอแล้ว"
โอกาสหน้าฟ้าใหม่เจอกันสำหรับวันนี้ราตรีสะวัด สะวัดดี๊ขับ ข้อบคุณม๊าก(สำเนียงใต้น่ะครับ)
2011-1-9 23:58
2011-1-9 23:39
2011-1-9 23:40
2011-1-9 23:41

เคยฟังเล่นสดอยู่ครั้งนึง ตอนมาแสดงสดที่มหาลัย
ไม่เคยฟังจากตัวจริงมาก่อน...เล่นสดอย่างกะเปิดแผ่นครับ
เป็นวงที่เล่นสดได้ดีมาก เนียนมากครับ ฟังแล้วเพลินเลยครับ
ขอบคุณที่นำภาพมาฝากกันนะครับ....
ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

ผมก็เป็นแฟนเพลง "มาลีฮวนน่า" อีกคนเหมือนกัน ชอบหลายๆเพลงแต่ก็ไม่เคยได้ดูคอนเสิร์ตสดๆสักที
ได้ดูภาพที่ soulmate นำมาฝากยิ่งทำให้ได้กลิ่นอายเพลงที่ซื่นชอบมา ต้องขอขอบคุณคุณ soulmate ครับ
  ชอบมุมภาพอยู่หลายๆมุม โดยเฉพาะภาพ 18 19 ได้อารมณ์แฟนเพลงเป็นฉากหน้า ภาพอื่นๆบนเวทีก็ได้อารมณ์ไม่แพ้กันโดยเฉพาะมีส่องมายังนักดนตรี สวยงามครับ

ว่าแต่ว่ามีเคล็ดลับถ่ายยังงัยเนี๊ย กล้องผม iso 1600 น๊อยกระจายเลย ถ่ายมาได้แต่เก็บไว้ดูคนเดียวครับ

ภาพสวยครับ  ผมชอบเรือรักกระดาษ เศร้าดี
ตอนผ่านไปเห็นคัทเอาท์มาลีฮวนน่ายังคิดถึงอยู่   แล้วsoulmateก็มาจริงๆ :)
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

โอ้ววววว...  มาลีฮวนน่า มาอุตรดิตถ์ !!
มาลีฮวนน่าต้องเพลง "ชะตากรรม" เลยครับ
ผมเคยฟังสดๆแบบเห็นขนตะหมูกคนร้องเลยนะ...ในผับแห่งหนึ่งที่ภูเก็ต
น้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลย ! ... แบบว่ามันอินอ่ะนะ

เอา link เพลง "ชะตากรรม" มาฝากกันครับ ยกมาวางไม่เป็นน่ะ ใครก็ได้ช่วยที ฮิฮิ

http://www.youtube.com/watch?v=A ... ure=player_embedded

ว๊าววววววว สุดยอดดดฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ขอบคุณครับทุกๆความคิดเห็น
-Tumza1986 เพลงของมาลีฮวนน่า ต่างจากวงอื่นๆ ตรงที่เพลงของมาลีฮวนน่าเป็นเพลงที่มีเนื้อหาค้นลึกลงไปในตัวตน ในจิตใจ แฝงนัยยะทางปรัชญา
ซึ่งหากใครที่ไม่ชอบก็จะบอกว่าเพ้อเจ้อ และดนตรีออกจะแปลกจากเพลงเพื่อชีวิตของไทยส่วนใหญ่ครับ ผมชอบตรงที่มันแปลกจากวงอื่นนี่แหละ
- naihoi ครั้งนี้ไปดูครั้งที่ 3 แล้วครับ  แต่ครั้งนี้ผมประทับใจกว่าทุกๆครั้งก็คือว่าได้คุยกับอ.ไข่ ว่าชอบผลงานแกอะ แกก็โอบเราแล้วบอกว่า
ขอบคุณ ขอบคุณ และได้ลายเซ็นต์มาผมไม่รู้จะให้แกเซ็นต์ให้ที่ไหนเลยให้เซ็นต์เสื้อที่ผมใส่ แกไม่ถือตัวครับเป็นกันเองกับแฟนเพลงทุกคนไม่เหมือน
ศิลปินบางคนอะ ที่ถ่ายก็ใช้ 1000Dถ่ายครับนอยต์เยอะเหมือนกันแต่ผมก็ไม่ค่อยกังวรเท่าไหร่แค่อยากได้ภาพเก็บไว้ที่ผมใช้คือ iso 800 - 1600 แล้วแต่แสงครับ
  สปีตไว้ที่ 100 ทั้งเซ๊ทเลยครับง่ายดี ใช้picture style wowแค่นั้นครับนอกนั้นไม่ได้ปรับอะไร
- sumphano ตอนแรกกะว่าจะไม่ได้ไปด้วยซ้ำครับพี่ พอดีเป็นวันoffพอดีเลยว่างอะไม่พลาดอยู่แล้วครับ ศิลปินในใจ
- ARTMAN ผมก็ชอบครับซะตากรรม ชอบเกือบทุกเพลงแหละแต่ที่ชอบมากคือ ลมเพลมพัด คนเลว ถนนแปลกแยก
  ชอบมากที่แกบอกว่า "เลวพอกันหรือยัง" พูดให้เราคิดดี

ต้องบอกว่าชื่นใจมาก...
ที่มีคนรู้จักและชื่นชอบวงดนตรีเพื่อชีวิตจากดินแดนด้ามขวาน ปลื้มแทน
ถือว่าเป็นตำนานไปแล้วสำหรับวงนี้
..

เห็นหน้าอย่างนี้แม่มดชอบฟังเพลงเพื่อชีวิตนะคะ..(อายจัง)
เพลงของมาลีฮวนน่านี่ฟังมาตั้งแต่เด็ก คู่กับ ปู พงษ์สิทธิ์
น้องชายก็หัดกีตาร์จากวงนี้แหละค่ะ

..

เพลงประทับใจก็ "เรือรักกระดาษ" ภาษาช่างสวยงาม แอบอินด้วยเล็ก ๆ แหละ
"เขเรือ" ก็ชอบ.. "หัวใจพรือโฉ้" นี่...สุด ๆ อ่ะ

ถือเป็นนึงวงที่เล่นสดได้เยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆๆ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขอบคุณนะคะที่นำภาพและเนื้อหาสาระมาฝาก
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

กลับไปยังรายบอร์ด