กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับทุกท่าน ขอฝากเนื้อฝากตัวอย่างเป็นทางการกับบ้านหลังนี้เสียทีหลังจากมาโพสต์เสียหลายกระทู้แล้ว
may I introduce myself
ชื่อ = โอ๋ นะครับ
LOG IN = iam555man
เป็นคนอุตรดิตถ์โดยกำเนิดเลยจ้ะ
ทำมาค้าขายเลี้ยงชีพอ้ะ
เวลาไม่ขายของ ก็ ...ดูหนัง ฟังเพลง ถ่ายภาพ เล่นFB-อินเตอร์เนต อ่านหนังสือ(ชอบโกวเล้ง-กิมย้งและแนวสืบสวนเป็นพิเศษ)
นิสัยใจคอ ผมเป็นคนง่ายๆครับ ว่าไงว่าตามกัน อารมณ์ดีร่าเริง อยากให้ทุกคนรอบๆตัว ฟีลกู้ด (ก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้างอ้ะนะ)
แนวภาพถ่ายที่ชอบ = ยังค้นหาตัวเองอยู่เลยครับ เพราะมีเสน่ห์ทุกแนว ตอนนี้ชอบสุดคือ landscape เพราะได้ออกไปเที่ยวนอกบ้านบ้าง 555

ประวัติการถ่ายภาพ = ผมเริ่มถ่ายภาพมาไม่นานมาก พอจะเล่าความเป็นมาได้อยู่บ้าง
หากเริ่มจากความทรงจำอันมืดหม่นและพล่าเลือนแล้ว ....พย.2554 ผมซื้อ Olympus E-P3 มาถ่ายแบบไม่รู้อะไรเลยใช้แต่โหมดออโต้อย่างเดียว
เพราะไม่มีพื้นฐานจริงๆจังๆแม้แต่น้อย ตอนนั้นเน้นถ่ายรูปครอบครัว และคนรักเป็นหลัก
ต่อมาช่วงกลางปี2555 ผมมีปัญหาหลายอย่างมากทั้งจากงาน ครอบครัว และความสัมพันธ์กับคนรัก ... ตอนนั้นจ่อมจมอยู่กับความทุกข์ช่วงใหญ่ๆ
เมื่อไหร่ไม่รู้ผมกลับพบว่าตนเองใช้การถ่ายรูปเป็นการบำบัดจิตใจได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยไม่นึกฝันมาก่อน
ช่วงนั้นทุกๆเย็นผมจะมาอยู่ที่บ้านพ่อ-แม่ ราวๆ17.30น จะพกกล้องตัวเล็กๆลงไปที่สนามหญ้าบ้าง ในสวนบ้าง ถ่ายรูปดอกไม้บ้าง แมลงบ้าง
ตอนนั้นก็ยังถ่ายแบบไม่มีพื้นฐานอะไรอยู่ดีครับยังใช้แต่โหมดออโต้อยู่ ผลงานที่ได้ก็ไม่ได้สวยงามอะไร
รู้แค่ว่าถ่าย(รูป)แล้วลืมทุกข์ที่มีอยู่ไปช่วงเวลาหนึ่ง และทำให้หันไปมองปัญหาของตัวเองอย่างมีสติมากขึ้น  มันคือโฟโต้เธอราปีชัดๆ
ในช่วงเดือน ก.ค.2555 ผมได้มีโอกาสเข้าร่วมสัมนาและได้พบกับคุณ Chaiyaritta (เฮียชัย) ผู้ซึ่งต่อมาได้ชักชวนให้ผมมาสนใจการถ่ายภาพอย่างเป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น
จนกระทั่งได้เข้ามาร่วมกับ fotobug ในที่สุด(ขอบคุณเฮียชัยมากๆครับที่ชักนำเข้าวงการ)

ปัจจุบันใช้ canon 60D เลนส์ประจำการมี canon (EF 24-105 f4), (EF-S 10-22), (EF 50 f1.8), (tamron 70-300 vc)

ผมดีใจนะครับ ผมบอกทุกๆคนเสมอว่า ผมโชคดีมากที่เจอกับโฟโต้บั๊กก่อนเป็นที่แรก เพราะจากการได้สัมผัสผลงานของเพื่อนๆพี่ๆเป็นครั้งแรก มันเป็น first impression จริงๆ
จนมันกลายมาเป็นแรงบันดาลใจ ว่าอยากถ่ายแบบนี้เป็นบ้างจังแฮะ ทุกวันนี้ผมก็ยังได้อยู่ ได้เห็นผลงาน ได้ศึกษา จากแรงบันไดจานของผมทุกๆท่านอยู่เสมอๆเลย อิอิอิ
ขอบคุณจริงๆครับ สมาชิกทุกท่าน ผมหวังว่าจะได้ร่วมเดินทางไปบนเส้นทางสายนี้พร้อมกับทุกๆท่านเช่นนี้อย่างถึงที่สุดเลยนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยคนนะครับ
my profile pic 01ed.jpg
2013-3-11 22:50

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่านนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด