กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

"เราจะรักกันได้ยังไง ในเมื่อเรายังไม่รู้จักกันเลย" // กวน มึน โฮ

ยินดีที่ไม่รู้จัก ..ไม่รู้จัก..แค่รู้ว่ารักก็พอใจ ..ไม่เอานะ ไม่พออ่ะ เลิกเป็นคนแปลกหน้ากันต่อกันซะทีเถอะ

เรามารวมตัวกันเพราะความชอบ (ในการถ่ายรูป) เหมือน ๆ กัน
แต่เรายังไม่รู้จักกันและกันดีเลยเนอะ
ใครเป็นใคร ทำอะไร อยู่ที่ไหน ฯลฯ

ไม่ช้าไปใช้มั๊ยเอ่ย ถ้าเราจะแนะนำตัวกันตอนนี้  มา introduce yourself กันดีกว่า มามะ

1. รูปถ่ายตัวเอง(อย่างน้อย 1 ใบ) จะแนวหล่อ เท่ห์ สวย เก๋ หรือเฮฮา ก็ได้ + ผลงานที่ผ่าน ๆ มา ในขนาด 1000x1000

2. คำแนะนำเกี่ยวกับตัวเองสั้น ๆ ( ชื่อเล่น อายุ อยู่ที่ไหน ทำอะไร) ตามสะดวกใจ

3. ชื่อ Login นี้ ท่านได้แต่ใดมา : เล่าประวัติสั้น ๆ ของชื่อ Login ความหมาย คำแปล ฯลฯ
  << สำคัญมาก!!

งานนี้ไม่มีหมดเขต เปิดรอเรื่อย ๆ  บันทึกไว้เป็น ทำเนียบบุคคลสามัญประจำ Bug  

จบข่าว//แม่มดราตรี รายงาน ขอรับกระผม
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อ่านแล้วยิ้ม^^

Danny35mm     : มาจาก ชื่อเล่น แดง ครับ มีเพื่อนเป็นฝรั่งมันบอกว่าเวลาออกเสียง dang แล้วมันไปใกล้กับเสียงคำว่า damn ซึ่งมันเป็นคำด่า ก็เลยเปลี่ยเป็น Danny ส่วน 35mm ก็คือขนาดของฟิล์มที่ใช้เมื่อสมัยก่อน

ภูมิลำเนา   : กทม เมื่องที่คนตกท่อ
การศึกษา  : รามคำแหง
อายุ        : ยังไม่เกิน 50 ครับ
น้ำหนัก     : ขึ้น ๆ ลง ๆ อย่างกับชิงช้า (50-62 kg)
อาชีพ       : จัดส่งของ
อาวุธ        : Nikon D800+Sigma 50mmF1.4 แล้วก็ Tamron 24-70mmF2.8 Nikon 85 1.4G อดีตเคยมี Nikon D70, D300, D7000, D3
งานอดิเรก : ถ่ายรูป แต่งรูป  
คติ          : Do what you Love and Love what you do.
แนวทาง   : เป็นคนชอบท่องเที่ยวครับ ดูหนัง ฟังเพลง ถ่ายรูป
เป้าหมาย : อยากมีกิจการเล็กๆเป็นของตัวเอง
สุดท้าย    : ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

Nupino     : มาจาก ชื่อเล่น “Nu” นุครับแล้วก็ช่วงที่ตั้งชื่อเนี่ย ฟุตบอลโลกแบบว่ากำลังฮอตฮิตมากครับ จำได้ว่า เป็นช่วง France 98 สมัยที่ Ronaldo,Rivaldo,RobertoCarlos เป็นตัวกำลังหลักของบราซิล

ผมเชียร์ทีมนี้ครับเห็นชื่อพวก Brazilian นี่ต้องออกเสียง “โอ้ ๆเลยจัดการตัวเองซะเลยครับ เอิ่มชื่อ Nu นามสกุลขึ้นด้วยP นามสกุลลงท้ายด้วย in เติม o อีก 1 ครับฮา..

ภูมิลำเนา   : ลูกพระยาพิชัย เป็นคนอุตรดิตถ์ครับ

การศึกษา  : วิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

อายุ          : ยังไม่เกิน 30 ครับ

น้ำหนัก     : ขึ้น ๆ ลง ๆ อย่างกับชิงช้า (50-62 kg)

อาชีพ       : วิศวกรโรงงานปูนแห่งหนึ่งครับ

อาวุธ        : Nikon D7000+Nikon 50mmF1.8G แล้วก็ Tokina11-16mmF2.8 อดีตเคยมี Nikon 18-105mm อีกตัวครับ นอกนั้นกล้องหยิบ เลนส์ยืมครับ

งานอดิเรก : ถ่ายรูป แต่งรูป เล่นหุ้น ลุ้นหวยช่วยแฟนทำงานบ้าน

คติ          : ล้มแล้วลุก แต่อย่าลุกมือเปล่า

เป้าหมาย  : อยากให้ภาพสถานที่ เป็นตัวแทนความสุข

แนวทาง   : เป็นคนชอบท่องเที่ยวครับ อยากถ่ายภาพแนว Lanscape ให้คนที่ได้เห็นภาพมีความสุขให้ใกล้เคียงกับที่ผมได้สัมผัสครับ

IDOL           : คุณพ่อที่สุดยอด

สุดท้าย    : ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบ

2014-3-17 16:33

อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

ตอบกลับ 144# naihoi

ได้เลยครับ แถวๆทับกวาง บ้านนา เจ็ดคต โซนนี้เหมาะกะฤดูฝนมั๊กๆๆ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยินดีต้อนรับครับโจ้ แหมเราอยู่ใกล้ๆกันยังไม่มีโอกาสออกรอบด้วยกันเลยนะ

เอาไว้ว่างๆ นัดกันอีกที่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-6-26 14:55 โดย peezaar

Login : peezaar ล็อกอินนี้ได้มันตั้งแต่เริ่มใช้อินเตอร์สมัยแรกๆ เอาชื่อย่อภาษาอังกฤษของนามสกุลอ่ะครับ
                       แต่จะใช้คำว่า pee เฉยๆ เพื่อนที่ ตปท. เค้าบอกว่ามันแปลว่า ฉี่ ก้อเลยไหนๆก้อ ฉี่ แล้วก้อเติมต่อไปให้มัน ซ่าอ่า ไปเลยครับ
ชื่อ : โจ้ ครับ
ภูมิลำเนา : สระบุรี ครับ
อาชีพ : พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ
งานอดิเรก : ถ่ายภาพ หัดทำกับข้าว ครับ
เป้าหมาย : อยากมีร้านอาหารเล็กๆซักร้านหนึ่ง
อาวุธ : D5100 + 18-105 / 50 f1.8 / 10-20 sigma / 70-300 VC

2013-6-26 14:55

อ้าว....ผมลืมลงของตัวเองอ่ะ
chaiyaritta

ผมยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่านนะครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ   อ่านเพลินและเหมือนได้รู้จักกันมากขึ้นอีก
รู้สึกดีจังครับ

ปล. ผมว่า ตอนนี้เวบนี้ ไม่มีเวบมาสเตอร์แล้วล่ะครับ 555
หากมีก็คงเป็นนายฮ้อยเลยครับ  login เวบมาสเตอร์ จริงๆแล้วคงเอาไว้ทำงาน admin เท่านั้นครับ
เพราะ มันมีการจัดการ ทางระบบได้ง่ายดีเฉยๆครับ แฮะๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ยินดีต้อนรับอย่างเป็นทางการทั้ง คุณเขตน์ คุณkenji และคุณโอ๋ ครับ

เห็นฝากผลงานไว้แล้วหลายกระทู้ เป็นที่น่าประทับใจครับ

เดี๋ยวให้ webmaster มาต่อครับ

ท่านโอ๋ โชว์รูปหลานอีกแว้ววว อิอิ น่าฮักๆ

สวัสดีครับทุกท่าน ขอฝากเนื้อฝากตัวอย่างเป็นทางการกับบ้านหลังนี้เสียทีหลังจากมาโพสต์เสียหลายกระทู้แล้ว
may I introduce myself
ชื่อ = โอ๋ นะครับ
LOG IN = iam555man
เป็นคนอุตรดิตถ์โดยกำเนิดเลยจ้ะ
ทำมาค้าขายเลี้ยงชีพอ้ะ
เวลาไม่ขายของ ก็ ...ดูหนัง ฟังเพลง ถ่ายภาพ เล่นFB-อินเตอร์เนต อ่านหนังสือ(ชอบโกวเล้ง-กิมย้งและแนวสืบสวนเป็นพิเศษ)
นิสัยใจคอ ผมเป็นคนง่ายๆครับ ว่าไงว่าตามกัน อารมณ์ดีร่าเริง อยากให้ทุกคนรอบๆตัว ฟีลกู้ด (ก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้างอ้ะนะ)
แนวภาพถ่ายที่ชอบ = ยังค้นหาตัวเองอยู่เลยครับ เพราะมีเสน่ห์ทุกแนว ตอนนี้ชอบสุดคือ landscape เพราะได้ออกไปเที่ยวนอกบ้านบ้าง 555

ประวัติการถ่ายภาพ = ผมเริ่มถ่ายภาพมาไม่นานมาก พอจะเล่าความเป็นมาได้อยู่บ้าง
หากเริ่มจากความทรงจำอันมืดหม่นและพล่าเลือนแล้ว ....พย.2554 ผมซื้อ Olympus E-P3 มาถ่ายแบบไม่รู้อะไรเลยใช้แต่โหมดออโต้อย่างเดียว
เพราะไม่มีพื้นฐานจริงๆจังๆแม้แต่น้อย ตอนนั้นเน้นถ่ายรูปครอบครัว และคนรักเป็นหลัก
ต่อมาช่วงกลางปี2555 ผมมีปัญหาหลายอย่างมากทั้งจากงาน ครอบครัว และความสัมพันธ์กับคนรัก ... ตอนนั้นจ่อมจมอยู่กับความทุกข์ช่วงใหญ่ๆ
เมื่อไหร่ไม่รู้ผมกลับพบว่าตนเองใช้การถ่ายรูปเป็นการบำบัดจิตใจได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยไม่นึกฝันมาก่อน
ช่วงนั้นทุกๆเย็นผมจะมาอยู่ที่บ้านพ่อ-แม่ ราวๆ17.30น จะพกกล้องตัวเล็กๆลงไปที่สนามหญ้าบ้าง ในสวนบ้าง ถ่ายรูปดอกไม้บ้าง แมลงบ้าง
ตอนนั้นก็ยังถ่ายแบบไม่มีพื้นฐานอะไรอยู่ดีครับยังใช้แต่โหมดออโต้อยู่ ผลงานที่ได้ก็ไม่ได้สวยงามอะไร
รู้แค่ว่าถ่าย(รูป)แล้วลืมทุกข์ที่มีอยู่ไปช่วงเวลาหนึ่ง และทำให้หันไปมองปัญหาของตัวเองอย่างมีสติมากขึ้น  มันคือโฟโต้เธอราปีชัดๆ
ในช่วงเดือน ก.ค.2555 ผมได้มีโอกาสเข้าร่วมสัมนาและได้พบกับคุณ Chaiyaritta (เฮียชัย) ผู้ซึ่งต่อมาได้ชักชวนให้ผมมาสนใจการถ่ายภาพอย่างเป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น
จนกระทั่งได้เข้ามาร่วมกับ fotobug ในที่สุด(ขอบคุณเฮียชัยมากๆครับที่ชักนำเข้าวงการ)

ปัจจุบันใช้ canon 60D เลนส์ประจำการมี canon (EF 24-105 f4), (EF-S 10-22), (EF 50 f1.8), (tamron 70-300 vc)

ผมดีใจนะครับ ผมบอกทุกๆคนเสมอว่า ผมโชคดีมากที่เจอกับโฟโต้บั๊กก่อนเป็นที่แรก เพราะจากการได้สัมผัสผลงานของเพื่อนๆพี่ๆเป็นครั้งแรก มันเป็น first impression จริงๆ
จนมันกลายมาเป็นแรงบันดาลใจ ว่าอยากถ่ายแบบนี้เป็นบ้างจังแฮะ ทุกวันนี้ผมก็ยังได้อยู่ ได้เห็นผลงาน ได้ศึกษา จากแรงบันไดจานของผมทุกๆท่านอยู่เสมอๆเลย อิอิอิ
ขอบคุณจริงๆครับ สมาชิกทุกท่าน ผมหวังว่าจะได้ร่วมเดินทางไปบนเส้นทางสายนี้พร้อมกับทุกๆท่านเช่นนี้อย่างถึงที่สุดเลยนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยคนนะครับ
my profile pic 01ed.jpg
2013-3-11 22:50

Kenjimelody : kenji-ชื่อตัวเองครับท่าน ส่วน Melody ผมเป็นคนชอบฟังเพลง classic จ้าา พวกเพลงบรรเลง ทำนอง
ชื่อตามที่ บิดา มารดา ตั้งมาให้ : ken แต่ที่ทำงาน พวกอาเจ๊ทั้งหลายชอบเรียกว่า kenji
ที่พักอาศัย บ้านจริงๆ อยู่ กทม. แต่ถ้าส่วนตัวแล้ว อยู่ไปเรื่อยที่ไหนสบายใจก็อยู่ที่นั้นแระ อิอิ
เป้าหมายในชีวิต เวลาไปสมัครงานพวก HR ชอบถาม ก็ตอบได้เลยว่า ไม่มี เพราะเป้าหมายแปรผันตามเวลา เวลาเปลี่ยนความคิดเปลี่ยนเป้าหมายก็เปลี่ยนตามไปด้วย เพราะงั้นทำวันนี้ให้ดีที่สุด
นิสัยส่วนตัวนะฮ้าฟฟ : ก็ไม่มีไรมาก ง่ายๆ ชิลๆ ฮาๆ อยากไปไหนก็ไป ไม่ค่อยได้ตั้งเป้าหมายเวลาจะไปไหน คิดแบบ on the fly ตลอด ฮาๆ ผมเป็นพ่อหนุ่มสายลมครับ ฮาๆๆ ชอบคุยกะเพื่อน ชอบสรรสัน
เวลาว่าง ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ แบบไม่มีไรทำ : ถ้าไม่ไปถ่ายรูปที่ไหน ก็นั่งดื่มกะเพื่อนๆ อยู่แถวๆ บึงตกปลากะเพื่อน ฮาๆ ขี้เมานี่หว่า ถ้าไปเที่ยวกะเพื่อนเหมือนเปลี่ยนที่กินเหล้า -"-
ส่วนเวลาว่างแบบมีไรทำ : ก็ ไปทริปถ่ายรูป นั่งฟังเพลง อ่านหนังสือนิยายในที่ลมดีๆ

อาวุธประจำกาย : Canon 50D, 7D
เลนส์ติดตั้งประจำอาวุธ : Canon EF-s 10-22, EF-s 17-55 2.8 is, EF 24-70 2.8, EF 70-200 2.8, Tokina 10-17 Fisheye
อุปกรณ์ติดตั้งแสง : ไฟสตู 500w 2ดวง, Flash 580EX ii x2, Reflector

แนวการถ่ายรูป : โดยส่วนตัวแล้ว โตมากะ สาย Portrait อ่ะครับ แต่ก็ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ แนว lanscape ก็พอได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ่ายไม่สวย เวลาจะถ่ายต้องบิ้วตัวเองให้เหงาก่อน มะงั้นถ่ายไม่ได้ ฮาๆ ส่วนแนว candid ร้อยภาพ ได้ ภาพเดี่ยว -"-

สุดท้ายย และท้ายสุด : ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะฮ้าฟฟฟ

ชื่อ >>> เขต  คร้าบบบบบบบ
login : puripatk  มาจากชื่อจริงผมเองครับ ภูริพัฒน์
เกี่ยวกับผม >>>> ชิล ง่าย สบาย โกรธยาก หายเร็ว ...  
อยู่ไหนนิ >>>>> เปิดร้านคอมอยู่อุดดิดฮาฟฟฟฟในนามร้าน 1008 ไอที
อาวุธประจำกาย >>> ตอนนี้ยังเป็น นิคอนเบบี้ D5100 อยู่ หวังว่าสักวันฉันจะโตไปเป็นรุ่นไหนที่คอนโทรลมันโปรกว่านี้นะ  เลนส์สุดรักก็ 50mm กับไวด์ 10-24 ของค่านี่แหละ
แนวภาพที่ชอบ >>> ชอบถ่าย คน ถ่ายไลฟ์ สตรีท มากๆ คิดว่านะ  แต่แลนด์สเคป หรือแนวอื่นๆผมก็ไม่ปฏิเสธ ถ่ายได้ครับ ชอบถ่ายภาพ

2013-3-11 17:30

กลับไปยังรายบอร์ด