กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ลืมบอก...ความฝันคุณหมีนี่..คล้าย ๆ ความฝันแม่มดเลยแฮะ
งั้นเรามา..."แต่งงาน" กันเถอะ

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โลกจะแตกก่อนได้สร้างฝันอ่ะม้างงงง ว่าแล้วหนีไปอยู่เชียงรายท่าจะดี

โลกจะแตกก่อนได้สร้างฝันอ่ะม้างงงง ว่าแล้วหนีไปอยู่ ...
Otakesang โพสต์เมื่อ 2011-5-7 17:27

เย้ยยย...ไปทำไมเชียงราย...บ้านแฟนเก่าแม่มดอยู่แถวนั้น
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แค่แฟนเก่าเอง อย่าไปกลัว ถ้าแฟนใหม่สิว่าไปอย่าง

ยินดีต้อนรับ น้องโจม  chomeography และ คุณหมี Otakesang

ฝีไม้ลายมือเยี่ยมจริงๆครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-8 23:39 โดย maengbar

ชื่อเล่นที่แท้จริง คือ กอล์ฟ / แต่เพื่อนๆทางเน็ตชอบเรียก น้าแมง(บาร์) ครับ

นามแฝง:

maengbar = แมงบาร์

คำๆนี้ 'รงค์ วงษ์สวรรค์ นักเขียน-พญาอินทรีย์แห่งสวนอักษร ผู้ล่วงลับแต่ผมคงไม่มีวันลืมเลือน เป็นคนคิดและใช้คำนี้

มีคนถามเยอะมากว่า...แมงบาร์ คือ อะไร?!?!?!..

ถ้าหยิบหนังสือ..ฝนเหล็ก-ไฟปืน'35..เปิดหน้า 121 บรรทัดที่ 7 จะได้คำตอบว่า...

"แมงบาร์ แม้มันไม่มีปีก ไม่มี 6 ตีน แต่มันก็เดินเข้าบาร์ แทบทุกวี่ทุกวัน
มันอาจมีตีนขวา ตีนซ้าย บินไปตอมแสงไฟที่สาดใส่แก้วเหล้า แล้วดื่มมัน
แบบชุ่มในผนังลำคอ และ มันนั่งในบาร์ นานกว่านั่งพับเพียบในโบสถ์"

เราเป็นเช่นนั้น และเราเชื่อว่าเราเป็นคนไม่ดี แต่เราก็เชื่อด้วยว่า เรามีจิตใจงดงาม มีองค์ความรู้อยู่บ้างในบางเรื่อง และช่างคิด(มาก)

เราชอบร่ำสุรา แต่ไม่ใช่ว่าสุราอะไร สถานที่แบบไหน ดื่มกับใคร กับแกล้มอะไรเราก็กิน - เราช่างเลือกพอควร...

คนภายนอกมองเราเจ้าชู้ด้วย มองว่าสาวที่เข้ามาในชีวิตเรามีจำนวนมากกว่าเมล็ดงาในทะนาน

แต่เราว่าเราไม่ได้เจ้าชู้หรอก เราแค่ปฏิเสธผู้หญิงได้ไม่เก่งเอาซะเลย และจังหวะชีวิตพาเราให้ได้รู้จักมากราย

ทั้งหมดที่กล่าวรวมกันเป็นความหมายของ "แมงบาร์" สำหรับเรา

ภูมิลำเนา : อ่อนนุช / สวนหลวง / กรุงเทพฯ

การศึกษา : การจัดการมหาบัณฑิต (การจัดการทรัพยากรมนุษย์) / คณะการจัดการและการท่องเที่ยว ม.บูรพา

อาชีพ : อาจารย์/นักวิชาการ --- ณ โรงเรียนเหล่าแห่งหนึ่งของกองทัพบก

แต่เรื่องถ่ายภาพ...ฝีมือคงเป็นระดับอนุบาล 1 ครับ / ประกอบกับนำพากล้องคอมแพ็ค ตกรุ่น ขึ้นเหนือ ล่องใต้ หาอะไรเที่ยว หาอะไรกิน โดยตลอด

ผลงานยิ่งดูป่วยไข้ ไปกันใหญ่ - -"

อย่างไร แนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^"

2011-5-8 23:30

สวัสดี และยินดีต้อนรับ อย่างเป็นทางการนะคะพี่ชาย ^^

แมงบาร์ .. แฟนพันธุ์แท้แม่มดราตรี (ทั้งงานเขียน และงานถ่าย)
รู้จักกันมานานนมตั้งแต่สมัยเล่นบอร์ดงานเขียน
นิสัยคล้ายกัน สนิทกันจนสามารถนับกันเป็นพี่เป็นน้องได้ แม้จะคนละสายเลือด

รังแมงบาร์ บ้านสวนริมคลองพระโขนง คือจุดยุทธศาสตร์ของเหล่าปีศาจสุรา (ในบอร์ดงานเขียน)
นั่งกินเหล้า เคล้าเรื่องผี ..คุยกันทียันเช้า .. ศูนย์รวมหนอน(หนังสือ)

แมงบาร์ เป็นสุภาพชน ที่เสพศิลปะหลากหลาย คลั่งไคล้ ริค วชิรปิลันธุ์
พูดจานิ่มเนิบ กลั้วรอยยิ้มแสนสุภาพ แต่เมื่อถูกใจ ก็ระเบิดหัวเราะออกมาได้ "อร่อย" เหลือกำลัง

แมงบาร์ อาจจะไม่ใช่นักถ่าย..ในมือมีแค่กล้องคอมแพคเออเร่อร์ ..แต่ก็ยังชอบที่จะถ่าย (โดยเฉพาะภาพอาหาร)
แมงบาร์เป็นนักอ่าน...นัก(ชอบ)เขียน มีลุง'รงษ์ เป็นไอด้อล ..มีปราบดา เป็นเหมือนเพื่อนผู้รู้ใจ
แมงบาร์ รู้ทุกสิ่งของบางอย่าง และรู้บางอย่างของทุกสิ่ง ทุกครั้งที่แม่มดถาม..แมงบาร์จะมีคำตอบให้ได้เสมอ

มาที่ BUG ได้ ครึ่งนึงเพราะแม่มด ..ครึ่งนึงเพราะประทับใจความหลากหลายของที่นี่ โดยเฉพาะงานเขียนของพ่อหมี ^^

อยากจะบอกว่า..นักเขียนเพิ่มขึ้น แต่คนอ่านเท่าเดิม
ขอให้ทำใจเรื่องความเงียบเหงาที่แสนจะธรรมดาของที่นี่....
บางทีก็มีคนแอบอ่านนะ..แต่(เขา)ไม่อยากแสดงออก 55+

ยินดีต้อนรับคุณ "แมงบาร์"  แหม...แค่แนะนำตัวก็มองเห็นแววและลีลาของงานเขียน

รอ....ชมและรออ่าน....ครับผม

ตามนั้นครับ  ที่นี่เหงามว้ากกกก  5555

ยินดีต้อนรับครับ

อันที่จริงภาพ  ผมเองก็อยากได้ คอมแพคดีๆสักตัว
เพราะพอมีลูกแล้ว  พกไปไหนลำบากอยู่ครับ กล้องใหญ่ๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมถนัดเรื่องขีดๆเขียนๆมากกว่า ครับ ก็คงจะนำเสนอเรื่องนี้มากกว่าการถ่ายภาพ

แต่บอกตรงๆนะครับ งานแรกที่ลงในบอร์ดนี้คือเรื่อง หอยสังหารฯ นั้น เขียนเพื่อลงที่นี่ที่แรก

และเกร็งมากในเรื่องการเล่าเรื่อง-ใช้ภาษา กลัวจะพลาด กลัวจะผิด กลัวจะรับกันไม่ได้

ด้วยความที่เขียนลงบอร์ด "ใต้ดิน" ซะเคยตัว

งานต่อๆไปจะปรับให้ดีขึ้นครับ ขอบคุณครับน้องแม่มดและพี่ๆทุกท่าน สำหรับการต้อนรับครับ

โห มาแบบนักเขียน อ่านแล้วเพลินดีอีกคนแล้ว ยินดีที่รู้จักครับ  

^
^
^

อ๊อดดดดดดด..ข้อมูลไม่ครบปรับฟาวล์ นะครับพี่น้อง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-24 18:32 โดย catitunk

สวัสดีครับ fotoBUG  แนะนำตัวครับ

Login : catitunk ชอบแมว ~~มี๊~~มี๊~~มี๊
ชื่อเรียก : "ตั้ง" บ้าง "อาตั้ง" บ้าง "ไอ้ตั้ง" บ้าง หรือหนักหน่อยก็ "ไอ้เ_ี้ยตั้ง" บ้าง ตามระดับความสนิทครับผม
ชื่อtagในรูปภาพ : "แมวดำอำมหิต คินคันไซ"....
อายุ/น.น./ส.ส. : อายุจะเข้าเลขสามแล้วครับ / น้ำหนักก็ขึ้นๆ ลงๆ / ส่วนสูง 171 cm. ( 40 - 40 -40 )
การศึกษา : ป.ตรี บริหารธุรกิจ ม.ราชภัฎอุตรดิตถ์
อาชีพ : Graphic Design ใช้โปรแกรมเกี่ยวกับการทำ Graphic ได้เกือบทุกโปรฯ
งานอดิเรก : ถ่ายภาพ / อ่านหนังสือ /ท่องเน็ต /ดูหนัง
อาวุธ : canon eos 1000D lens kit ef 18-55mm / ef 55-250mm
ภูมิลำเนา : เกิด อ.เมือง จังหวดอุตรดิตถ์.......
เป้าหมายในชีวิต : ดำรงจิตใจให้มั่นคง เริงรื่น ชื่นบานและเกษมสำราญกับการช่วยเหลือสรรพชีวิต นั่นเองคือเป้าหมายของชีวิต....

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

"จงเป็นในสิ่งที่ต้องเป็นให้เป็นสุขอย่าพยายามเป็นให้เป็นทุกข์ในสิ่งที่คิดว่าน่าจะเป็น"

ดีใจมาก ๆครับ ที่ได้มาเจอบ้าน Bug หลังนี้ จริงๆแล้ว ผมเดินทางตามหาที่พักพิง โซซัดโซเซ ดังคำกล่าวของนักมวยเหรียญทองโลเลียมเปียก
"ผมโดนมาเยอะ ผมเจ็บมาเยอะ" โอ้ว ว ว โดน คำนี้มันมากระแทกตรงลิ้นปี่กลางอกของผม ปั๊ก!!!! จุก
แทบนอนเกลือกกลิ้งดิ้นตายให้ได้ เอิ๊ก  ๆ ๆ และแล้ว ก็ เห็นบ้านหลังเล็กๆ พร้อมด้วยความอบอุ่น ว้าว ว ว ผมคิดเอาได้ว่า...
นี่อาจเป็นที่ๆ ผมจะได้ระบายสีสรร ความรู้สึก อารมณ์ ได้อย่างที่เป็นตัวของตัวเองได้ และคงมีคนเข้าใจผมอยู่ไม่มาก ก็ไม่น้อย หรืออาจไม่มีเลย
แต่ก็ช่างเถอะครับ ตอนนี้ผมรู้สึกว่าผมสบายใจและมีความสุขมาก ๆ ขอบคุณพี่ ๆ บ้าน Bug หลังนี้มาก ๆ ครับ

ถ้าไม่ก้าวเท้าออกเดิน...เราก็จะไม่รู้เลยว่าจุดสิ้นสุดของหนทางอยู่ที่ตรงไหน...
logo ฮาเองบ่าเฮ้ย copy.jpg

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-24 17:53 โดย KDay1

แนะนำตัวครับผม จิงๆ สมัครสมาชิกมาจะครึ่งปีแล้วละครับ เห็นกระทู้นี้มาก็นาน แต่ว่ายังไม่กล้ามาแนะนำตัว แบบว่าเค้าเขิลลลอะ
งั้นวันนี้ขอแนะนำตัวอย่างเป็นทางการแล้วกันนะครับ

KDay1 : ชื่อนี้ใช้มาตั้งแต่เล่น Hi5 แล้วก็เว็บอื่นๆ อีกหลายๆเว็บ แบบว่าขี้เกียจจำ Login อะ พิมพ์หาใน Google ก็เจอ
K  = ย่อมาจากชื่อผมเอง ไก่ (Kai)   Day  = ก็วัน     รวมกัน KDay = วันของไก่ (ทุกๆวันเป็นวันของเรา)
1  = ใส่เอาไว้เพื่อให้รู้ว่ามีแค่คนเดียว ถ้ามี KDay2, 3, 4 แสดงว่าตัวปลอม

ภูมิลำเนา : เกิดที่กรุงเทพ แต่ไปโตที่ บ้านด่านแม่คำมัน อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์
การศึกษา : ปวช : ออกแบบ, ปวส : ออกแบบพาณิชย์ศิลป์ รุ่นแรก วิทยาลัยอาชีวศึกษาอุตรดิตถ์
              ป.ตรี ออกแบบผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฎพระนคร (2 ปีหลัง)
น้ำหนัก : เมื่อปี 2548 หนัก 58 ก.ก. ตอนนี้ ขึ้นมา 14 ก.ก.
อาชีพ : Graphic Design ออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์ (บอกอาชีพนี่อายจัง ย่อรูปลงเว็บไม่เป็น)

อาวุธ : Canon EOS Kiss X4 (550D) + Lens EF-S 18-55 + EF-S 55-250 + Flash Speedlite 430EX II
งานอดิเรก : นั่งชิลๆ จิตนาการไปเรื่อย, ถ่ายภาพ, สังสรรค์กับเพื่อนฝูง
คติ : ใช้ชีวิตให้คุ้มค่าที่สุด
เป้าหมาย : มีหลายอย่างนะ ถ้าให้พูดคงยาว
แนวทาง : ชอบภาพแนวแลนด์, พอทเทรด และกำลังจะเปิดใจและศึกษาแนวอื่นๆดู
IDOL : เปลี่ยนไปเรื่อยตามอารมณ์
ประสบการณ์ : เพิ่งจะมาสนใจการถ่ายภาพจริงๆจังๆ เมื่อปลายปี 51 นี่เอง ทั้งๆที่ สมัยเรียนก็เคยเรียน เคยใช้กล้องฟีมล์ Nikon FM2
                 เคยเรียนอัดรูปในห้องมืด รู้สึกเสียดายที่ตอนนั้นไม่ค่อยสนใจ ขนาดเคยไปทำงานอยู่สตูดิโอถ่ายภาพ แต่เราอยู่ในส่วนของ Graphic เรายังไม่สนใจ
                 ไกล้เกลือกินด่างจริงๆเล้ยยยย
ให้พูดถึง Bug
Kday1 : เออ.... บั๊ก.... เราชอบ.... แกวะ....
Bug : แก่มาบอกอะไรเอาป่านนี้

2011-6-24 17:35

วันหนึ่งผมเล่นเว็บมัลติพายอยู่ และก็มีผู้ชายคนนึง แนะนำเว็บหนึ่งเว็บให้ผม ผู้ชายคนนั้น คือ พ่อหมี นั่นเอง
ตอนแรกสมัครมาก็เฉยๆ ครับ แต่พอผมโพสกระทู้แรก ความรู้สึกเฉยมันหายไป เพราะอะไรรู้ไหมครับ เพราะว่า
ผมได้รับการแนะนำ และชี้แนะ เอาใจใส่ เพื่อนๆ สมาชิก ซึ่งผิดจากที่ที่ผมเคยเล่นอยู่ที่ก่อนๆ มา
ผมไม่รู้ว่าในอนาคต ผมจะมีบ้านหลังใหม่ และทิ้งบ้านบั๊กไปหรือเปล่า ผมไม่รู้ ผมรู้แค่เพียงแต่ว่า
ในปัจจุบัน ผมมีความสุขที่จะอยู่กับบั๊ก และอยากให้บั๊กโตขึ้นๆ โดยยังมีผมเป็นสมาชิกของบ้านบั๊กครับ...
(เสียงปรบมือ แป๊ะๆๆๆๆๆๆๆ)
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

ตอบกลับ 117# แม่มดราตรี

แก้ไขแล้วครับผม อิอิ เผลอ(ใจ)ไปกดปุ่มอะไรก็ไม่รู้ครับ มันหายแว๊ฟ  ๆ ไปเลย ขอโทษคร๊าบ บ บ บ

กลับไปยังรายบอร์ด