กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ยินดีต้อนรับทุกคนนะคะ..ดีใจจัง BUG ดูคึกคักขึ้นเยอะเลย

สำหรับน้องสใบ ..มาที่ได้เพราะพ่อหมีเป็นแมวมองทาบทามมา ^^
สำหรับเถียน ๆ (หวาน ๆ) ..เจอที่นี่เพราะ "สถานะชาวบ้าน...ที่อ่านแล้วโดน"

อยากให้อยู่กันไปนาน ๆ จัง อิอิ...
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สใบ หรือ หนูใบ หรือ ลมหายใจ หรือ breath

แม้เจ้าตัวเองก็อาจลืมไปแล้ว  ว่ารู้จักผมเมื่อไร  

แต่ผมจำได้....

10 เดือนที่แล้ว
ตอนที่ผมอยากสร้างบ้านถ่ายภาพหลังเล็กๆ  ผมได้คุยกับเวบมาสเตอร์บ้านหลังหนึ่งที่พิษณุโลกผ่านทางโลกออนไลน์  นัยหนึ่งก็จีบๆเพื่อฝากแลกแบนเนอร์เพื่อนบ้านกัน ในวันนั้นผมได้ฝากกระทู้ post wedding เรื่องจริงหลังแต่งงานไว้  เดาว่าสใบจะชอบพอกระทู้นั้น เราจึงได้มีโอกาสคุยกันสั้นๆ...แสนสั้น บนโลกออนไลน์ นั่นคือการเจอกันครั้งแรกของเรา

สใบไม่ได้แปลกหน้าสำหรับบ้านแมลง  

เธอเคยแวะมาครั้งหนึ่งนานมากแล้ว และให้ความเห็นว่า ทิศทางดี เธอชอบ แถมฟันธงไว้ว่าคงมีสมาชิกไม่มาก

ด้วยมิตรภาพ  ผมเจอเวบมาสเตอร์คนเดิมบน msn  ซึ่งผมยังจีบแลกแบนเนอร์ไม่สำเร็จ   
จึงไปฝากกระทู้ ลิเกไว้อีกหนึ่งรอบ
....น่ายินดีที่มันอาจช่วยเตือนหนูใบ ให้คิดถึงบ้านแมลงได้

บ้านนี้เล็ก  ซอมซ่อ และเงียบกว่าบ้านอีกหลัง  ของเธอมากโข....
แถมบ่อยๆครั้งที่สมาชิกงอนกันเอง เพราะบ้านหลังเล็ก เลยมีโอกาสเดินเหยียบเท้ากันสูง
ช่วงเวลาดังกล่าว  บ้านก็จะร้าง เงียบเหงาไปถนัดตา บางกระทู้หยากไย่ขึ้น เพราะไม่มีคนเม้นท์

ความเหงาที่ว่า เป็นสาเหตุหลักๆทำให้หลายๆคนทานทนไม่ได้แล้วก็จากเราไป

แต่ผมอยากบอกว่า  แม้คนดูภาพเราเพียงหนึ่งเดียว
แต่เข้าใจและพิเคราะห์อย่างถ่องแท้ว่าเราจะสื่ออะไร

นั่นก็อาจควรค่าให้สใบลองใช้เวลานั่งเอนหลังที่นี่ดู...สักครู่ยาม

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-14 13:27 โดย breath

สวัสดีค่ะลุงหมี

ใบจำได้ค่ะ ว่าเราเคยคุยกันเพราะอะไร ไม่ใช่กระทู้ Pre Wedding หรอกค่ะ แต่เป็น        
Spirits inside : แค่หลับตาก็หาเจอ
หนูใบรู้สึกว่า เราเป็นคนบ้านเดียวกัน จึงเข้าไปทักทาย คุยด้วยก็รู้สึกสบายใจดีค่ะ
พอได้ยินว่าทำเว็บ หนูใบก็ได้เข้าไปดู ก็ชอบ ก็สมัครสมาชิกไว้ (แต่จำยูสเซอร์เนมไม่ได้)
แต่ด้วยความที่ยุ่งๆในหลายๆเรื่องค่ะ ทั้งเรื่องเรียน เรื่องวีซ่า หนูใบเลยไม่ได้เข้ามาอีกเลย

จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วที่ลุงหมี นำกระทู้ลิเกไปเตือนความจำให้ หนูใบเลยคิดที่จะเข้ามาเล่นอีกครั้ง
แล้วก็พบกับความเปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดค่ะ
ครั้งแรก  บ้านนี้ดูเงียบเหงา ยังเป็นบ้านใหม่
ตอนนี้ บ้านนี้อบอุ่นเป็นกันเอง สบายใจดีค่ะ

ถามว่าบ้านนี้กับบ้านอีกหลังต่างกันตรงไหน
บ้านนี้ อบอุ่น เป็นกันเอง เขียนได้ บ่นได้ เล่าได้ทุกเรื่อง แม้การวิจารณ์ภาพนั้น อาจจะยังไม่ได้ High level
แต่หนูใบว่า บ้านนี้ เป็นการเริ่มต้นที่ดี สำหรับใครหลายๆคนค่ะ
เป็นการเริ่มไปอย่างช้าๆ สำหรับผู้ที่ไม่รีบร้อน ค่อยๆก้าว ค่อยๆค้นหาตัวเอง
บ้านอีกหลัง บ้านนั้น ต้องปล่อยให้ภาพเล่าเรื่อง บ้านหลังใหญ่ High level ที่หนูใบเริ่มต้นถ่ายรูป
ก้าวอย่างเดียวไม่พอค่ะ ต้องเขย่ง ก้าว กระโดด เพื่อตามให้ทัน (แต่มันก็ทำให้หนูใบโตขึ้นนะคะ แต่กว่าจะโตก็เหนื่อย)
นั่นคือความแตกต่าง ที่ไม่เหมือน และหนูใบไม่ต้องการให้เหมือน

บ้านทุกบ้าน มีลักษณะโดดเด่นของตนเอง มีเอกลักษณ์ มีประเพณีที่ไม่เหมือนกัน
หนูใบอยากให้บ้านหลังนี้ ยังเป็นแบบนี้ เพราะการถ่ายภาพมันไม่ได้มีแค่นั้นค่ะ
หากเราแวะไปที่ไหนแล้วสบายใจ เราก็จะแวะไปบ่อยๆ สำหรับคนอื่น หนูใบว่า เขาก็คิดอย่างนี้เช่นกันค่ะ

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่นนะคะ บ้านหลังเล็กๆของแมลง ^^

ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

ยินดีต้อนรับคราบบบ.....หนูใบ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-14 13:27 โดย breath

สวัสดีค่ะลุงหมี
...
breath โพสต์เมื่อ 2011-4-14 13:23

อ่านที่ หนูสใบ เขียนแล้วอึ้ง...? นึกถึงกระจกบานเล็กๆแต่ใสปิ๊ง สะท้อนบ้านเล็กของเราหลังนี้ได้ตรงไปตรงมาดีเหลือเกิน...

อย่าทิ้งพวกเราไปอีกเลยนะหนูใบ !!

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-5-6 00:00 โดย chomeography

ชื่อโจมค๊าบ
อายุ 16
chomeography มาจา Chome(ชื่อตัวเอง) ography (photography)ครับ
ศึกษาที่ Northbridge International School
กล้อง Canon 550D
แนว Portrait ฮัฟผม
นิสัย : ชั่ว! เพื่อนไม่คบ ! สถุน! ต่ำ! ไม่มีมารยาท ! ฮ่าาาาา ล้อเล่นฮะ
ที่จิงเป้นคนคุยงาน เข้ากับคนงาย เฮฮา ปาตี้คับผมมม

ยังไงก็ฝากงานด้วยนะคับ
เอารูปตัวเองก่อนและกาน
My Name is Jome

ยินดีต้อนรับนะคะคุณน้องงงงง...อิอิ ชอบ ๆ เด็ก ๆ เยอะ คึกคัก ๆ
ป.ล. ฝากผู้ดูแลลบโพสต์ซ้ำให้น้องเค้าด้วยค่า
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ยิ น ดี ต้ อ น รั บ ค ร๊ า บ บ บ...

ตอนแรกนึกว่า แฝดสาม

ยินดีต้อนรับค่ะ
เรามาทายกันนะคะว่า คุณโจมคนนี้ เด็ก หรือ แก่กว่าหนูใบ

อิอิ
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

ยินดีต้อนรับครับ  ^^
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

คุณแม่มดชวนมาครับ

Otakesang : นามปากกานี้มาจากชื่อนกตัวหนึ่ง ในเกมส์สมัย play1 เลยเอามาใช้ในโลกไซเบอร์เพื่อจะได้ไม่มีใครเหมือน

ภูมิลำเนา : กทม. โดยกำเนิด แต่พ่อแม่เป็นคนใต้ เชื้อสายจีน
การศึกษา : จบบัญชี แต่ใจรักศิลปะ
น้ำหนัก : ผ่านไปไม่หวนกลับมา
อาชีพ : ลูกจ้างรายวัน เงินซื้อผมไม่ได้ แต่จ้างผมได้

อาวุธ : D700 / 50 1.4 / 35 F2 / 12-24 / 70-300
งานอดิเรก : เสพทุกอย่างที่เป็นศิลปะ
คติ : โลกมีสองด้านเสมอ...
เป้าหมาย : ร้านกาแฟเล็กๆ ขายโปสการ์ด มีมุมหนังสือ ที่ไหนสักแห่งที่ไม่ใช่ป่าคอนกรีต
แนวทาง : Landscape คือหัวใจ ถ่าย Life คือความฝัน  Portraitคือแบ่งปัน(ตังค์)  ส่วนฉันขาย Stockดีกว่าเอย
IDOL : ไม่มี เคารพทุกคนที่เป็นคนดี
ประสบการณ์ : ครั้งแรกเมื่อไหร่ดี :P

อุ๊ย ตาย ว๊ายกรี๊ดดด ภาพสวยมาก ๆ ค่ะคุณหมี T^T

"คุณหมี" ..เพิ่งรู้จักชื่อกันวันนี้
เดินสวนกันไปมาใน FB
ทีแรกนึกว่าเพื่อนออฟ (A-NANDA) ถามออฟ ..ออฟก็นึกว่าเพื่อนอ้อม เอ๋า ..คุยกันตั้งนาน ..ตกลงเพื่อนใครเนี๊ยะ 55+
สรุปแอดกันผ่านบ้านพี่สตาฟใจดีแห่ง Pixpros

ที่ปิ๊งเพราะไปแอบอ่านบันทึกของคุณหมีเข้า..เลยถูกชะตา
คิดว่าน่าจะเป็นคนประเภทเดียวกัน ..ชอบอ่าน..ชอบเขียน..ชอบถ่าย..
ว่าแล้วก็จีบมา BUG ซะเลย 55+

เอาล่ะสิ..ตอนนี้บ้านเรามี 2 หมีแระ ^^

ยินดีต้อนรับสู่บ้านอินดี้ เล็ก ๆ แต่อบอุ่นนะคะคุณหมี
แล้วเอางานเขียนมาโพสต์ให้อ่านมั่งน๊า

ป.ล.ถ่ายรูปสวยมว๊ากกกกก

โอ้ววววว สวดดดดยอดดดดดด
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ส่วนน้อง โจม chomeography เป็นเพื่อนน้อง เพิร์ท (IamPERTH) [ตากล้อง Young blood ระดับ Super GH บ้านหมู]

เคยคุย เคยเม้นท์งานกันมา..น้องน่ารักดี
เปลี่ยน Login ใหม่ มาถาม "พี่แม่มดจำผมได้มะครับ?"
อยากจะบอกโจมจริง ๆ แว่ ..ตอนนั้น (ที่ถาม) พี่จำไม่ได้จริง ๆ น้องเอ๊ยยย T^T เพิ่งนึกออกตอนเห็นหน้าเนี๊ยะแหละ..55+

ก็หวังว่าบ้านใหม่หลังนี้คงถูกใจขาโจ๋บ้างล่ะเนอะ..อย่าทอดทิ้งพี่สาวไปไหนน๊า..พี่สาวขี้เหงา อิอิ

หึ..............................
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

กลับไปยังรายบอร์ด