กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขุนพล หรือ???

ผมเสริมอย่างนี้ครับ  ตอน เราออกกำลังกาย เล่นกีฬา  ฝึก ร.ด.  
บางทีเซ็งนะ  โหดอะไรหนักหนา สารภาพว่า
ตอนเป็น ทหารผมอยากกระโดดต่อยครูฝึกบางคนหากไม่กลัวซ่อมวินัย

แต่ สุดท้ายมันก็ทำให้เราแข็งแรง มากกว่าที่เคย  ยิ่งกว่าที่เคย
ผมเป็นทหาร ตอนอายุเกือบๆ 30  ตอนนั้น วิ่งได้ ราว 5 รอบสนามบอล หรือ 2 กม.
หลังฝึก เพียง 2 เดือน  ผมวิ่งได้ถึง 40 กม.  แต่หากเอา ชิลๆ 10 กม. นี่สบายๆ ตัวปลิว

จะบอกว่า  บางทีผมว่าก็อาจเหมือนๆความเห็น ของ ขุนพล
ทนหน่อย แต่ก็ดีกับเรา

คำติ  ทุกคนล่ะครับ  ไม่มีใครชอบใจ  
แต่หาก ค่อยๆคิด ค่อยๆ ตรอง
มันดีขึ้นแน่ๆ....

แต่หากเอาไปเซ็งเฉยๆ ก็ไม่ได้อะไร แล้วยังไม่มี ความสุข

ผมมั่นใจเสมอว่า ความเห็นขุนพลเรื่องภาพถ่าย
ถูกมากกว่าผิด   ไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกครับ
ผมว่าเรารู้สึกกันทั้งบ้าน หากขุนพลว่าดี เราก้มั่นใจมากขึ้น

แม้แต่ผมเอง เคยมี ข้อสังเกตุ ว่า ขุนพลให้ความสำคัญกับอารมณ์น้อย
ดูมันแห้งแล้งไปสักนิด หากไม่คิดถึง เรื่องอื่นๆ เช่น  รสนิยมส่วนตัว อารมณ์  ความรู้สึก  เหตุการณ์

ผมถามเอง และตอบแทนขุนพลนะครับ  
1. หากองค์ประกอบดี  แสง-เงาดี  จะช่วยรีด อารมณ์ในภาพได้อีก

2. รสนิยมส่วนตัว อารมณ์  ความรู้สึก  เหตุการณ์  เป็นเรื่อง subjective คุยกันจบยากมว้ากกก
บ่อยๆครั้งมากๆในชีวิตเรา  ที่ยุ่งยากก็เพราะ นามธรรม นั่นเอง

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

A-NANDA

แม่มด เขียนไว้ดีกว่าผมเยอะมาก  อาจเพราะผมรู้จัก A-NANDA น้อยกว่าแม่มด

... ผมเองก็พึ่งมานึกได้ตอนนี้   ผมเดินสวนไปมา  แต่ทักอนันดาไม่บ่อย  
หรือแทบไม่คุยเลยก็ว่าได้...

น่าจะเป็นเพราะ  2 เหตุผล
หนึ่งนั้น ผมสัมผัสถึงกำแพงที่ไร้สภาพ  ที่ผมเข้าใจ(เอาเอง) ว่า อนันดาก็ตั้งใจวางไว้กับคนแปลกหน้า  
ผมเลยไม่ฝืนเดินเข้าไปใน comfort zone ของเธอ     แม้เพื่อนๆ จะไปวิ่งเล่นบ้านเธอบ่อยๆ ผมก็ได้แต่อ่านแล้วยิ้มบ้าง ฮาบ้าง  
แต่ทักทายเธอน้อยมาก  ได้แต่ ชื่นชมผลงาน และอ่านคอมเม้นท์ของเธอเสมอ

ส่วนอีกข้อหนึ่ง  ผมเดาว่า อนันดา คงเป็นคนสวยในความรู้สึกผมนะ  อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ   
เพราะผมจะหลีกเลี่ยงการคุยกับผู้หญิงอาจทำให้ใจสั่นตั้งแต่มัธยมมาเลย   
ยิ่งผมแต่งงานแล้วผมยิ่งเลี่ยงใหญ่เลย ฮาาาาาาาาา  แสดงว่า น่าจะสวยล่ะ สรุป  

(ต้องยกเว้นแม่มดไว้ หนึ่งคน เดี๋ยวน้อยใจว่าไม่สวย -*- เพราะรายนั้น แมนมากในสายตาผม ^^)

เอ...แล้วจะเขียนอะไร  

เอาเป็น อนันดาที่ผม(ยังไม่)รู้จักก็แล้วกันครับ

....ผมคุยกับอนันดา ในภาพ  ไก่คู่  เป็นครั้งแรกๆ
เป็นความสัตย์จริงว่า หลังจากนั้น  ทุกครั้งในเวลาต่อมาที่ถ่ายภาพไก่  
ผมก็จะยิ้มในใจเสมอเพราะคิดถึงเรื่องนี้

-----------------------------------

ผมวิเคราะห์ ภาพของอนันดาไว้ดังนี้

กลัวจะผิดหวังเป็นหมู่คณะ ผมมาเองก็ได้ครับ

บรรยากาศตอนเช้าสดใสอยู่แล้ว แสงดีก็ต้องได้ภาพดีครับเป็นเรื่องปกติ
ใส่ใจกับเทคนิคให้น้อยลง และคิดถึงสารที่เราจะสื่อ
เล่นกับรายละเอียดและอารมณ์มากกว่า

ไก่ 2 ตัวทำท่าพร้อมเพรียงกัน ไม่ได้สื่ออะไรมากมายครับ content คืออะไร
ควรมีเรื่องราวลึกซึ้งกว่านี้ เช่นมีเด็ก และโอ่ง ประกอบในภาพ

ประกอบไปทำไมครับ?

ประกอบให้มีเรื่องราวเล่าขานว่า ไก่จิกเด็กตายบนปากโอ่ง อันนี้จะเป็นเรื่องคำเป็นคำตาย
เด็กท่องตามครู... ไก่ จิก เด็ก ตาย บน ปาก โอ่ง เป็นคำกลาง เราคนถ่ายภาพ ไม่ควรแบ่งภาคครับ
ภาคกลาง ภาคเหนือ ภาคไหนๆ ก็ไทยด้วยกัน

ชื่อภาพก็ไม่โดนนะครับ ธรรมดามาก
หากจัดไก่หันคนละทางได้ จะสามารถตั้งชื่อภาพได้ว่า "ไก่คู่ สู้สิบทิศ" ซึ่งอลังการกว่ามาก
และแสดงถึงความเหนือชั้นของคนหลังกล้องครับ

-------------------------------

คุณ ว่า อนันดา จะรู้สึกอย่างไร???  

ตอนนั้นผมล้อเลียนการเขียนของ เทพวิเคราะห์ท่านหนึ่ง (ไม่ได้อยู่ในบั๊ก)
สมัยนี้ เขียนแบบนี้  คงโดนสับเละ  ทั้งเทพ ทั้งเกรียน เต็มไปหมด

......เรามารู้จักอนันดา ไปพร้อมๆกับผมนะครับ....   

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-26 14:43 โดย แม่มดราตรี

ตอบกลับ 77# webmaster

(ต้องยกเว้นแม่มดไว้ หนึ่งคน เดี๋ยวน้อยใจว่าไม่สวย -*- เพราะรายนั้น แมนมากในสายตาผม ^^)

^
^
^

ร้อนตัวชัด ๆ เลยพ่อหมี ... บอกไปเล้ย ไอ้แม่มดมันหล่อ มว้ากกก 555+

P.S. แม่มดเขียนถึงขุนพลกะอนันดาไว้หน้าที่แล้วค่ะ..เผื่อใครพลาด
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

A-NANDA เจ้จะสวยไปหน่าย อะ
    ๏๛ Photo Memory ๏๛
۞http://hao2499.multiply.com /۞

ตอบกลับ 70# แม่มดราตรี

มีคลิกบ้าง ไรบ้าง ชาวบ้านรู้กันหมด...เง้อออออออออออ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 76# webmaster

มายาว ๆ 2 รอบเลย ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งสังเกตุนะเนี่ย...ว่า บั๊ก เค้ารับแต่สมาชิกหน้าตาดีๆทั้งน้านน งั้นผมก้อ........  ?

ว่าแต่ "น้องฟาง" viridian หายไปไหนเน๊าะ ?

จู่ ๆ..ก็นึกอยากเขียนอะไรถึงข้าวโพด หรือน้องหนวด , น้องมะนาว (ต่างดุ๊ด) , ไอ้สิบล้อ (ขนเยอะ) >> หลายชื่อที่ตั้งให้ (เรียกตามอารมณ์)
ข้าวโพดเป็นเพื่อนรุ่นแรก ๆ ..สมัยบ้านหมู
รู้จักกันมาหนึ่งปีกะ 1 เดือน แล้วนะเนี่ย..ไวกิง ๆ

พอย้อนไปอ่านข้อความเก่า ๆ ที่คุยกันถึงได้พบว่า คนที่แม่มดคุยด้วยเยอะที่สุดคือ "ข้าวโพด" แฮะ (ผิดคาด)
(แต่ไม่ได้จะคุยกันรู้เรื่องเท่าไหร่หรอกนะ -*-)
อาจเพราะช่วงวัยที่แตกต่างกัน ..หรืออาจเพราะข้าวโพด "จงใจ" ที่จะกวน teen แม่มดอยู่คนเดียว (เห็นกะคนอื่นโพดก็คุยปกตินะ)

ชื่นชมผลงานขาวดำเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว ยิ่งมาเห็นงานขาวดำ ดิบ ๆ แบบไม่แคร์สื่อของข้าวโพดแล้วยิ่งชอบ

ข้าวโพดนับถือศาสนาออคโตปัส  
มีความคิดแบบ อะมีบ้าทรีติ้งกิ้ง
และมีความเป็นตัวเองสูงปรี๊ดดดดด

หน้าตาออกจะเหี้ยมโหด (หล่อแบบโจร ๆ)
แต่โพดอ่อนไหว รักสัตว์ รักเด็ก และน้ำตาไหลให้กับเรื่องซาบซึ้ง ได้อย่างง่ายดาย (คุณสมบัตินางสาวไทยมาก)
ยิ่งโพด in love ยิ่งน่ารัก โรแมนติก กุ๊กกิ๊ก และรักแฟนมากกกกก (อย่างไม่น่าเชื่อ!!!)

นึกถึงคำพูดที่ว่า "Don’t judge a book by its cover " น่าจะเหมาะกับโพดที่สุด

เคยบอกข้าวโพดว่า คนเรามี 3 ประเภทคือ
#1 คนที่สร้างกระแส
#2 คนที่ไหลตามกระแส
#3 คนที่ไม่อยู่ในกระแส

โพดอาจจะเป็นคนประเภทที่ #3 เลยทำให้ดูขวางโลกกว่าชาวบ้าน
มีกลิ่นเกรียนนิด ๆ ติดตัว ..แต่น่ารักน่าเอ็นดู เลยไม่มีใครโกรธโพดลงจริง ๆ ซักที

ข้อดีที่สุดที่โพดมีคือ "ความอ่อนน้อมถ่อมตัว" รู้จักอาวุโส
โพดยกมือไหว้ได้ทุกคน แม่บ้าน , ยาม หรือใครก็แล้วแต่
แม้แต่บทบาทใน BUG เราจะไม่เคยเห็นข้าวโพดปีนเกลียว ..จริง ๆ นะ
(ยกเว้นแม่มด..ไอ้โพดมันชอบกวนเล่นอยู่แล้วล่ะ)

ทีแรกก็แอบเผลอใจไปบ้าง..(ก็แหม..น้องมันน่ารักเนาะ)
ไม่รู้ตั้งแต่เมื่อไหร่ที่กลายเป็นคุยได้อย่าง "เพื่อน" จริง ๆ
หลัง ๆ ..ก็วางใจถึงขนาดเล่าความลับ ส่วนตั๊ว-ส่วนตัว ให้ฟัง (โดยเฉพาะเรื่องหัวใจ)
เวลาที่ปรึกษาเบอร์ 1(A-NANDA) ไม่ว่าง ก็เดือดร้อนข้าวโพดมานั่งฟังเรื่องเวิ่นเว้อของอีเจ๊ 55+

..

ตั้งแต่เพลินตาหายไป..ดูเหมือนข้าวโพดจะหายไปด้วย T^T
สมาชิก Bug night กระจัดกระจายไปคนละทิศเลย ฮือออออ..

มั่นใจว่าวันนึงเด็กหนวดคนนี้จะเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้ในอนาคต..

และนี่คือมุมมองของข้าพเจ้าที่มีต่อ ด.ช. SupperCorn
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

"...ตั้งแต่เพลินตาหายไป..ดูเหมือนข้าวโพดจะหายไปด้วย T^T
สมาชิก Bug night กระจัดกระจายไปคนละทิศเลย ฮือออออ..."

แม่มดฯ ดราม่าอีกแร้ววว ฮิฮิ

ว่าแต่ไม่ได้เห็นงาน โพด มานานแล้วนะ...
ป.ล. อยากได้เบอร์ เพลินตา น่ะครับ... ไม่รู้จะเป็นการรบกวนเค้ารึป่าว ?...คิดถึง....อยากคุย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-12 21:03 โดย TianTian

Tian Tian : เถียน เถียน เป็นชื่อเล่น ในภาษาจีน ถ้าแปลเป็นไทย จะแปลว่า หวาน หวาน
ภูมิลำเนา :  กรุงเทพมหานคร อมรรัตรโกสินทร์ มหินทรายุธยา มหาดิลกภพ นพรัตนราชธานีบูรีรมย์
                   อุดมราชนิเวศน์มหาสถาน อมรพิมานอวตารสถิต สักกะทัตติยวิษณุกรรมประสิทธิ์ ..

น้ำหนัก : ไม่เกิน 100
ส่วนสูง : ไม่ต่ำกว่า 100
เวลาว่าง : จับเม้าส์ ท่องไปในโลกอินเตอร์เน็ต ^O^
คติประจำตัว : ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
...

จู่ ๆ..ก็นึกอยากเขียนอะไรถึงข้าวโพด หรือน้องหนวด , น้ ...
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2011-3-16 04:16

ขอบคุณจากใจฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ยินดีต้อนรับ เถียน เถียน ครับผม

ค่ะ ^^
...

Breath (ลมหายใจ)
ทำไมต้อง "ลมหายใจ"
     ... เพราะมันคือเครื่องหมายของความมี "ชีวิต"  และ
   มันคือสิ่งที่เราทุกคนมี อยู่กับตัวเองตลอดเวลา จนบางครั้ง ก็ลืมมันไป และบางครั้งก็ลืมค่าของมันไป
มันมาจากไหน หนูใบจำไม่ได้ เพราะนานมากหลายปีแล้ว แต่หนูใบชอบนะ ชอบเพราะว่า...
หนูใบไม่ต้องการให้คนทั้งโลกเห็นค่าในภาพของหนู เพราะหนูใบรู้ดีว่า ภาพของหนูมีค่าสำหรับใครสักคนขนาดไหน
แล้วทำไมต้อง Breath? ก็เพราะชื่อล๊อกอินมันพิมพ์เป็นภาษาไทยไม่ได้ เท่านั้นค่ะ จบ!

ชื่อหรอคะ  สใบค่ะ สใบเฟิร์น  ทำไมต้องสระ ใ  ไม้ม้วน เพราะมันไม่เหมือนใครค่ะ
หลายๆคนรู้จักในนาม เด็กน้อย เรียนรู้ที่จะโต บ้าง เด็กน้อย ไม่รู้จักโต บ้าง
อายุหรอคะ พอโตขึ้น มันก็เพิ่มขึ้นค่ะ (แต่ตอนนี้ยังไม่มากนะคะ)
บ้านเกิด อุตรดิตถ์ แถวๆบ้านนอกๆอ่ะค่ะ แต่โตมาหน่อยก็ย้ายมาเรียนที่พิษณุโลก
(แต่ตอนนี้มาเรียนที่ประเทศเดนมาร์กค่ะ อีกไม่นานก็จะกลับไทยแล้ว)
ถ่ายรูปมานานไหม ก็ไม่นานเท่าไหร่นะคะ ปีกว่าๆค่ะ มาเริ่มจริงจังยังไม่ถึงปี เนื่องจากพึ่งได้กล้องไม่นานค่ะ
ก่อนหน้านั้นก็ขอยืมคนอื่น ไม่ก็ถ่ายกล้องฟิมล์มาตลอดค่ะ
กล้องหรอคะ 550D+ kit 18-55 +50 1.8  (ใช้เป็นหลักค่ะ) กับ Nikon FM2+ kit 18-135 ค่ะ
มี 3000V+ 28-90 อีกตัวค่ะ (สองตัวหลังใช้เวลาอยากอาร์ทค่ะ เพราะค่าล้างฟิมล์ แพง)

ไม่รู้จะเขียนอะไรต่อแล้ว ชมรูปเลยละกันค่ะ Self Portrait ค่ะ รูปเดียว ครบตามโจทย์

2011-4-13 22:35

ขอบคุณการต้อนรับที่อบอุ่นของบ้านหลังนี้นะคะ
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

สวัสดี ทุกคนนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด