กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
โอ้วว  พี่อาร์ทเลยหลักสี่ไปแล้วรึเนี่ย  หน้าตายังสามสิบกว่าอยู่นะฮะนั่น

ไม่เอาล่ะต่อไปต้องเรียก น้าอาร์ท  อิอิ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โอ้วว  พี่อาร์ทเลยหลักสี่ไปแล้วรึเนี่ย  หน้าตายังสาม ...
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2010-11-1 02:42

พี่อาร์ตหน้าเด็กมากกกกกกก
จนพ่อหมีดูหน้าแก่ไปเลย แต่ไม่เป็นไรฮะ พ่อหมีหล่อ โหะ ๆ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-11-1 10:44 โดย ARTMAN
โอ้วว  พี่อาร์ทเลยหลักสี่ไปแล้วรึเนี่ย  หน้าตายังสาม ...
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2010-11-1 02:42

เอ่อออ.... ใน Avatar ที่เห็น เป็นภาพตอน เบญจเพส น่ะ
สภาพจริงเป็นแบบนี้ครับ  5555
               V
               V
               V

แจ้งทราบๆ ชื่อ พี่อ๊าต  สะกดอย่างนี้ครับ  ผมสังเกตุแระ ว่าเราเขียนผิดกันหมดเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แจ้งทราบๆ ชื่อ พี่อ๊าต  สะกดอย่างนี้ครับ  ผมสังเกตุแร ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2010-11-2 09:48

เขียนไงก็ได้ครับ คุณหมี.... แต่อย่าเป็น "อาท" ละกัน...อันนั้นมันยาฆ่ายุง อิอิ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

sumphano : มาจากชื่อ + ตัวอักษรแรกของนามสกุล  ฟังดูคล้ายพระดี สัมปัณโณ
พี่หมีควาย  :  ดูโหดๆแต่แอบน่ารัก  ลอกมาจากนามปากกาของ บินหลา (หากจำไม่ผิด) สมัยที่ทำหนังสือ ไปยาลใหญ่

ภูมิลำเนา : อุตรดิตถ์

การศึกษา :
มงฟอร์ตวิทยาลัย  เชียงใหม่
พาณิชย์ศาตร์และการบัญชี  ธรรมศาสตร์

อาชีพ :
ผมลาออกจากงานมาได้ 2 ปี ตอนนี้ทำโชว์ห่วยเล็กๆและมีความสุขทุกวันที่ตื่นมาจริงๆ
แต่เริ่มๆอยากให้ชีวิตยุ่งยากขึ้นอีกนิด  เร็วๆนี้คงทำอะไรเพิ่มเพราะไม่เคยชินกับความสงบ

อาวุธ : canon 500D    เลนส์ประจำก็ 55-250 / 10-20 sigma / 50 1.8 /  

งานอดิเรก : ถ่ายรูป อ่านหนังสือ ฟังเพลง ทำอาหาร

เป้าหมาย :
ผมเคยอยากเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆ มีรายได้พอจับจ่าย มีบ้านเล็กๆ มีรถเล็กๆ อยู่ใกล้ๆพ่อ-แม่ ดูแลท่านได้บ้าง
....แต่พอมาถึงแล้ว  ผมว่ามันสงบไปสักนิด คงหาอะไรทำเพิ่มเติมให้ชีวิตวุ่นอีกหน่อย :)

แนวทาง ถ่ายภาพ :
ยังไม่รู้เลยครับ ถ่ายมา 1 ปีก็จริง แต่ถ่ายรอบๆบ้าน  ออกทริปยาวๆสัก 2-3 ครั้งคงรู้
แต่เวลาถ่ายแล้วรู้สึกสบายใจ ผ่อนคลายคือ life-like

IDOL : พี่จิก ประภาส  ชลศรานนท์ / ท่านพุทธทาส

พูดอะไรเกียวกับโฟโต้บั๊ก :
3 เดือนแล้ว ยังมีสมาชิกไม่เยอะนัก แต่ทุกคนสนิทกันดี  
อาจแตกต่างกันบ้างในประเด็นปลีกย่อย แต่เนื้อหาหลักคิดตรงกันอย่างน่าแปลกใจ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สำหรับสมาชิกใหม่..ให้ทาย..พี่หมีควายคือคนไหน 1 ใน 4

ติ๊กต่อก ๆ ๆ ...

คำตอบ....รูปที่ 2 นับจากซ้าย

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

cefiro ครับ
มาช้าหน่อย เพราะหากระทู้ไม่เจอ อิอิ
ตอนนี้ เป็นคนอุตรดิตถ์ แล้ว
ทำงาน:เปิดคลินิครักษาหมาแมวแถวๆบ้านพ่อหมี
อาวุธ:ตอนนี้เป็นแฟนนิค D 40 กะ D90 กล้องเยอะ แต่ฝีมือสวนทางกะกล้องครับ
แนวทาง: อยากถ่ายแลนด์สเคปเพราะชอบขับรถไปขับรถมา แต่แอ๊คชั่นนี่ไม่เป็นเลย
สาเหตุที่ใช้ล็อคอินนี้:เพราะใช้ Cefiro A32 อยู่ ทนชะมัดน้ำท่วมลับแลปี49จมอยู่สามวัน ล้างๆๆๆๆใช้ต่อได้ได้อีกถึงทุกวันนี้ ไม่มีงอแง
bug logo2.jpg
2011-1-21 00:04

โอ้ววว
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

พี่เซฟิโร หรือ พี่อู๊ด กับผมเดินสวนทางกันไปมาในบ้านหลังหนึ่ง
เขาว่าคนคล้ายๆกัน จะดึงดูดมาสู่กัน  เห็นจะจริง
ด้วยรูปแบบการถ่ายภาพก็ดี มุมมองก็ดี แนวความคิดก็ดี  ทำให้มาเจอกันได้ในที่สุด

ภาพติดตา  ที่ผมมีต่อพี่เซฟิโร คือ ในสริยปราคา ครั้งหนึ่ง
ในขณะที่ ทั่งเมืองถ่ายภาพพระอาทิตย์...ภาพของพี่เซฟิโร มีนกด้วย....
หากผมจำไม่ผิด  ไฟล์คล้ายจะช้ำบ้าง .....แต่มันแตกต่าง

ท่วงทำนองของพี่เซฟิโร ต่างจากผมพอสมควร จนรู้สึกได้ในการพบกันสั้นๆ 2-3 ครั้ง

หากผมอาจดูร้อนในบ่อยครั้ง...
พี่เซฟิโร มาพร้อมกับบุคลิก เรียบๆ  ดูจริงใจ และอบอุ่นอยู่ในที
และเป็นสมาชิกที่ช่วยให้บั๊ก "สมดุล" อีกท่านหนึ่ง
ให้อุณหภูมิของบ้าน ไม่ร้อน หรือ เหงา จนเกินไป

ขอบคุณที่ให้เกียรติครับ

สารภาพว่า...
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ผมเข้ามาดูบ่อยที่สุด
เพราะได้รู้จักตัวตนของใครต่อใครชัดเจนดี ได้รู้จักและสนิทกันก็จากในนี้แหละ แม้ว่าหลายๆคนอาจจะไม่ได้เคยเจอกันเลยก็ตาม  
ผมชอบอ่านที่ "คุณหมี" เขียนความรู้สึกที่มีต่อทุกๆคนนะ...อ่านกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ (แกช่างคิดช่างเขียนเน๊าะ 5555)

ว่าแต่ใครได้เจอ "ตัวเป็นๆ" กันบ้างแล้วครับเนี่ย ?

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-1-28 23:56 โดย valentine

กระทู้นี้รู้สึกอบอุ่นดีนะครับ เป็นวัฒนธรรมที่ดีที่ได้รู้จักหน้าค่าตา ตัวตนของสมาชิกที่ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน
วันหน้าวันหลังเวลาพบกันในกระทู้ก็จะมีความเข้าอกเข้าใจกันมากกว่าการตัดสินกันจากตัวอักษรที่พิมพ์ข้อความตอบโต้กันไปมา

สำหรับ Login Valentine นี่มาจากชื่อจริงที่สะกดและออกเสียงยากสำหรับชาวต่างชาติ ฝรั่งโดดตึกตายกันมาเยอะแล้วกับการพยายามออกเสียงภาษาไทย
ชื่อผมสะกดแบบนี้ Vudhikrai ทำยังไงก็ออกเสียงว่าวุฒิไกรลำบาก ก็มีเพื่อนชาวต่างชาติขอร้องแกมบังคับว่าหาอะไรที่ออกเสียงง่าย ๆ สำหรับพวกเขาให้หน่อย ก็รู้สึกว่า Valentine นี่มันสะกดใกล้เคียง ออกเสียงใกล้เคียง แถมยังมีความหมายหวาน ๆ ด้วย ก็เลยเลือกใช้ Login นี้มาโดยตลอด โดยมิได้สะดุดใจเลยว่ามันจะเหมาะกับผู้ชายวัยไม้ใกล้ฝั่งหรือไม่ ปีนี้อีกไม่กี่วันก็จะย่างเข้าปีที่ 52 แล้วครับ แต่ใครจะสนล่ะ ^_^ ยังเฮี้ยวอยู่เลยนะ ลูกสาวถามว่าพ่อไม่รู้สึกอะไรบ้างเลยเหรอที่ชื่อ Login แสนหวานค้านกับรูปอวต้าร์ที่หน้าแสนโหด คำตอบคือไม่รู้สึก...

เรียน ป.ตรี ที่เมืองไทย แล้วไปทำ ป.โท ที่อังกฤษ  ปัจจุบันเป็นที่ปรึกษาของบริษัทไอทีและสถาบันการเงินหลาย ๆ แห่ง ปีนี้ก็ลดจำนวนลงไปมากเพราะรู้สึกเหนื่อย อยากพักบ้างอะไรบ้าง
ได้เรียนรู้ว่า บางที เงินก็ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิต ชีวิตที่ผ่านมาเหมือนลูกมะพร้าวที่ลอยอยู่ท่ามกลางมรสุม เหวี่ยงไป เหวี่ยงมาแบบที่เขียนนิยาย 300 ตอนจบได้
เคยรับราชการทหาร เป็นตั้งแต่ทหารมหาดเล็กแต่งเครื่องแบบโก้หรู จนไปลาออกหลังจากที่ไปเป็น ผบ.หน่วยเฉพาะกิจอยู่ตามแนวชายแดนอยู่หลายปี
กลับเข้าเมืองมาก็มาทำธุรกิจเป็นผู้บริหารโรงแรม รีสอร์ทดัง ๆ หลายแห่ง ทำสายการบิน บริษัทไอที เล่นดนตรี เพื่อนร่วมวงตอนนี้ก็เป็นผู้บริหารอยู่ที่แกรมมี่ และอื่น ๆ อีกมากมาย

มักจะคิดว่าตัวเองชอบคติประจำตัวที่ว่า "เป็นราชสีห์อยู่ในป่า ดีกว่าเป็นหมาอยู่ในเมือง"

เพิ่งจะมาถ่ายรูปได้สักแค่ 2 ปี ถ่ายแต่ Portrait อย่างเดียว ถ่ายเยอะ ถ่ายหลายแนว แต่อยากจะบอกว่าทั้งหมดนั้น ไม่ได้หมายความว่าผมถ่ายได้ดี ถ่ายได้สวยกว่าคนอื่น
ได้ดูงานที่สวย ๆ ของคนอื่นเยอะมาก ทำให้รู้ว่าตัวเองอยู่ตรงไหนตลอดเวลา
เมื่อปีก่อนนี้ลงรูปใน RK ในหมวด Portrait ทั้งหมด พอได้ดาวมา 1 ดวง มีน้อง ๆ มาเรียกว่าเทพ Portrait
ก็ต้องขอว่าอย่าเรียกอย่างนั้นเลย คนที่เค้าถ่ายสวย ๆ ถ่ายดีกว่าเรามาเห็นเข้า ผมอายเขา ก็เลิกเรียกโปร เรียกเทพกันไป ค่อยสบายใจหน่อย

ตอนนี้ใช้ Nikon D700 กับ Normal zoom 24-70 f2.8, fix 50 f1.8, Af-s 70-300 VRII แฟลชอีกบานตะเกียง

ชอบดูภาพกว้าง ๆ เลยไม่มี IDOL เป็นตัวเป็นตน

อยากจะบอกว่า ถ่ายรูปเยอะ ๆ ดูรูปเยอะ ๆ แล้วฝีมือจะพัฒนาไปได้เองโดยอัตโนมัติ เห็นมาแล้วว่าจริงครับ

ชักจะเยอะแล้ว คนแก่ก็อย่างนี้แหละ ก็ถือว่าเป็นการแนะนำตัวกันอย่างเป็นทางการแล้วกันนะครับ วันหน้าวันหลังพบกันก็ทักทาย แนะนำ ติชมกันได้นะครับ ไม่ต้องคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว..

2011-1-28 23:49

พี่ป้อม Valentine

พี่ชายใจดีของน้องๆที่ไม่เคยหวงวิชาในด้านถ่ายภาพพอร์ทเทรท มาพร้อมคำแนะนำที่ทำได้จริง   
จึงมักถูกน้องๆจุดธูปเรียกเสมอเวลาต้องการความช่วยเหลือ  

พี่ป้อม ถ่ายหมดจริงๆที่เป็นพอร์ทเทรท  ไม่ใช่เพียง sexy
และทุกชุดเน้นการจัดแสงเต็มรูปแบบที่พี่ป้อมพอจะทำได้ในขณะนั้น

น่าเสียดายที่ผมอยู่ต่างจังหวัด เลยไม่ได้มีโอกาสเจอเพื่อนๆและสวัสดีพี่ป้อมสักที
ถึงดูโหดๆ  แต่ใครจะรู้ว่าพี่ป้อมน่าสงสารมาก  ผมเห็นแกโดนเพื่อนแกล้งบ่อยๆ  แต่ละมุขจัดหนักทั้งนั้น
และพี่ป้อมก็เถียงไม่ค่อยได้ ฮา

การมาเยือนของพี่ป้อม  เราทุกคนรู้สึกยินดี เพราะหากจะพูดจริงๆแล้ว
ที่บั๊กมีพอร์เทรทน้อยมากๆ  ผมคิดว่า ไม่น่าเกิน 5 กระทู้ ตั้งแต่เปิดบ้านมา
...และเราทุกคนคุยกันว่าอยากให้มี  แต่ถกกันว่าระดับไหนถึงจะพอดี ซึ่งเป็นเรื่องยากมากพอดู
แต่ครั้นจะไม่มี  ก็คิดว่าเราอาจแคบเกินไป

การมาเยือนของพี่ชายใจดี  จึงเป็นคำตอบที่ผมคิดว่าลงตัวทีเดียวครับ

ฝากลิงค์พี่ป้อมด้วยครับ

http://www.facebook.com/#!/pages ... ine/172096352821491

รู้จักพี่ป้อมในเว็บโหวตรูปยอดฮิต ตั้งแต่สมัยเริ่มเล่นใหม่ ๆ

ตอนที่ลงรูปให้วิเคราะห์ โดยเฉพาะรูป Portrait พี่ป้อมจะมาให้คำแนะยาวเหยียด อ่านแล้วเข้าใจง่าย + ใช้งานได้จริง

เป็นความใจดีที่อบอุ่นมาก ๆ ^^ แม่มดขอขอบคุณแบบซึ้ง ๆ อีกครั้งนึงค่ะ

แถมมุขเอย คารมเอย..ขอบอกว่าเปรี้ยวลืมวัยเลยล่ะ เช่น >> "มือกด Like ใจกด Love ฮิ้ววว"

55555+ ถ้าพี่ป้อมกะพี่ ART รู้จักกันมากกว่านี้อาจจะซี้กันเลยก็ได้ ..แนว ๆ เดียวกันเลยอ่ะ ^^

ประทับใจแนวคิดพี่ป้อมด้วย.. ที่ทุ่มเทและจริงจังกับการถ่ายเป็นอย่าง ๆ ไป.. เช่นตั้งเป้า 1 ปี กับ Portrait อย่างเดียวล้วน ๆ

อ้อ...ถ้าได้เห็นแลนด์พี่ป้อม...จะหนาว!!! >>>> พี่แกไปถ่ายหิมะมา (มะช่ายแระ)

กลับไปยังรายบอร์ด