กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมได้รับการติดต่อจาก ต้อม ให้ช่วยถ่ายพรีเวดดิ้ง แสนจะดีใจตะครุบไว้แทบไม่ทัน

มันกลายเป็นการถ่ายภาพพรีเวดดิ้งครั้งแรกในชีวิตผมด้วย !!!

แต่ปัญหาหลักคือ เวลาของผม เจ้าบ่าว และ เจ้าสาวนั้น ตรงกันน้อยมากๆ
สรุปว่า เรามีเวลาช่วงเช้าของ 14 กพ. 2559
แต่เอาเข้าจริง กว่าจะมาพร้อมเพรียงกัน เวลาถ่ายเลยลดเหลือ 2.30 ชั่วโมง
โอ้ว กายมอด !!! ...
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ต้อมอธิบายคอนเซปที่ต้องการ  ว่าขอแบบ สตรีทนะพี่
ผมก็งงๆ สตรีทอะไรหว่า เขาส่งตัวอย่างมาให้
อ้าว เป็นแนวที่เคยอยากถ่ายพอดี แต่หาเหยื่อไม่ได้
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อันนี้ ผมก็งง เห็นวัยรุ่นชอบถ่ายกัน ผมเกาะกระแสตามไปด้วย
แฮร่...
.
2016-3-23 17:42

ผมวาดแผนการถ่ายคร่าวๆ
กำหนดคอนเซปไว้ในใจ

นับๆแล้ว  เราน่าจะทำภาพที่ พ อ ดู ไ ด้ ประมาณ 7-8 ใบ....
ด้วยเหตุว่า ช่วงเวลา และ สถานที่นั้นเราจำกัดสักนิด
...เว้าซื่อๆคือ ถ่ายรอบๆบ้านตากล้อง ในช่วงเวลาแสงแข็งๆ

9.00  - ถ่าย 1 ใบ ร้านกาแฟ
9.30  -  เดินตลาดแถวนั้นต่อเลย อีกสัก 1-2 ใบ
10.00 - ร้านตัดผมแถวนั้นสักใบ
10.30 - จ่าเฉย สักใบ หน้า รร อนุบาล
11.00 - สถานีรถไฟ สัก 3 ใบ
รวมๆ ก็ 7-8 ใบ ...ประมาณนี้ครับ  
หากเกินนี้ ถือว่ากำไร  หากขาดไป ก็เป็นความผิดผมเอง กลัวๆเหมือนกัน
.
.
ผมน่ะ ไม่มั่นใจหรอกครับ
แต่เชื่อมั่นว่า ค ว า ม รั ก ทำได้...
.

.
.
2016-3-23 17:51

ทีมเวิร์ค นี่มันสนุกกว่าถ่ายคนเดียวตรงไหนล่ะ
ขณะที่ผมหงุดหงิดว่าเหมือนไม่ลงตัวอะไรสักอย่าง พูดไม่ถูก
เก๋ มรกต  บอกว่า ผมปิดหูอยู่ป่ะพี่  แล้วเดินไปทัดผมนางแบบให้
เห้ย มันใช่

ลืมไม่ได้เลยคือ ขอบคุณ เก๋ มอรกต Morakod และ ภรรยา
เพราะแม้ผมจะเตรียมรีเฟลกไปด้วย แต่นึกไม่ออกเลย ว่าจะถือเอง ถ่ายเองอย่างไร
และสิ่งที่ได้มาเพิ่ม คือ ความสนุกสนาน รวมถึงฝ่าทางตันด้วยกัน
.
.

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นการถ่ายภาพที่ผมมีความสุขนะ
อันที่จริง ผมถ่ายภาพมานานก็พอมองภาพตัวเองได้ว่า ธรรมดา เรียบๆไปสักนิด
แต่ก็นั่นแหละครับ....
เรื่องของความรัก   จริงๆแล้วมันก็เป็นแบบนั้น
ผมพูดข้างๆคูๆ ให้ตัวเองฟัง...
.

2016-3-23 18:02

ร้อนนี้ มีคนช่วยบังแดดหรือยัง
.
.

2016-3-23 18:05

ร้อนมากครับ ....
โชคดีมาก ที่เราทำตามแผนได้ ค่อนข้างดี...
.
.

2016-3-23 18:08

ขอบคุณ  ต้อม และ น้องแนน ที่มอบช่วงเวลาดีๆให้ผมครับ
.
.
2016-3-23 18:11

อะไรล่ะ ที่ผมได้เรียนรู้จากการถ่ายคราวนี้

สิ่งที่ทำได้ดีแล้ว
- การวางแผน สำคัญมากครับ เพราะเวลาเป็นสิ่งมีค่า

อะไรที่เราพลาด/ ต้องปรับปรุง
- ช่วง 10.30-11.30 นี่ถ่ายยากมากแล้วครับ เพราะแสงแข็งมาก   
เจ้าสาวเริ่มเหนื่อยแล้ว  ผมเองก็สารภาพว่า มึนหัวนิดๆ เพราะอากาศร้อน

- ความใหม่กับงาน ---> ทำให้ พอเอาภาพมาเรียงดูภาพหลังแล้ว ธีมยังไม่แข็งแรงนิดหนึ่ง
บวกกับ ขาดภาพ ที่อิมแพค มีพลัง อมตะ  
สัก 2 ใบ จะทำให้ภาพชุดนี้ดูดีขึ้นอีกมาก  

- ตากล้องไม่หวาน  ภาพเลยหวานน้อยไปนิดๆเนาะ

ลากันไปที่ภาพนี้นะครับ
สงกรานต์ก็ขอให้ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านนะครับ

.
.
2016-3-23 18:12

ขอบคุณ นายฮ้อย โจ้ และ คุณหมอแมน ครับ

ยินดี รับฟังข้อแนะนำครับผม   ได้บรรยากาศเดิมๆ ของเวบเรา
ที่เปิดกว้างมีการถก การติติง กันได้

อันนี้ขออธิบายต่อยอดนิดนึง เพื่อแบ่งปันประสบการณืมือใหม่ซิงๆกันน่ะครับ

ผมถ่ายเผื่อมา ช็อตละหลายใบน่ะครับ...
แต่ถ่ายแนวนี้ มักมีข้อขัดแย้งในภาพ   เช่น ฉากหลัง/ จังหวะ กับ แอคชั่น ของ บ่าว-สาว  
มักมาไม่พร้อมกันอย่างใจเราครับ   เหมือนมาแยกกันคนละใบตลอด

เวลาผมตัดสินใจ ผมมักเลือกอารมณ์ภาพมาก่อนครับ

เช่น  2 ใบ นี้ฉากหลัง เรียบร้อยกว่า แต่ผมไม่ได้เลือก
ผมเลือกจากแอคชั่นของตัวแบบแทนดังในกระทู้ครับ

+ ใบ จ่าเฉย ใบนี้ไม่มีรถรบกวนสายตา  
แต่ต้องยอมเลือกใบที่มีรถ เพราะ เจ้าสาวเอาผมทัดหูแล้ว ใบหน้าเจ้าสาวดูสวยกว่าครับ
.
.

2016-3-24 17:43

+ ส่วนใบใน ร้านกาแฟ  ใบนี้ฉากหลังเรียบร้อยกว่า
แต่แอ๊คชั่นใบนั้น ผมว่าให้อารมณ์ กระเซ้าเย้าแหย่ ที่น่ารักกว่า....

2016-3-24 17:46

ประมาณนี้ครับ...แต่โดยรวมๆ ผมเองก็ยังรู้สึกว่า
ยังมีจุดให้ปรับปรุงอีกมากจริงๆครับ

กลับไปยังรายบอร์ด