กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

2 เดือนที่แล้วได้มีโอกาสท่องเที่ยวทำบุญ ในช่วงวันหยุด 1วัน โดยคัดจาก10 วัดสวยที่สุดในเมืองไทยตามเวปเพจทั่วไปคือ 1. วัดพระศรีอารย์ อุโบสถทองคำร้อยล้าน จ.ราชบุรี, 2.วัดถ้ำเขาวง จ.อุทัยธานี, 3.วัดสันป่ายางหลวง จ.ลำพูน, 4.พระมหาเจดีย์ชัยมงคล จ.ร้อยเอ็ด, 5. วัดถ้ำเสือ จ.กาญจนบุรี, 6.วัดป่าสว่างบุญ เจดีย์ทองคำ 500 ยอด จ.สระบุรี, 7.วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี, 8.วัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ จ.นครสวรรค์, 9.วัดนิเวศธรรมประวัติราชวรวิหาร จ.อยุธยา, 10.วัดเกริ่นกฐิน จ.ลพบุรี
แต่เนี่องจากเวลามีน้อยแค่ 1 วัน จึงคัดเฉพาะวัดใกล้กรุงก่อนเพื่อที่จะสามารถไป-กลับได้ จึงเป็นที่มาของโพสครั้งนี้ครับ โดยวัดที่เลือกก็คือ..

วัดป่าสว่างบุญ เจดีย์ทองคำ 500 ยอด จ.สระบุรี

2015-8-16 15:39

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวย.........สวยเลยแหล่ม
www.facebook.com/phommarin.bo

ตอบกลับ 19# naihoi
วัดป่าสว่างบุญแห่งนี้ ผมมองว่ายังไปเก็บภาพได้อีกนะ ยังมีอีกหลายมุมมอง หลายช่วงเวลา ยิ่งหากสถานที่ด้านในสร้างเสร็จเมื่อไหร่แล้วล่ะก็..คงเก็บภาพกันได้เพลินๆเลยล่ะ.
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ ..ภาพที่กำลังก่อสร้างบริเวณองค์พระนอน..

2015-8-27 09:30

ตอบกลับ 18# sumphano
ครับ ผมก็เช่นกันนะ เวลาหยุดก็มีน้อย เลยได้แต่คอยเก็บภาพใกล้ๆก่อน หากมีโอกาสลาหยุดหลายวันเมื่อไหร่ คงจะมีภาพช่วงเวลาอื่นมาแบ่งปันกันนะครับ.. แต่อย่างน้อยการ เข้าวัดก็ได้บุญ แถมได้ภาพกันมาบ้าง ก็ยังดีนะครับ..

ตอบกลับ 17# aeh_ad
ขอบคุณครับ.. ส่วนเสริมเรื่องมุมมองของแต่ละทริป ส่วนใหญ่ก่อนไปแต่ละสถานที่นั้นๆ ผมค้นรูปใน google เลือกหมวดรูปภาพ แล้วดูภาพทั้งหมดเพื่อที่จะไม่พลาดมุมมองที่เรายังไม่เคยเห็น หรือสามารถเอามาต่อยอดเป็นมุมมองของเราด้วยน่ะครับ..

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 16# peezaar
โชคดีที่ท้องฟ้าเป็นใจ ด้วยนะครับ..

ชุดนี้แจ่มเหมือนกระทู้แรกเลยครับ ภาพออกมาโดดเด่นด้วยท้องฟ้าใสๆ มีรายละเอียดด้วยเทคนิค HDR
ผมชอบภาพนี้ ดูมันมีเอกภาพดีครับ

มีปูนปั้นที่เป็นจุดเด่น มองเห็นเจดียือยู่เบื้องหลัง แอบคิดในใจมีหลวงพี่เดินผ่านมาด้านซ้าย แหมน่าชม

วัดป่าสว่างบุญผมเคยไปหลายครั้ง แต่ละครั้งไปแบบรีบๆ เลยไม่ได้ภาพเด็ดมาให้ชมมากนัก ขอบคุณคุณ Onepiece เอาภาพสวยๆมาฝากครับ

สวยงาม อลังการดีมากๆครับ  อยากไปถ่ายบ้างเลยครับ
ส่วนตัวผมชอบใบที่ 4 ดูอลังการดีทีเดียวครับ   ใบที่ 5 นี่ก็สวยครับ
แถวๆนี้  คนถ่ายวัดมีเยอะเลยครับ  เพราะไม่ค่อยได้ออกจากบ้านไปไหนกันครับ
เพียงแต่วัดแถวบ้านจะไม่ได้สวยเท่านี้ครับ

รอชมต่อๆไปนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพและมุมมอง สวยมากครับ แสงจ้าขนาดนี้ยังคุมโทน ได้เยี่ยมเลย ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆ มาให้ชมครับ
Hello

ยอดเยี่ยมเลยครับ ขนาดแดดเปรี๊ยงๆ ยังได้ภาพงามๆขนาดนี้

ตอบกลับ 14# kandb
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...เรื่องเอียงนี่ ผมน่าจะหลุดบ่อยสุดละ
ยังไงแล้วจะพยายามปรับปรุงขึ้นเรื่อยๆครับ
ปล. คราวหน้าหากได้เที่ยวพักผ่อนยาว จะเก็บแสงเช้า_เย็นมาฝากบ้าง..

สวัสดีครับช่างภาพเที่ยงวัน

ภาพชุดนี้สีสันสดใสดีครับ มีมุมแปลกตามาให้ผมเปิดหูเปิดตาหลายมุมทีเดียว

ภาพนี้สวยเลยครับ ถ้าดัดยอดเจดีย์ให้ตรงอีกนี๊ดละก็ แหล่มเลย

ช่างภาพเที่ยงวันมีโอกาสได้ภาพพระอาทิตย์ทรงกลดมากว่าคนอื่นเน๊าะ

ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับ

ลากันด้วยภาพนี้นะครับ..วัดป่าสว่างบุญนี้เป็นวัดที่เงียบสงบ เหมาะแก่การท่องเที่ยว หรือมานั่งทำสมาธิจริงๆ
2015-8-16 16:50

ข้อมูลเพิ่มเติม สามารถอ่านได้ที่เวปไซท์ของวัดครับ www.watpasawangboon.com
ปล. ติชมกันได้ครับ..

ด้านล่างองค์พระนอนใหญ๋ มีองค์พระจำนวนมากที่ปั้นเสร็จแล้ว
2015-8-16 16:46

เก็บภาพบริณนี้เสร็จ เดินเข้าไปด้านในอีกประมาณไม่เกิน 100 เมตร เพื่อเก็บภาพพระนอนองค์ใหญ่ที่กำลังก่อสร้าง แต่เลือกมุมที่ไม่ติดเครนก่อสร้างมาครับ
2015-8-16 16:41

กลับไปยังรายบอร์ด