กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สมาชิกใหม่ครับ..  เดือนนี้พอมีโอกาศว่างเลยหาสถานที่ใกล้ กทม.เพื่อพักผ่อนถ่ายภาพ ประกอบกับคุณแฟนอยากจะทำบุญด้วย เลยคิดว่าอยุธยาน่าจะใกล้และมีวัดเยอะสุดละ..จึงเป็นที่มาขอทริปนี้
แต่เนื่องจากเป็นทริปไป-กลับ ดังนั้นกว่าจะเดินทางออกจาก กทม.และไปถึงวัดแรกก็ใกล้เที่ยง แสงแดดกำลังร้อนได้ที่ ^^
-วัดแรกที่ (วัดใหญ่ชัยมงคล)
อุปกรณ์ : Nikon D7000
เลนส์ : AF-S DX NIKKOR 10-24mm f/3.5-4.5G ED
โปรเซส : ถ่ายคร่อม 3 ภาพ รวมกันใน Lightroom, Photoshop
1_DSC9059 copy.jpg
2015-7-28 18:19

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพสวยครับ
www.facebook.com/phommarin.bo

ตอบกลับ 32# naihoi
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ   เลนส์ไวด์ต้องระมัดระวังเรื่องวัตถุที่ใกล้ขอบภาพจรืงๆ บางภาพผมก็ตั้งใจใช้ความบิดเบี๊ยวของเลนส์ เพื่อความแปลกตาเสริมองค์ประกอบภาพ แต่อย่างที่แนะนำมาเลยครับ..ใช้เยอะก็ไม่ดีจริงๆแหละ ..

หลังจากเสร็จสิ้นภาระกิจก็เลยเข้ามาเม้นท์กระทุ้ของคุณOnepiece ต่อครับหลังจากติดค้างมาหลายเดือน (555)

อย่างที่บอกไปครับ ผมชอบภาพนี้เป็นที่สุดในชุดนี้

เพราะว่าความสมดุลของภาพ อีกทั้งแสงเงาของกรอบภาพ ดูไล่แสงเงาได้สวยงามครับ

รองลงมาคือภาพนี้ครับ

ภาพนี้ด้านขวาอาจจะขาดๆไปนิด จุดเด่นน่าจะอยู่ที่รูปปั้นที่แปลกตา มุมกล้องที่เจาะตรงรูปปั้นตัวเด่น แล้วไล่เรียงไปตัวอื่นครับ

จุดส่งเสริมของกระทู้นี้คือ ท้องฟ้าที่สวยงามและใช้เทคนิค HDR เข้าช่วยโดยไม่ปรับให้จัดมาก มองดูเหมือนไม่ได้ใช้

จุดด้อยน่าจะอยู่ที่ความบิดเบี้ยวของภาพ โดยเฉพาะเอาวัตถุไว้ที่ขอบภาพ อย่างเช่น พระพุทธรูป หรือ เจดีย์ ทำให้ลู่เข้า
มองดูมันผิดแปลกไป แต่โดยรวมก็ไม่น่าเกียจนัก ต้องระวังไม่ให้มีมากจนเกินไป

ขอบคุณที่เอาภาพมาแบ่งปันครับ บ้านเงียบไปนาน

ตอบกลับ 30# peezaar
ขอบคุณคร้าบบ..

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมชอบใบนี้ครับ

ตอบกลับ 24# cefiro
..ขอบคุณครับ
ชอบแนววัดเหมือนกัน จริงๆแล้ววัดวาอารามนี่ เป้นสถานที่ๆฝึกหัดถ่ายภาพที่หาได้ง่ายๆอันดับต้นๆของบ้านเมืองเราจริงๆ
เพราะไม่ว่าจะอยู่จังหวัดไหน ก้มีทั้งนั้น. มีภาพวัดยังงัยก็แบ่งปันกันชมนะครับ

ตอบกลับ 23# naihoi
ขอบคุณครับ..รอความเห็นได้ครับ

ตอบกลับ 22# sumphano

เห็นด้วยเลยครับเรื่องเบี้ยวจากเลนส์ หากนำไปใช้กับภาพแนวสถาปัตยกรรม หรือ cityscape ต้องระวังจริงๆเนื่องจากมีเส้นสาย ทั้งแนวตั้งแนวนอนเยอะ
ส่วนเรื่องเอียง..ผมลองย้อนดูภาพละ เอ่อ มีหลายภาพเหมือนกันแฮะที่เอียง ไม่มากก็น้อย ..อิอิ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ..
**บ้านนี้เท่าที่เข้ามาลองโพส ก็เงียบจริงๆ แต่..เมื่อโพสก็มีทยอยกันมาให้ความคิดเห็นนะครับ ซึ่งผมคิดว่าดีกว่ามีเยอะ แต่กดไลค์อย่างเดียวน่ะครับ**

ตอบกลับ 21# aeh_ad
ขอบคุณครับ

ตอบกลับ 20# kandb
ขอบคุณครับ..

-ภาพนี้ก็พยายามถอยห่างสุด เพื่อหลีกเลี่ยงการบิดเบี้ยวของเลนส์ไวด์เหมือนกันครับ
  แต่ด้านหลังติดองค์พระ เลยจำยอมเพื่อเก็บองค์ประกอบภาพที่อยากจะได้น่ะครับ
-ส่วนภาพมุมเจาะคราวหน้าจะลองดูครับ ^^ พอดีมีเวลาน้อยอีกอย่างอากาศร้อนด้วย
ทริปนี้เลยได้ภาพมาน้อย อย่างภาพนี้ใช้เลนส์ Fix 50 1.8G

2015-8-2 21:24

เเจ่มจริงๆ เคยถ่ายแต่เฟรมเดียวแล้วมาดึง จนลึมไปว่าbkt ขอ
นิคยอดเยี่ยมแค่ไหน..สวยทุกรูปเพราะผมก็แนววัด อิอิ..ยินดีต้อนรับครับ

พึึ่งเข้ามาชม ผมชอบภาพนี้ครับ
2015-7-31 19:54

เดี๋ยวมาต่อครับ พอดีเม้นท์จากมือถือ

ภาพดูสนุกสนานกับมุมไวด์ และ การโพรเสส HDR ไปด้วยกันได้ดีกับสภาพแสงอีกด้วยครับ

เรื่องเบี้ยวจากเลนส์เป็นรสนิยมเฉพาะ  ส่วนตัวผมเองก็ไม่ซีเรียส ยกเว้นแนว สถาปัตยกรรม
cityscape เท่านั้นเอง   แต่เรื่องเอียง ผมว่าจำเป็นต้องระวังครับ

โดยรวม ยอดเยี่ยมนะครับ  ยินดีต้อนรับครับผม
บ้านอาจเงียบๆสักหน่อยนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

โทนภาพดูสบายตาดีครับ ชอบๆ คุมโทนได้ดีเลย ภาพดูอลังการสวยดีครับ
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด