กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยทุกภาพเลยครับ ดูสบายตาจริงๆ ผมดูเกิน 2 รอบแน่นอนครับ ชอบ ๆ
Hello

ภาพสวยมากครับ  ลงตัว สมบูรณ์แบบมากก

ตอบกลับ 38# chaiyaritta

GoodBYe SwitZerLand
001FTB Matterhorn-Panorama2OK-resize.jpg
2015-5-8 20:39
chaiyaritta

ตอบกลับ 37# chaiyaritta

มายังไม่ทันไร จบทริปซะแล้วครับ ต้องลา สวิตเซอร์แลนด์ ซะแล้วครับสมชื่อ "ดินแดนในฝัน" ที่ใครต่อใครอยากมา และครั้งนี้ความฝันผมก็ได้เป็นความจริงซะที
แต่ก่อนมัวห่วงแต่ที่จะทำงาน บ้างานซะจนไม่อยากไปเที่ยวไหนเลย
หากไม่ตัดใจ ก็คงไม่ได้ไปไหนกันซะที   คนเราหากไม่ออกไปหาประสบการณ์ชีวิตใหม่ๆ
ชีวิตก็ยังคงอยู่ในโลกแคบๆอยู่เช่นเดิม  ยังมีอีกหลายที่ในโลกใบนี้ ที่ผมยังอยากจะไป
ยังมีอีกหลายๆที่ ที่ไม่น่าเชื่อว่าจะมีอยู่จริงในโลกใบนี้ รอให้เราไปพิสูจน์ด้วยสายตาตัวเอง
... ขอบคุณทุกท่านที่ทนชมมาได้จนถึง3ภาค
038FTB 3O7A7840-resize.jpg
2015-5-8 20:30
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 36# chaiyaritta

อยู่ได้ไม่นานก็ต้องลงแล้วครับ ขาลง ลงคนละทางกับขาขึ้นครับ แต่วิวก็สวยเหมือนเดิม
037FTB 3O7A9854-resize.jpg
2015-5-8 20:29
chaiyaritta

ตอบกลับ 35# chaiyaritta

มองจากบนนี้ อะไรก็ขาวไปหมดครับจากสภาพอากาศวันนี้เค้าว่าถึงขนาดติดเลยนะครับ
มิน่าผมถึงอยู่ไม่ค่อยไหว นอกจากอากาศเย็นแล้ว
แดดไม่ออก หิมะตก  แถม ลมยังแรงอีกต่างหาก เล่นเอามือชาไปเลยครับ
เจอแบบนี้อยากนอนคลุมโปงอยู่โรงแรม จุง(เฟรา)

036FTB 3O7A9780-resize.jpg
2015-5-8 20:22
chaiyaritta

ตอบกลับ 34# chaiyaritta

ผมเดาว่าตรงนี้แหละที่ที่คุณชายปวรรุธ (สะกดถูกมั้ย) เคยมายืนถ่ายหนังวันนี้นอกจากฟ้าปิดแล้ว ยังมีหิมะตกปรอยๆด้วยครับ ผมนี้กลัวจะป่วยซะจนต้องรีบถอยฉากเลย
พื้นก็ลื่นมากครับ หากดอกยางมีดีมีถลาได้ง่ายๆเลยครับ
035FTB 3O7A9846-resize.jpg
2015-5-8 20:20
chaiyaritta

ตอบกลับ 33# chaiyaritta ให้ข้อมูลกันนิดนึงนะครับ
(Jungfrau)ที่มีความหมายว่า สาวน้อย เป็นยอดเขาที่สูงที่สุดของยุโรป
มีความสูง 4,158 เมตร (13,642 ฟุต) เป็นสถานที่ที่ขึ้นชื่อในเรื่องความงาม ได้รับการยกย่องว่า เป็น Top of Europe  
ยอดเขาจุงเฟรา มีจุดชมวิวที่สูงที่สุดในยุโรปแห่งนี้ มองเห็นได้กว้างไกลที่สุด ณ จุด 3,571 เมตร
มีถ้ำน้ำแข็งที่แกะสลักให้สวยงามอยู่ใต้ธารน้ำแข็ง 30 เมตร สัมผัสกับภาพของธารน้ำแข็งที่ยาวที่สุดในเทือกเขาแอลป์
ยาวถึง 22 กิโลเมตร และหนา 700 เมตรโดยไม่เคยละลาย  บนยอดเขา และสถานที่แห่งนี้ยังเป็นที่นิยมของนักสกีมาเล่นกีฬาที่ท้าทายที่นี่

034FTB 3O7A9808-resize.jpg
2015-5-8 20:13
chaiyaritta

ตอบกลับ 32# chaiyaritta

มุมนี้จากตอนนั่งซดบะหมี่ ไปแล้วนั่งชมน้ำแข็งข้างนอกครับบรรยากาศดี๊ดี
033FTB 3O7A9762-resize.jpg
2015-5-7 22:11

ไว้มาต่ออีกทีนะครับ ทนอีกนิดใกล้จบแล้วครับ
chaiyaritta

ตอบกลับ 31# chaiyaritta

ถ้าถ่ายจากกระจกออกไปก็จะได้มุมนี้แหละครับผมคิดว่าอากาศข้างนอกน่าจะเย็นมากถึงขนาดติดลบและเย็นอย่างยาวนานอยู่นะครับ
ขนาดก้อนหิมะยังจับตัวแข็งเป็นก้อนน้ำแข็งสีเขียวๆ เลยครับ ไม่แน่ใจเค้าเรียกว่าอะไรน้าาา
032FTB 3O7A9758-resize.jpg
2015-5-7 22:08
chaiyaritta

ตอบกลับ 30# chaiyaritta

ช่วงนี้เป็นช่วงที่รถไฟจอดรอ เลยได้ลงไปเข้าห้องน้ำบ้าง นี่วิวจากทางเข้าห้องน้ำนะครับเนี่ยช่างเข้าใจนักท่องเที่ยวเสียนี่กระไร
031FTB 3O7A9756-resize.jpg
2015-5-7 22:07
chaiyaritta

ตอบกลับ 29# chaiyaritta

โชคดีที่อาหารเที่ยงมื้อนี้เป็นบะหมี่ร้อนๆ (รสชาด ประมาณ ไวไวซองแดงเขียวบ้านเราน่าครับ)เลยช่วยประทังความเย็นลงได้บ้างครับ ผมเริ่มมีอาการมืนๆบ้างเนื่องจากเดินไวอาจจะหายใจรับออกซิเจนไม่ทัน
หยุดพักสักครู่ก็ดีขึ้น   ใครไปที่สูงมากต้องระวังนะครับ ถ้าขาดออกซิเจนอาจจะวูบได้เลยนะครับ โชคดีที่ช่วงก่อนหน้านี้ผมออกกำลังกาย
ด้วยการปั่นจักรยานเป็นประจำ มางวดนี้ค่อนข้างฟิตพอสมควร ไม่เจ็บไข้ได้ป่วยเนื่องจากอากาศเย็นและ ฝนเลย
030FTB 3O7A9755-resize.jpg
2015-5-7 22:01
chaiyaritta

ตอบกลับ 28# chaiyaritta

ตามประสาช่างภาพครับหากต้องเลือกทะเลจะต้องไปที่ที่มีโขดหินเยอะๆ แต่มุมมองคนอื่นที่ไม่ใช่คนถ่ายภาพคงจะเลือกไปทะเลที่มีหาดเรียบๆสวยมากกว่า วัตถุประสงค์เลยแตกต่างกันไป
matterhorn และ jungfrau ก็เช่นกันครับ
029FTB 3O7A9754-resize.jpg
2015-5-7 21:58
chaiyaritta

ตอบกลับ 27# chaiyaritta

อย่างที่บอกครับหากเทียบกันเรื่องความสวยงามของทัศนียภาพ ผมให้ matterhorn เหนือกว่า jungfrau นิดๆนะครับ เนื่องจากวันนี้ฟ้าไม่เปิดด้วยครับ หากฟ้าเปิดอาจจะได้ภาพที่ถูกใจกว่านี้
028FTB 3O7A9735-resize.jpg
2015-5-7 21:56
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด