กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มีโอกาสได้ไปเกาหลีใต้มาเมื่อ 8-12 มีนาคม 2558 มีภาพมาฝากกันบ้างเล็กน้อย

ลองมาดูกันเล่นๆครับ ว่ามีอะไรผิดปกติในภาพชุดนี้ของผมบ้าง

2015-3-16 10:44

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ถ่ายแบบนี้ไม่ค่อยจะเป็นครับ แต่ชอบดูภาพแนวนี่้นะครับ มีอะไรให้มองให้คิดดี ภาพชุดนี้โทนขาวดำสวยครับ

ชุดนี้โทนขาวดำ ผมชอบเลยนะ ถึงอาจจะดูไม่เป็นเท่าไหร่นักสำหรับภาพขาวดำ
ส่วนในแง่เนื้อหา...ดูพลเมืองชาวเกาหลีจะแข็งๆไปนิด หรือ อาจเป็น วิถีคนเมือง ไม่สนใจใครๆ

ชุดนี้ผมชอบภาพนี้ครับ

สวยงามเลยครับ โทนขาวดำ คอนทราสจัดดี แนวนี้ผมคิดว่าสวยและน่าดูทุกใบครับ หวังว่า คงจะมีแนว แลนด์ มาให้ชมด้วยนะครับ รออยู่ ^ ^
Hello

ไปชาร์ทแบตมา  ได้ถ่ายภาพด้วยก็กำไรแล้วครับ

เรื่องแรก  ที่ สะดุดตาเลยคือ  ชุดนี้ โทนสวยงาม
  หลายๆภาพทำได้ดีเลย  และ มีวามเป็นสตรีท snap เข้ามาเยอะดีครับ
ซึ่งไม่ค่อยเห็นบ่อยในงานเดิมๆบ่อยนักครับ

ภาพที่ 2  ผมชอบนะครับ  
ภาพที่ 3  มีจังหวะสตรีทดีเลยครับ  
ใบที่  6    แสง- เงา   น่าสนใจมากครับ   
เสียดายที่นกน่าจะเดินเข้ามาอีกนิด  จะช่วยให้ภาพสมดุลมากขึ้น   
ซึ่งอันนี้ผมเข้าใจสุดวิสัย เพราะเราบังคับนกไม่ได้อยู่แล้ว  และในงานกลุ่มนี้
ความสำคัญขององค์ประกอบ ก็เป็นรองเรื่องจังหวะ   

คราวนี้  ก็เคยมีเพื่อนสมาชิกถามผมว่า เวลาผมบอกว่าผมชอบบางภาพ นี่จะงง ว่าผมชอบตรงไหน
อธิบายได้ ตามภาพ 7-8 เป็นตัวอย่าง

ใบที่ 7-8   แม้ผมไม่คิดว่าจุดนำเสนอชัดเจน  แต่กลับให้ความรู้สึกของภาพถ่ายในแง่ศิลปะที่ดี
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ภาพถ่ายไม่ต้องเล่าให้ครบ ใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร
แต่ความรู้สึกแง่ศิลปะคือ ตะกอนบางอย่างที่เหลือหลังดูภาพ ผมก็รู้สึกว่าเป็นงานศิลปะที่ดีแล้ว
เช่นเดียวกันกับภาพ ที่ 2
ผมพยายามตอบให้เป็นวิทยาศาสตร์ คง บอกว่า น่าจะเพราะ แสง เงา องค์ประกอบ โทน   

ส่วนภาพทีเหลือก็ถือว่าทำได้ดีครับ  

มี คหสต. คือ
ใบเปิด อ่อนกำลังไปนิดครับ แต่ไม่น่าเกลียดอะไรและเข้าใจได้ครับ  

ใบที่ 4  นำเสนอดีแล้วครับ  
ใจผมอยากให้มีเท้าโผล่มา  น่าจะเพิ่มเรื่องราว  อาจเอาเท้าตัวเองเข้าไปก็ได้ครับ

ใบที่ 9 เบลอแบบไม่น่าเบลอเลยครับ  

ส่วนใบที่ไม่กล่าวถึง ก็ทำหน้าที่กระทู้ได้ดีเลยครับ   เพราะในกระทู้หนึ่งๆ  
เราไม่จำเป็นต้องจัดหนักทุกใบ   บางใบทำหน้าที่เสริมเรื่องราว
ซึ่งกระทู้นี้ก็มีลงตัวครับ

โดยรวม ต้องบอกว่า ยอดเยี่ยมเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ลากันไปเพียงเท่านี้ สวัสดีครับ

2015-3-16 11:04

2015-3-16 11:00

2015-3-16 10:59

2015-3-16 10:58

2015-3-16 10:58

2015-3-16 10:57

2015-3-16 10:56

2015-3-16 10:56

2015-3-16 10:55

2015-3-16 10:54

กลับไปยังรายบอร์ด