กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

หลังจากคบหากับ Panasonic LX7 เป็นเวลา 2 ปีกว่า ก็เป็นต้องเลิกรากันไปเพราะไปเจอ FUJIFILM X30 ซึ่งมีความสดใหม่

ทั้งรูปร่างหน้าตาและนิสัยที่เพียบพร้อม (ใหม่ๆอะไรก็ดีไปหมด)

ออกตัวก่อนนะว่ากระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้รีวิวกล้อง แต่เป็นกระทู้ที่นายฮ้อยได้สัมผัสกับเจ้า X30

และใช้งานตามสไตส์การถ่ายภาพของนายฮ้อยเอง

2015-3-15 08:42

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เพิ่งย้ายค่ายมาเหมือนกันครับผม ยิ่งถ่ายภาพนานกล้องยิ่งเล็กลงเรื่อยๆ ถ้าถ่าย life ได้ไม่ติดขัดกล้องต้องโฟกัสเร็วน่าดู ใช่ไหมครับ

รีวิวดีมากครับ ชักอยากพกกล้องเล็กๆ แล้วซิ ตอนนี้ก็เห่อแต่มือถือ ไปก่อน ^ ^
aeh_ad โพสต์เมื่อ 2015-3-16 14:17

ขอบคุณครับน้าแอ๊ด
2015-3-16 15:55

แหม่ เร้าใจเหลือหลาย เสียดายบัตรเต็มแล้วคร้าบบบ 55555
kandb โพสต์เมื่อ 2015-3-16 10:31

ขอบคุณครับคุณบี...
2015-3-16 15:47

รีวิวดีมากครับ ชักอยากพกกล้องเล็กๆ แล้วซิ ตอนนี้ก็เห่อแต่มือถือ ไปก่อน ^ ^
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แหม่ เร้าใจเหลือหลาย เสียดายบัตรเต็มแล้วคร้าบบบ 55555

เจ้าตัว Fuji x30 เขาจับชนกับ Sony rx100 mr iii และ Panasonic Lx100 เจ้า X30 อยู่ท้ายๆนะ spec ต่ำกว่าหลายด้าน แต่ที่เลือกน่าจะเป็นที่รูปร่างหน้าตาและไฟล์นี่ละ พ่อหมีลองไปหาดู

คุณภาพไฟล์ดีเกินพอ สำหรับ การถ่ายภาพวันสบายๆ
พกติดตัวไปทุกที่  ได้ภาพทุกโอกาส   
โดยเฉพาะการโพสภาพลงเน็ท ไม่ได้เอาไปล้างใบใหญ่
ซึ่ง มันคือ วิถีชีวิตขชองผมเลยจริงๆ  เสียดาย ภาพบุุคคล  เช่น ถ่ายสมายด์ อะไรแบบนี้มาน้อยไปนิด
เพราะผมถ่ายลูกบ่อย ก็จะชอบดูว่ากล้องไล่โทนดีไหม  

สงกรานต์ปีนี้ ใจผมยังอยากได้ คอมแพค สักตัวแทนกล้องใหญ่ๆ
เลนส์หนักๆ  เพราะ คิดแล้วคงไม่มีโอกาศถ่ายภาพแลนด์สเคปแน่ๆ   

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ
sumphano โพสต์เมื่อ 2015-3-16 08:45

ขอบคุณครับพ่อหมี ภาพนี้เป็นภาพสมายด์ เอาแบบ standard ได้มาก็ย่อให้เลยครับ ดูโทนสีได้
2015-3-16 09:32

2015-3-16 09:33

คุณภาพไฟล์ดีเกินพอ สำหรับ การถ่ายภาพวันสบายๆ
พกติดตัวไปทุกที่  ได้ภาพทุกโอกาส   
โดยเฉพาะการโพสภาพลงเน็ท ไม่ได้เอาไปล้างใบใหญ่
ซึ่ง มันคือ วิถีชีวิตขชองผมเลยจริงๆ  เสียดาย ภาพบุุคคล  เช่น ถ่ายสมายด์ อะไรแบบนี้มาน้อยไปนิด
เพราะผมถ่ายลูกบ่อย ก็จะชอบดูว่ากล้องไล่โทนดีไหม  

สงกรานต์ปีนี้ ใจผมยังอยากได้ คอมแพค สักตัวแทนกล้องใหญ่ๆ
เลนส์หนักๆ  เพราะ คิดแล้วคงไม่มีโอกาศถ่ายภาพแลนด์สเคปแน่ๆ   

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 37# naihoi

เรื่องของเรื่องคือ แม่มดขี้เกียจแต่งภาพมากกกกกกกกก
เจอไฟล์ฟูจิไปนี่ ถ่าย Jpg รัว ๆ เลยค๊าบบบบ ถูกใจฝุด ๆ

ทีแรกเกือบจะเอา X-M1 เพราะชอบ X-trans CMOS แต่พอมาดูรีวิวเปรียบเทียบแล้ว เห็นความแตกต่างน้อยมาก ระหว่าง X-M1 กับ X-A1
ติดที่ X-A1 บอดี้สีไม่สวยเท่า (แม่มดชอบสีน้ำตาล)
พอ X-A2 มา ปุ๊บ ..ตอบโจทย์ที่ต้องการทุกอย่าง ซื้อแบบไม่ลังเลเลย 555+

ส่วนเรื่องรีวิว มาแน่ เดือนเมษา ตอนนี้จองทริปเกาะหมากไว้แล้ว อิอิ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ตอบกลับ 35# แม่มดราตรี

รอชมภาพจากX-A2 ของแม่มดด้วยเช่นกันครับ ผมเองยังไม่ได้สัมผัสกับไฟล์ X-A เลย เขาบอกว่าดูดีกว่า X-trans CMOS ชะอีกภาพให้รายละเอียดที่ดี แถมไฟล์ไม่ต้องทำอะไรมาก ถ่ายปุ๊ป ได้ภาพถูกใจปั๊ป   
  เจ้า A2 คงถูกใจแม่มด เพราะ selfie ได้ด้วย โอ้ย..กล้องรุ่นใหม่มันมาฆ่ารุ่นพี่ไปหมด ฮาๆๆ

ป.ล. เหตุผลที่มองข้าม X30 ไป เพราะแม่มดชอบ Selfie ค่ะ 55555+
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เป็นรีวิวที่ดีมากเลยค่ะ ขอยึดเป็นต้นแบบนะคะ
เดี๋ยวจะมารีวิวน้องฟูของแม่มดเหมือนกัน
.
.
ขอใช้เวลาคุ้นเคยกับกล้อง X-A2 อีกแป๊บบบบ
.
.
ไฟล์น้องฟูนี่สวยใสได้ใจจริง ๆ  เห็นแล้วหลงเลย
ทีแรกยอมรับว่าลังเลระหว่าง SONY กับ FUJI
สุดท้ายก็เลือกฟูจิ เพราะหน้าตาสไตล์เรโทร + ไฟล์สุดติ่ง
มันเหมาะกับแม่มดมว๊ากกกกกกกก
เบา กะทัดรัด ง่าย หิ้วไปไหนสะดวก ตอบโจทย์ได้ดี เวลาพาไปเที่ยว
เพราะแม่มดชอบถ่ายรูปอาหารตามร้าน เป็นกล้องใหญ่จะโดนห้าม พอเป็นน้องฟู ร้านเดิมนี่แหละ แต่ไม่ยักกะโดนห้าม ...อิอิ ถูกใจฝุด ๆ
.
.
ขอบคุณรีวิวดี ๆ นะคะ

ภาพทั้งหมดถ่ายด้วย FUJIFILM X30 ยกเว้นภาพแรกกับภาพสุดท้ายที่ถ่ายตัวมันเองด้วย 60D ครับ

FUJIFILM X30 เป็นกล้องขนาดเล็กไปถึงกลางๆ จะใหญ่ก็ไม่เชิง แต่พกพาใช้กระเป๋าคาดเอวได้

เป็นกล้องที่ถ่ายสนุก มีปุ่มแนวเรโทรมาให้หัดปรับนั่นปรับนี่ ตากล้องมือเก่าจะชอบ แต่ไม่แน่ใจว่าคนไม่ได้เล่นกล้อง

จะชอบหรือไม่ เพราะปุ่มมันเยอะ ปรับโน่นปรับนี่ พาลจะไม่ชอบเอา

ส่วนเรื่อง Spec และวิธีการใช้งาน ต่างๆ ผมว่ามีให้ค้นตามเวปได้มีเยอะแล้ว ผมเลยไม่กล่าวในเรื่องนี้ เน้นเอาไปใช้งาน

เอาละคงลาเพียงเท่านี้ครับ

สวัสดีครับ

2015-3-15 09:29

ยิ่งออกแนวถ่ายภาพอาหารแล้วถือว่าไฟล์ที่ได้มาก็เอาไปใช้ได้เลย
สิ่งที่ตากล้องจะต้องมองหา ก็เป็นแค่แสงสวยๆนอกนั้นกล้องเขาจัดการด้วยตัวเขาเอง

2015-3-15 09:28

กลับไปยังรายบอร์ด