กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ผมได้ Samyang 500mm F6.3 มาประมาณช่วง Photo fair 2557 พึ่งจะมีโอกาสได้จับจริงๆก็ไม่กี่เดือนนี้เอง

ผมไม่ได้มารีวิวเลนส์นะครับ แต่เป็นการใช้งานว่าเข้าได้กับสไตส์การใช้งานของผมหรือไม่

โดย Samyang  500mm ประกบกับ Canon 60D เจ้าเก่าของผม

2015-2-9 16:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตามมาเพราะภาพ 15 เลยนะครับ

รอซื้อต่อถูกๆๆๆๆๆ คร้าบบบ

เป็นเลนส์ ที่ค่อนข้างโอเคคับ แต่ผมคงใช้ไม่ได้แน่ๆ สายตาไม่ดีครับ เพราะมันแมลนวล ซะงั้น ^ ^
Hello

โดยรวมดีมากๆนะครับ   ได้ภาพมุมมองใหม่ๆ แลกกับความยากในการถ่าย

ความคมชัดอาจไม่ใช่ประเด็น(มากนัก)
ืทีเด็ดคือโบเก้โดนัท วนสวยงามมาก
โบเก้ประมาณนี้  ผมชอบมากนะครับ กำลังพอดีสำหรับผมเลย
มากไปกว่านี้ ผมเวียนหัวละ  น้อยกว่านี้ ก็นะ...อยากมีอีก
สรุปว่าพอดีเลย

ขอบคุณกระทู้รีวิวดีๆ ได้สาระเต็ม หากใครกำลังอยากได้  
ก็ได้ข้อมูลเพียงพอตัดสินใจได้ไม่ยากเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

รูป 8-9-11 นี่ชอบมากเลยครับ รูปเปิดตัวก็ดึงความสนใจได้ดี

ไข่แดงรูป 19 ก็โออยู่ครับ

อยากมีเลนส์ระยะนี้ใช้บ้างจังเลย
Bik_Goldberg โพสต์เมื่อ 2015-2-9 19:35

ขอบคุณครับ คุณบิ๊ก

2015-2-10 07:59

รูป 8-9-11 นี่ชอบมากเลยครับ รูปเปิดตัวก็ดึงความสนใจได้ดี

ไข่แดงรูป 19 ก็โออยู่ครับ

อยากมีเลนส์ระยะนี้ใช้บ้างจังเลย

สรุปแล้ว เจ้า Sanyang 500mm f6.3  ตัวนี้ได้ภาพที่แปลกตาจากที่เคยถ่ายมาด้วยเทเล ถึงขนาด 500mm แต่ก็มีน้ำหนักที่เบา

เอาเข้ากระเป๋าคล้ายๆกับควงเลนส์นอร์มอล แต่เลนส์ตัวนี้ต้องฝึกโฟกัสกันใหม่ ตาดีๆ ยิงถี่ๆ รับรองได้ภาพครับ

คงลาเพียงเท่านี้ครับ ถ้ามีภาพจะมาอัพให้ชมอีกครับ

สวัสดี

2015-2-9 16:28

แต่ที่ชัวร์ๆก็คือ ใช้ขาตั้งกล้อง  อย่างแรกเริ่มเดิมที่ที่ภารกิจตามล่าหาไข่แดง ทั้งหาสถานที่ ทั้งหามุม ทั้งหาเวลาที่พระอาทิตย์ตก  

ผมไปรอตั้งแต่ก่อนที่พระอาทิตย์จะล่วงมาเข้าใกล้องค์พระอุโบสถ  ตั้งกล้องไว้รอเลย ปรับโฟกัสไว้รอด้วย Live view ทำให้มั่นใจว่าโฟกัสไม่หลุด

อ้าวถึงเวลาจริงๆ พระอาทิตย์ดันไม่ตรงมุมที่คาดหวังไว้  ต้องย้ายกันอย่างรวดเร็ว

งานเข้าละที่นี้ ไข่แดงก็จะตก โฟกัสก็ต้องเริ่มใหม่  ฮาๆๆ จึงได้ภาพที่เห็น

2015-2-9 16:27

แล้วไปตามเก็บแบบอีกครั้ง ซึ่งก็หมดไปหลายซ๊อต

2015-2-9 16:26

หลักการนี้ก็ใช้ได้กับแนวไลฟ์นะ เราโฟกัสไว้ที่ที่คิดว่าอยู่กับที่ รอแบบผ่านมาเพื่อเล่าเรื่อง

2015-2-9 16:25

ถ้าจะให้ดีก็เอาสิ่งที่อยู่นิ่งๆ ฮาๆๆ

2015-2-9 16:24

ต้องมองหาการเคลื่อนที่แนวระนาบ จะได้ไม่หลุด ภาพนี้เติมแต่งด้วยคู่สีตามที่พ่อหมีแนะนำครับ

2015-2-9 16:23

ยิ่งแบบที่เคลื่อนที่ไม่ใช่แนวระนาบแล้ว ยิ่งหลุด

2015-2-9 16:22

เจ้า Samyang 500mm ตัวนี้ถือว่าระยะชัดถือว่าบางจริงๆ ซูม 100 % คงเห็นได้ว่าไม่ตรงเป้า

2015-2-9 16:20

กลับไปยังรายบอร์ด