กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

“เมื่อสิ้นแสงตะวันความมืดก็เข้าปกคลุมหมู่บ้านไผ่ล้อมน้อยดินแดนลุ่มแม่น้ำป่าสัก

ท่ามกลางกระแสน้ำที่ไหลเอื่อยของคุ้งน้ำก็ได้ปรากฏเสียงสอดแทรกผ่านความเงียบในยามค่ำคืน

ผู้คนต่างหวาดกลัวและโจษจันกันไปทั่วเพราะเสียงนั่นโหยหวนคร่ำครวญดังผู้หญิงร้องไห้ราวกับเศร้าโศกเสียใจมานานแสนนาน ”

เสียงคำบรรยายประกอบการแสดงเรื่อง “เปิดตำนานเสาร้องไห้” ในงาน ๘๖ ปี ใต้ร่มพระบารมี 5 ธันวาคม 2556 ณ.แพกลางน้ำริมแม่น้ำป่าสัก

หน้าที่ว่าการอำเภอเสาไห้ จังหวัดสระบุรี

เป็นจุดเริ่มต้นทำให้ผมค้นหาเรื่องราวของ ต้นตะเคียนทองที่จมอยู่ในแม่น้ำป่าสักและมีเสียงดั่งเสียงร้องไห้อันเป็นที่มาของอำเภอเสาไห้ จังหวัดสระบุรีจนถึงทุกวันนี้

2014-10-13 12:23

เมื่อสิ้นแสงตะวันความมืดก็เข้าปกคลุมหมู่บ้านไผ่ล้อมน้อยดินแดนลุ่มแม่น้ำป่าสักท่ามกลางกระแสน้ำที่ไหลเอื่อยของคุ้งน้ำก็ได้ปรากฏเสียงสอดแทรกผ่านความเงียบในยามค่ำคืนผู้คนต่างหวาดกลัวและโจษจันกันไปทั่วเพราะเสียงนั่นโหยหวนคร่ำครวญดังผู้หญิงร้องไห้ราวกับเศร้าโศกเสียใจมานานแสนนาน

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เอกลักษณ์ ภาพ โทนสี ไม่เหมือนใครเลย ชอบมากครับพี่
Hello

ตอบกลับ 19# kandb

ขอบคุณครับคุณบี ผมตามไปแก้ไขแล้วครับ พิมพ์ผิดเยอะ  

ส่วนเรื่องเนื้อหาแสดงว่ายังนำเสนอไม่แจ่มแจ้งเท่าที่ควร เดี๋ยวเรื่องต่อๆไปจะเอาไปปรับปรุงครับ

2014-10-14 08:10

ตอบกลับ 17# sumphano

ขอบคุณพาอหมีมากครับ ชุดนี้เนื้อหาอาจจะมากไปนิด เพราะอยากจะให้เป็นที่อ้างอิงเนื้อหา

ส่วนภาพ ชุดนี้บอกตามตรงเลยว่ายังไม่โดน ต้องใส่ความดิบลงไปเยอะกว่านี้

2014-10-14 08:08

ผมอ่านทุกตัวอักษรเลยนะก็เลยเจอคำตกหล่นไปบ้าง
โพสท์ที่ 8 ด้านล่าง "และขอบคุณที่ช่วยเหลือให้ได้ในสิ่ง ???"
โพสท์ที่ 13 "ทางการจึงต้นการไม้เป็นจำนวนมาก"

เนื้อเรื่องเริ่มไม่ประติดประต่อ
คือไปเสาหลักเมือง กทม. 2 โพสท์ (12-13) แล้วก็กลับมาที่เสาไห้อีก 2 โพสท์(14-15) แล้วจบมันแปลกๆครับ
ถ้า 2 ส่วนนี้สลับตำแหน่งกันก็น่าจะดีกว่า

ทำได้ดี.......
หาข้อมูล+เรียบเรียงเรื่องราวต่างๆให้สอดคล้องกลมกลืนน่าติดตามและสามารถใช้อ้างอิงต่อไปได้

ภาพเปิดแจ่มมากครับ ง่ายๆ ชัดเจน ปลุกให้ขนแขนตั้งได้ดีทีเดียว
ขอบคุณที่เอาเรื่องราวดีๆมาฝากกันครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมกลับมาอ่านแล้ว
ทำได้ดียอดเยี่ยมครับ เนื้อหาดี ภาพลงตัว เป็นงานที่ดีมากๆครับ  
นายฮ้อยเขียน เรียบเรียงได้ดีมากครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

1. การนำเสนอ และ เนื้อหา  มีการแยกส่วน บนภาพและ ใต้ภาพ ทำได้ดีครับ
ความเห็นส่วนตัว คือ ที่อ่านยาก เพราะการเว้นบรรทัดน้อยไปครับ
บรรทัดหนึ่งยาวเกินไป   ควรแบ่งให้สั้นกว่านี้จะอ่านง่ายขึ้นครับ

2.  ภาพรวมกระทู้ ทำได้ดีนะครับ  ใช้คำว่า สารคดีได้ ไม่เคอะเขินครับ

3. ภาพ ใบที่  1 / *7 / 8 / 11   ทำได้ดีมากครับ   ใบที่ 7 มีการปรับใช้ความเป็น
street photography มาได้น่าสนใจทีเดียว    4 ใบนี้ผมชอบครับ

ผมจะกลับมาอ่านอีกรอบครับ โดยรวม ผมชอบครับ  เยี่ยมครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เป็นสารคดีเรื่องแรกของผม เรื่องราวอาจจะอ่านยากนิดหนึ่ง ข้ามๆไปดูแต่ภาพก็ได้ครับ

ส่วนคำบรรยายายก็ด้านล่างภาพ

จบแล้วครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ

เสาแม่นางตะเคียนเป็นเสาสักสิทธิ์ประจำคู่บ้านคู่เมืองของชาวเสาไห้เพราะหลังจากที่เชิญเสามาประดิษฐานที่วัดสูง

ประชาชนต่างก็ร่วมกันมาสักการะ ทั้งที่ด้วยความศรัทธาและความเชื่อ ซึ่งปาฏิหาริของแม่ตะคียนทองก็พบได้เรื่อยมา

2014-10-13 12:46

สิ่งเหล่านี้มีปรากฏให้เห็นพบอยู่ทุกยุค ผุ้ที่ไม่เคยประสบด้วยตนเอง บางท่านอาจไม่เชื่อในสิ่งนี้  นั่นเป็นคำบอกเล่าจากลุงบุญนาค

แต่ที่เห็นได้ชัดในก็คือตลอดลำแม่น้ำป่าสักที่ไหลผ่านดินแดนที่เล่าขานตำนานเสาร้องไห้

ชาวบ้านไผ่ล้อมน้อยได้ลำน้ำแห่งนี้หล่อเลี้ยงชีพเรื่อยมา ผสมผสานเข้ากับประเพณี ความเชื่อ ความศรัทธา

ทำให้วิถีชีวิตของชาวเสาไห้มีที่ยึดเหนี่ยว รักษาขนบธรรมเนียมประเพณี สืบทอดกกันมายาวนาน

จนทุกวันนี้ชาวเสาไห้เป็นแหล่งชุมชนที่สืบสานวัฒนธรรมอีกชุมชนหนึ่ง

จนเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ผู้คนหลั่งไหลเข้ามาสัมผัส นั่นก็เพราะว่ามี เสาคู่บ้านคู่เมืองต้นนี้นี้เอง

เสาไห้ดินแดนลุ่มแม่น้ำป่าสัก

“ ตรงนี้ละ ที่เสาจมอยู่ แต่ที่ขึ้นจากฝั่งตรงท่าน้ำซอยวัดเสาไห้โน้น”

คุณลุงบุญนาคบอกเล่าถึงจุดที่เสาตะเคียนจมอยู่ในแม่น้ำป่าสัก ซึ่งก็เป็นจุดที่หน้า ที่ว่าการอำเภอเสาไห้ของปัจจุบัน

คุณตาตี่ยังบอกเลยว่าพ่อของลุงบุญนาคเป็นคนที่ช่วยงมเอาเสาต้นตะเคียนขึ้นในครั้งนี้ด้วย

ที่คุณลุงจดจำได้นั้นก็เพราะแก่ก็ยืนดูการเชิญเสาแม่ตะเคียนนี้ตลอดงานที่ข้างตลิ่งที่ใกล้ๆกับบ้านของคุณลุงเอง

2014-10-13 12:44

แม้ว่าเวลาจะนานตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕0๑ ขณะที่คุณลุงบุญนาคยังเด็กยังจำได้ถึงจุดที่ยืนดูการเชิญเสาตะเคียนทองขึ้นจากแม่น้ำป่าสักคุณลุงบุญนาคเติบโตคู่กับลำน้ำป่าสักซึ่งปัจจุบันก็ยังหาเลี้ยงชีพด้วยการจับปลาในแม่น้ำแห่งนี้

“เรื่องราวนี้ผมไม่ทราบนะ ผมทราบแต่ว่า เสาต้นแรกทางด้านขวารัชกาลที่ 1 ทรงสร้าง เสาด้านซ้ายรัชการที่ 4ทรงสร้าง”

เป็นคำบอกเล่าของเจ้าหน้าที่ประจำศาลหลักเมืองเมื่อครั้งที่ผมสอบถามว่า ทราบเรื่องตำนานเสาร้องไห้หรือไม่  

เสาหลักเมืองกรุงเทพต้นแรกสร้างจากไม้ชัยพฤกษ์ ประดับด้านนอกด้วยไม้แก่นจันทร์วัดเส้นผ่านศูนย์กลางที่โคนเสาได้ 29 เซนติเมตร สูง 187 นิ้ว

ด้านบนเป็นเม็ดยอดรูปบัวตูม และกำหนดให้ฝังดินลึก 79 นิ้ว พ้นดินมา 108นิ้ว ภายในเสาบรรจุดวงชะตาเมือง

แต่ภายหลังพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 4 ทรงแก้เคล็ดดวงเมืองโดยสร้างเสาหลักเมืองอีกต้นที่มีส่วนสูงทอนลงมา  

แกนในเป็นเสาไม้สัก  มีไม้ชัยพฤกษ์ประดับนอก  หัวเสาเป็นรูปยอดเม็ด     

หลังจากไหว้ศาลหลักเมืองพร้อมกับสอบถามเรื่องราวอันเป็นที่มาของเสาหลักเมือง

ผมเดินเรียบกำแพงพระบรมมหาราชวังเพื่อเข้าเยี่ยมชมวัดพระศรีรัตนศาสดาราม

ซึ่งเขตพระราชฐานมีพื้นที่ในส่วนนี้ที่สามารถเข้าชมได้

ถึงแม้เรื่องราวสร้างเสาหลักเมืองจะไม่มีส่วนเกี่ยวโยงกันนัก แต่ตำนานเสา 80 ต้นเพื่อสร้างปราสาทราชวังเมื่อครั้งสร้างกรุงรัตนโกสินทร์เมื่อปีพ.ศ. 2325

ดูจะเป็นต้นเรื่องที่เค้าโครงที่ชัดเจนกว่าเพราะการสร้างเมืองขึ้นมาใหม่หลังจากย้ายจากกรุงธนบุรี

ทางการจึงต้องการไม้เป็นจำนวนมาก ยิ่งไม้ตะเคียนทองเป็นไม้เนื้อแข็ง มีความทนทาน เหมาะที่จะมาใช้งานในการสร้างบ้านเรือน

2014-10-13 12:42

เจ้าหน้าที่กรุงเทพมหานครคอยเก็บรวบรวมดอกไม้บูชาที่ประชาชนนำมาไหว้ศาลหลักเมืองซึ่งจุดนี้สามารถมองไปพระบรมมหาราชวังได้แต่เรื่องราวจะเกี่ยวข้องกับตำนานเสาร้องไห้หรือไม่ยังไม่มีสิ่งยืนยัน

เสาหลักเมือง-เสาปราสาทราชวัง

จากป่าดงพญาไฟสู่เมืองกรุง ตามเส้นทางลำน้ำเริ่มต้นจากคลองโศก ลงท่าน้ำที่ชาวบ้านเรียกกันว่า “ท่าเสา”

ซึ่งน้อยคนนักที่จะทราบเรื่องราวนี้นอกจากตามผู้เฒ่าผู้แก่ของหมู่บ้าน คลองโคกเป็นคลองที่น้ำจากเทือกเขาลงสู่ลำน้ำป่าสัก

แม่น้ำที่ทอดยาวไปจรดแม่น้ำเจ้าพระยาที่พระนครศรีอยุธยา มุ่งสู่พระนคร   

ผมลงเรือด่วนเจ้าพระยาล่องไปตามเส้นทางแม่น้ำเจ้าพระยาปลายทางท่าเรือท่าช้าง จุดหมายคือศาลหลักเมืองกรุงเทพที่ที่กล่าวในตำนานเสาร้องไห้

ตลอดทางเท้าที่ก้าวเดินสัมผัสได้ถึงเขตพระราชฐานอันเป็นพื้นที่ของพระบรมมหาราชวังซึ่งอยู่ด้านหลังวัดพระศรีรัตนศาสดารามหรือที่เรียกกันว่า วัดพระแก้ว   

รัชกาลที่ 1 โปรดเกล้าฯให้จัดพระราชพิธียกเสาหลักเมืองเมื่อวันที่ 21 เมษายน พ.ศ. 2325

ตามประเพณีโบราณในสมัยต้นรัตน์โกสินทร์ก่อนที่จะสร้างเมืองเพื่อเป็นสิริมงคลแก่บ้านเมืองที่จะสร้างขึ้น

2014-10-13 12:40

นักท่องเที่ยวใช้ผ้าหลากสีผูกกับเสาหลักเมืองจำลองที่จัดไว้แทนเสาหลักเมืองจริงที่ตั้งอยู่ไม่ห่างกันนัก เพื่อไหว้บูชาเป็นสิริมงคลสำหรับผู้มาเยือนเมืองหลวงแห่งนี้

วันที่ 23 เมษายน 2501 นับว่าเป็นวันประวัติศาสตร์ครั้งสำคัญของชาวเสาไห้ที่ต้องจารึกไว้

ประชาชมจำนวนมากร่วมกันเชิญเสาต้นตะเคียนได้ไปประดิษฐานอยู่ที่วัดสูง

โดยสร้างศาลเจ้าแม่ตะเคียนอยู่ที่หน้าพระอุโบสถ เป็นศาลากว้าง 4 เมตร ยาว 15 เมตร มีมุขออกด้านตะวันออก พื้นเมคอนกรีต มีฐานสูงก่ออิฐรองรับเสาตะเคียน  

ต่อมาเมื่อวัดสูงได้สร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่ขึ้น จึงได้ดัดแปลงศาลาการเปรียญหลังเดิมเป็นอาคารทรงไทยสวยงาม

และอัญเชิญเสาแม่นางตะเคียนมาประดิษฐานที่ศาลหลังใหม่ เมื่อ พ.ศ. 2530 มาจนถึงทุกวันนี้

2014-10-13 12:39

แม่นาง น้อย บุญจันเป็นชื่อของแม่นางตะเคียนที่ร่างทรงซักถามเมื่อครั้งต้องการนำเสาขึ้นมาจากน้ำเชื่อกันว่านางไม้ที่สิงสถิตในต้นตะเคียนทองนี้เป็นผู้หญิงสาว การแต่งหน้าผัดแป้งจึงเป็นวิธีสักการะอีกวิธีหนึ่งที่พบเห็นได้เป็นประจำกับหุ่นแม่นางตะเคียนภายในศาล

เมื่อเสาต้นตะเคียนโผล่พ้นน้ำ ปรากฏน้ำมันสีเขียวคล้ำลอยแผ่กระจายออกไปเป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง

ขณะที่นำเสาขึ้นจากน้ำนั้น หลวงพ่อย้อย ปุญญมี แห่งวัดอัมพวัน ได้ทำพิธีสวดมนต์บริกรรมคาถาโดยล่องเรือใกล้กับเรือกรรเชียงที่ผูกรอกดึงเสา

สร้างความศรัทธาให้ชาวเสาไห้เป็นอย่างยิ่ง

2014-10-13 12:38

ด้วยเส้นผ่านศูนย์กลาง 0.75เมตร ยาวถึง 13เมตร เป็นต้นตะเคียนทองที่สมบูรณ์และมีขนาดใหญ่ทั้งเป็นต้นไม้ที่มีความต้องการทางเศรษฐกิจประกอบกับความเชื่อเรื่องนางไม้ที่สิ่งสถิตในต้นตะเคียนทำให้ต้นตะเคียนทองเสาไห้นี้เป็นที่น่าเกรงขามสร้างความเชื่อและศรัทธาได้เป็นอย่างยิ่ง

“นี่คุณเชื่อไหม กลางเดือนเมษา แดดร้อนทั้งวัน อยู่ดีๆฟ้านี้มืดและฝนตกลงมาอย่างแรง เกือบ 5 นาทีเลยนะ”

คุณตาเล่าให้ฟังถึงนาทีที่คนดำน้ำโพล่ขึ้นมาจากน้ำพร้อมกับบอกว่าพบเสาต้นตะเคียนที่จมอยู่แล้ว ตามที่คนทรงชี้ตำแหน่ง

ซึ่งฟ้าที่มืดคลื้มสร้างความตื่นตาตื่นใจให้กับผู้คนที่มาเข้าร่วมพิธีเป็นอย่างมาก  

เสาต้นตะเคียนที่จมอยู่ในแม่น้ำเป็นเวลานานทำให้ยากแต่การนำขึ้นมาเพราะท่อนไม้ถูกดินทับถมเกือบตลอดต้น  

แต่ก็ได้รับการช่วยเหลือจากนายช่างกรมชลประทานที่ส่งนักประดาน้ำมาดำน้ำตรวจสอบและเอาเชือกผูกปลายเสาไว้แล้วให้คนช่วยดึงเสาขึ้นมา

แต่เมื่อตรวจสอบอีกครั้งพบว่าหากคนดึงขึ้นมาไม้คงหักเป็นแน่ จึงใช้เรือกรรเชียง 2ลำตั้งต้นเป็นคานผูกรอกค่อยๆชักเสาขึ้นมา

2014-10-13 12:37

ภาพเมื่อครั้งปี พ.ศ. 2501
ที่อัญเชิญเสาแม่นางตะเคียนขึ้นมาจากแม่น้ำป่าสักโดยใช้เรือกรรเชียง2ลำตั้งต้นเป็นคานผูกรอกค่อยๆชักเสาขึ้นมา   

กลับไปยังรายบอร์ด