กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วันนี้จะพาไปเที่ยวเมืองน่านครับ

ภาพเปิดจากแลนด์มาร์คสำคัญแห่งหนึ่งของเมืองน่าน "วัดพระธาตุเขาน้อย"

กับพระพุทธรูปปางประทานพร "พระพุทธมหาอุดมมงคลนันทบุรีศรีน่าน" ที่ไม่ควรพลาด

หมอกขาวจั๊วเชียว

วัดพระธาตุเขาน้อย

2014-9-30 10:45

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เข้ามาดูภาพแล้วเหมือนได้ตามคุณบีไปเที่ยวน่านอีกเช่นเคย อิอิอิ สวยงามและน่าไปบ้างครับ
รู้สึกว่าภาพสถานที่ต่างๆคราวนี้ฟิชอายเป็นพระเอกเลยทีเดียว หลายๆใบให้มุมมองที่แปลกใหม่ดีครับ
ปล.เห็นจ๊างน้อยคุณบีด้วยครับ อิอิอิ

ชุดนี้ได้สัมผัสพลังแห่งมือหมุน และพลังแห่งฟีสอายเต็มๆ

อีกอย่าง ผมว่าต้องไปสัมผัสบรรยากาศเมื่องน่านสักครั้งเป็นแน่
naihoi โพสต์เมื่อ 2014-10-1 08:24

หน้าหนาวจะคึกคักมากครับ ทั้งในเมือง บนดอย

กระทู้ทำเอาหลายๆคนอยากไปเยือนเมืองน่าน

ภาพมาน้อยไปนิด
แต่ผมเชื่อว่าความสุขในการถ่ายภาพโดยเฉพาะเสน่ห์เลนส์มือหมุน  
พาให้เพลิดเพลินตลอดทริปแน่ๆ....

โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่ามีก๊อกสองแหละ
sumphano โพสต์เมื่อ 2014-10-1 09:26

นี่ก็เค้นกันมาสุดๆละครับน้า ส่วนมากเป็นพอร์ทเทรทสาวๆซะมากมาย    

Vivitar 135 2.8.jpg
2014-10-2 16:34

กระทู้ทำเอาหลายๆคนอยากไปเยือนเมืองน่าน

ภาพมาน้อยไปนิด
แต่ผมเชื่อว่าความสุขในการถ่ายภาพโดยเฉพาะเสน่ห์เลนส์มือหมุน  
พาให้เพลิดเพลินตลอดทริปแน่ๆ....

โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่ามีก๊อกสองแหละ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้ได้สัมผัสพลังแห่งมือหมุน และพลังแห่งฟีสอายเต็มๆ

อีกอย่าง ผมว่าต้องไปสัมผัสบรรยากาศเมื่องน่านสักครั้งเป็นแน่

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ด้านล่างของตัวอาคารจะเป็นคุกคุมขังนักโทษ
ตอนที่ผมเข้าไปไม่ได้ยินเสียงเพื่อนร่วมทางเลยสักแอะ
ก็เลยเข้ามาแค่ปากประตูพอได้สัมผัสกับความอับชื้น เงียบวังเวงเท่านี้ก็เกินพอละคร้าบบบ
แล้วเจอกันโอกาสหน้าครับ สวัสดี

2014-9-30 11:33

อุปกรณ์ EOS 6D, มือหมุน Vivitar 135mm f2.8, มือหมุน zenitar 16mm f2.8 fisheye, Sigma 35mm f1.4

ขากลับแวะกันที่จังหวัดแพร่ที่ "คุ้มเจ้าหลวง"

หรือบ้านของเจ้าผู้ครองเมืองแพร่องค์สุดท้าย (เจ้าหลวงพิริยเทพวงศ์ หรือพระยาพิริยวิไชย)

2014-9-30 11:31

2014-9-30 11:31

พระธาตุแช่แห้งเป็นพระธาตุประจำปีเถาะ กระต่าย ตามคติความเชื่อของชาวล้านนา
http://th.wikipedia.org/wiki/วัดพระธาตุแช่แห้ง

2014-9-30 11:29

ไปต่อกันที่ วัดพระธาตุแช่แห้ง พระธาตุคู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดน่าน

ภาพนี้ย่องไปถ่ายภาพไปครับ พื้นร้อนนนมว๊าาากกก

2014-9-30 11:28

ภายในวัดมีศิลปินวาดภาพให้นักท่องเที่ยวซื้อหาเป็นที่ระรึก

2014-9-30 11:23

พี่คนนี้ผมได้อุดหนุนงานของแกเมื่อ2 ปีก่อนเป็นภาพวาดลงสีบนเสื้อยืด
ปีนี้มาเจอแกอีกครั้งก็อุดหนุนภาพเขียนแกไปอีก 2 ใบ

แกบอกว่า "ถ้าผมดังภาพพวกนี้จะมีราคาสูงขึ้นอีกมาก ถ้าถึงเวลานั้นผมจะตามไปซื้อภาพคืนนะ"
ผมก็รอวันนั้นเหมือนกันครับพี่
แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่รู้จักชื่อของแกเลย

2014-9-30 11:23

และยังมีภาพจิตรกรรมฝาผนังที่ทรงคุณค่าอีกมากมาย

2014-9-30 11:21

2014-9-30 11:21

กระซิบรักบันลือโลก วัดภูมินทร์ เป็นภาพจิตรกรรมฝาผนังที่โดดเด่น

ซึ่งเป็นหนึ่งสัญลักษณ์ของจังหวัดน่าน

http://th.wikipedia.org/wiki/ปู่ม่านย่าม่าน

2014-9-30 11:19

อุต๊ะ แมวขูดมะพร้าวตัวเป็นๆ !!
ม่ายช่ายยย หนูชื่อแล้วแต่ เป็นแมวยามของที่พักจ๊ะ

2014-9-30 11:16

และที่ขาดไม่ได้....พอร์ทเทรทซุ้มชวนชมหน้าพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติน่าน ครั้งนี้ใบเขียวชะอุ่มเลย

2014-9-30 11:13

เครื่องใช้ในครัวเรือนสมัยก่อน

จ้ากกกก "แมวขูดมะพร้าว"

2014-9-30 11:07

กลับไปยังรายบอร์ด