กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/25  เส้นทางสายหมอก(ควัน)

เสร็จสิ้นจากการภารกิจถ่ายภาพปอยส่างลอง การเดินทางก็ยังไม่สิ้นสุด จุดที่ที่ผมอยู่เป็นอำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่

เลยคิดว่าจะเดินทางกลับโดยอ้อมไปที่เชียงรายไปเที่ยววัดร่องขุ่น วกกลับมาที่เชียงใหม่ แล้วจึงเดินทางกลับสระบุรี

เส้นทางนี้ถือว่าน่าชม แต่น่าเสียดายที่ช่วงนี้เป็นช่วงไฟป่าได้ปกคลุมไปทั่ว ฟ้าใสๆเลยไม่ได้เห็น

ห่างจากแม่อาย จะเป็นท่าตอน ซึ่งเป็นอำเภอเล็กๆท่ามกลางขุนเขามีแม่น้ำกกไหลผ่าน
มองจากมุมสูงก็จะเห็นขุนเขาและแม่น้ำ ข้ามไปหลังเขาก็จะเป็นประเทศพม่า

แต่ผมมองไม่เห็นภูเขาเลยครับ เพราะหมอกผสมควันมันปกคลุมเต็มไปหมด

2014-5-6 14:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทริปเดียวได้หลายเรื่องราวดีจังครับภาพนี้เกือบเด็ด แต่พอดูรอบสอง....ฟ้าเป็นปื้นเลยคร้าบบบ

ลุงยิ้มหวานดีจัง

เดี๋ยวต้องเจอฟ้าขาวของป๋ม

"สวนสัตว์มนุษย์" น่าคิดจริงๆครับ
อ้อออ ฟิชอายด้วย กิกิ
ขอบตุณที่เอาภาพมาฝากกนคร้าบบบบ
kandb โพสต์เมื่อ 2014-5-8 21:07

ขอบคุณครับคุณบี  แฮ่ๆ ชุด HDR ผมว่าต้องไปปรับปรุงใหม่แล้วละ มีคนทักเยอะ

2014-5-16 10:18

ผมชอบภาพชาวเขาเป็นพิเศษครับ ภาพ 10 ที่เต้นรำ ได้บรรยากาศมาก ภาพ 13 ก็สวย ส่วนภาพ 15 ติดนิดเดียวคือ ขวดแฟนต้าด้านหน้าครับ ถ้าเราขอเขาเอาออกในเฟรมหน่อยคงไม่เป็นไร จะทำให้ภาพมีเอกภาพมากขึ้น ภาพวิวสีสด คอนทราสกำลังดีครับ ภาพคนนี่ใช้เลนส์ตัวไหนครับ
manny โพสต์เมื่อ 2014-5-8 08:44

ขอบคุณครับหมอแมน ชุดที่ถ่ายชาวเขาเป็น sigma 30mm f1.4 ครับ ส่วนเรื่องหยิบขวด อาจจะเกรงใจเขานิดหนึ่งครับ เลยไม่กล้า

2014-5-16 10:15

ชมเพลินเลยครับพี่นายฮ้อย สีเข้มจี๊ดยิ่งกว่า Nik อีกนะครับ ชอบทุกภาพ พิเศษบรรไดมังกรครับ สวยดี
มีขอบขาวขึ้นหลายภาพนะครับ ....อาจจะเกิดจาก Process หนักไปทางสีเข้มได้ครับ โดยรวมชอบภาพสีสดๆ มากครับ ขอบคุณที่พาเที่ยวครับพี่ ^ ^
aeh_ad โพสต์เมื่อ 2014-5-7 11:09

ขอบคุณครับคุณเอ๋ ที่ขอบขาวขึ้นผมว่าน่าจะเกิดจากภาพที่เป็น HDR เดี๋ยวปรับใหม่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

2014-5-16 10:13

โดยภาพรวม ดูดีครับ  วันฟ้าขาว แสงแบนยังถ่ายภาพได้
เป็นชาวโฟโต้บั๊กพันธุ์แท้จริงๆครับ  องค์ประกอบดูเนียนตา
รวมๆแล้วผมแทบจะไม่สะดุดอะไรเลย  ถือว่าได้มาตรฐาน   ใบที่หยุดสายตาได้คือ ใบที่ 4
แต่ไม่แน่ใจว่า หากก้มลงต่ำอีกจะเห็นถึงยอดได้เปล่าครับ  
แหม่ ใบนี้น่าจัดฟิชอายครับ อิอิ

โดยรวม ผมไม่สะดุดอะไรนะครับ  เนียนตาอย่างที่บอกครับ
สีเหมือน ติดแดง ติดเหลือง มากสักหน่อย
ซึ่งเรื่องสี ผมยกให้เป็นเป็นรสนิยมส่วนตัว + ตามอารมณ์ของผู้ถ่ายทำครับ  

เพียงแต่บางภาพเช่น ภาพที่ 2   
พอเห็นตำแหน่งพระอาทิตย์ด้วยเลยพอกะเวลาได้ ทำให้รู้สึกว่าสีเข้มไปสักนิดครับ

พอมาถึงกลุ่ม สถาปัตยกรรมสีขาว วัดร่องขุ่น  เลยสะดุดนิดๆ กับเรื่องภาพติดเหลืองอีกครั้ง
แต่ก็เข้าใจดีครับ

โดยรวม ทำได้ดี เนียนตา  เนื้อหา ผมจะมาอ่านตอนเช้านะครับ
รอบนี้มองแต่ภาพ  อ่านแวบๆ บางหัวข้า เช่น สวนสัตว์มนุษย์ ก็รู้สึกว่าประเด็นดีน่าสนใจทีเดียวครับ
sumphano โพสต์เมื่อ 2014-5-6 18:51

-ขอบคุณครับพ่อหมี

2014-5-16 10:10

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทริปเดียวได้หลายเรื่องราวดีจังครับภาพนี้เกือบเด็ด แต่พอดูรอบสอง....ฟ้าเป็นปื้นเลยคร้าบบบ

ลุงยิ้มหวานดีจัง

เดี๋ยวต้องเจอฟ้าขาวของป๋ม

"สวนสัตว์มนุษย์" น่าคิดจริงๆครับ
อ้อออ ฟิชอายด้วย กิกิ
ขอบตุณที่เอาภาพมาฝากกนคร้าบบบบ

ผมชอบภาพชาวเขาเป็นพิเศษครับ ภาพ 10 ที่เต้นรำ ได้บรรยากาศมาก ภาพ 13 ก็สวย ส่วนภาพ 15 ติดนิดเดียวคือ ขวดแฟนต้าด้านหน้าครับ ถ้าเราขอเขาเอาออกในเฟรมหน่อยคงไม่เป็นไร จะทำให้ภาพมีเอกภาพมากขึ้น ภาพวิวสีสด คอนทราสกำลังดีครับ ภาพคนนี่ใช้เลนส์ตัวไหนครับ

ชมเพลินเลยครับพี่นายฮ้อย สีเข้มจี๊ดยิ่งกว่า Nik อีกนะครับ ชอบทุกภาพ พิเศษบรรไดมังกรครับ สวยดี
มีขอบขาวขึ้นหลายภาพนะครับ ....อาจจะเกิดจาก Process หนักไปทางสีเข้มได้ครับ โดยรวมชอบภาพสีสดๆ มากครับ ขอบคุณที่พาเที่ยวครับพี่ ^ ^
Hello

โดยภาพรวม ดูดีครับ  วันฟ้าขาว แสงแบนยังถ่ายภาพได้
เป็นชาวโฟโต้บั๊กพันธุ์แท้จริงๆครับ  องค์ประกอบดูเนียนตา
รวมๆแล้วผมแทบจะไม่สะดุดอะไรเลย  ถือว่าได้มาตรฐาน   ใบที่หยุดสายตาได้คือ ใบที่ 4
แต่ไม่แน่ใจว่า หากก้มลงต่ำอีกจะเห็นถึงยอดได้เปล่าครับ  
แหม่ ใบนี้น่าจัดฟิชอายครับ อิอิ

โดยรวม ผมไม่สะดุดอะไรนะครับ  เนียนตาอย่างที่บอกครับ
สีเหมือน ติดแดง ติดเหลือง มากสักหน่อย
ซึ่งเรื่องสี ผมยกให้เป็นเป็นรสนิยมส่วนตัว + ตามอารมณ์ของผู้ถ่ายทำครับ  

เพียงแต่บางภาพเช่น ภาพที่ 2   
พอเห็นตำแหน่งพระอาทิตย์ด้วยเลยพอกะเวลาได้ ทำให้รู้สึกว่าสีเข้มไปสักนิดครับ

พอมาถึงกลุ่ม สถาปัตยกรรมสีขาว วัดร่องขุ่น  เลยสะดุดนิดๆ กับเรื่องภาพติดเหลืองอีกครั้ง
แต่ก็เข้าใจดีครับ

โดยรวม ทำได้ดี เนียนตา  เนื้อหา ผมจะมาอ่านตอนเช้านะครับ
รอบนี้มองแต่ภาพ  อ่านแวบๆ บางหัวข้า เช่น สวนสัตว์มนุษย์ ก็รู้สึกว่าประเด็นดีน่าสนใจทีเดียวครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เส้นทางสายหมอก(ควัน)

หลังจากผ่าดงคลื่นผู้คนที่วัดพระธาตุหริภุญชัย เราก็ได้ตรงดิ่งลงมายังนครลำปาง ก่อนที่จะกลับสระบุรีก็แวะพระธาตุลำปางหลวง

ตามประสาทัวร์วัดวา บ่งบอกอายุสมาชิกเขาละ จะสังเกตว่าถ้าลงต่ำมาฟ้าจะเริ่มใส ไม่เหมือนที่เชียงรายเชียงใหม่ แหมฟ้ามาเปิดเอาวันที่เรากลับ

สิ้นสุดการเดินทางของ เส้นทางสายหมอก(ควัน)ด้วยการมาถึงสระบุรีก็เกือบๆจะ 5 ทุ่ม วันรุ่งขึ้นก็สู้งานต่อไป

นับว่าเป็นการเดินทางที่คุ้มค่าเพราะมีซับเจ็คให้ถ่ายภาพเยอะถึงจะเป็นช่วงเวลาที่ไม่เหมาะสมก็ถือว่าได้เป็นการลับฝีมือ

อยู่สระบุรีมีที่ถ่ายภาพถือว่าชินตามุมมองก็เลยตีบตัน

การได้ออกทริปทำให้รู้ว่า...การจะได้อะไรมาต้องเกิดจากกระบวนการคิดวางแผนและการลงทุนลงแรงในสิ่งนั้น

สวัสดีครับ

2014-5-6 15:47

25/25 องค์พระ  

ด้านหลังมีองค์พระที่ประดิษฐานภายในวิหาร ผมอยากจะเข็กหัวตัวเองจริงๆ คือทางเข้าที่ผมเข้ามาเป็นด้านหลังวัด
มาดูในเวป มีวิหารหลวงอยู่ด้านหน้า ที่ถ่ายภาพมาคือด้านหลัง อ้าวไปผิดที่ นี่หว่า ฮาๆ

แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะช่วงนั้นคนเยอะมากๆ เลยไม่มีอารมณ์หามุมสักเท่าไหร่

2014-5-6 15:43

24/25  พระธาตุหริภุญชัย

เมื่อลงจากดอยสุเทพแล้วก็ตรงเข้าสู่เมืองลำพูน ไปไหว้พระธาตุหริภุญชัย

พอดีเจอช่วงที่เขามีงานกัน  คนเลยเยอะแน่นวัด ถึงเยอะมากๆ แทบจะไม่มีที่เดิน

2014-5-6 15:41

23/25 รอยยิ้ม

ดอยสุเทพเป็นที่ที่นักท่องเที่ยวต้องขึ้นมาชมไม่ว่าเป็นชาวไทยหรือชาวต่างชาติ อดปลื้มแทนไม่ได้

คงเหมือนเราไปเที่ยวต่างแดนเห็นอะไรก็เป็นสิ่งสวยงามแปลกไหมไปหมด เห็นอะไรก็ถ่ายภาพเก็บไว้

แต่ที่แน่ๆประเทศไทยมีรอยยิ้มเสมอ

2014-5-6 15:39

22/25 พระธาตุดอยสุเทพ

ที่พระธาตุดอยสุเทพก็เช่นกันครับ  ใครๆก็มีภาพกันทั้งนั้น ไม่รู้จะถ่ายมุมไหน

เลยเอาแนวนายฮ้อยนี้ละ

2014-5-6 15:38

21/25 ครูบาศรีวิชัย

มาถึงเมืองเชียงใหม่เกือบๆมืด ดีนะหาที่พักได้ง่ายเพราะเป็นเมืองใหญ่

รุ่งเช้าเลยขึ้นไปดอยสุเทพตามมาตรฐานฉิ่งฉับทัวร์ ไปไหว้ครูบาศรีวิชัยเพื่อเป็นสิริมงคล

2014-5-6 15:36

กลับไปยังรายบอร์ด