กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เป็นชุดที่ผมทราบว่า ตั้งใจถ่ายมาฝากกัน
ผมก็ตั้งใจเม้นท์ที่สุด  ให้เป็นประโยชน์กับเจ้าของภาพเท่าที่ทำได้   

ความเห็นสิ่งที่ผมคิดและ ร่างไว้แล้ว
ก็ยังไม่ได้เขียน แต่ตรองอีกรอบ   อ่านอีกรอบ และ อีกรอบ
พยายามเข้าใจว่า คนถ่ายคิดอะไร ภาพสื่ออะไร  บนแนวทางสตรีททั่วไปครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

นายฮ้อย

ก่อนอื่น ผมอ่านข้อความนายฮ้อยจบ  รวมถึงคำออกตัวว่า
"....ผมก็พึ่งมาลองถ่ายแนวนี้ยังออกมือใหม่หัดขับ
ภาพอาจจะไม่โดนก็ขออภัย และรอเม้นท์นะครับ..."

การที่จะเป็นช่างภาพที่ดีนั้น  (โดยเฉพาะ street ผมคิดว่ายากมาก  โดยส่วนตัวแม้ผมจะชอบถ่ายภาพคน  แต่ก็ไม่สามารถถ่ายภาพ street ได้ดี )  ต้องหมั่นฝึกฝน  ลับมีดให้คมเสมอ  

ภาพเปิด  -   ไม่เด่น ไม่ด้อยครับ

ภาพ 2   นางยักษ์   -   ผมเข้าใจเรื่องราวที่ต้องการบอกเล่านำเสนอนะ   
แต่ภาพยังไม่ทำให้เกิดความคล้อยตาม  หรือสะกิดให้เกิดวาบความคิดบางอย่างครับ

ภาพ 3 - ทหารสูบบุหรี่  ผมมีความเห็นคล้ายภาพที่ 2 ครับ   จังหวะดีแล้วครับ
มุมมอง  สายตา ความไวตากล้องดี   แต่ตัวแบบ-โชคชะตาให้มาเท่านั้นจริงๆ
หากทหารหันมา  อาจดูดีขึ้นอีกขั้นหนึ่งเลยครับ   เพราะล้อเลียนสอดคล้องกับภาพวาดครับ

ภาพ 4 - 5 - 6  ผ่านครับ  ผมว่าเป็นใบเริ่มต้น ที่มีทิศทางที่ดี
คือ จังหวะดูมีเรื่องราว   

ในทางกลับกัน
7-8-9    ยังไม่ใช่ครับ  แต่  8  นี่คือ ก้ำกึ่งครับ  

ใบที่ 10  หมีพูห์ -   นี่แม้ว่าจะไม่ใช่  แต่หากอ่านคำบรรยาย ก็นับถือนายฮ้อย ที่ดูภาพตัวเองออกอยู่แล้ว  
กระทู้นี้ มีคำตอบสำหรับผมว่า เป็นการแบ่งปันการเรียนรู้    ต้องขอบคุณนายฮ้อยอีกครั้งครับ

ใบที่  12   คู่เหมือน -  เกือบดีครับ เสียดายที่ไม่ชัด  

ใบที่  13 -  พยายามได้ดี    ภาพแม้ไม่เด่น แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ดีครับ

โดยภาพรวม อยู่บนเส้นทางของมือใหม่  ที่ไม่ท้อถอย
ดังนั้น นายฮ้อยทำได้แน่นอนครับ   แม้จะยังไม่ใช่วันนี้ก็ตามครับ  
รอผมด้วยนะ  ผมจะฝึกบ้างครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

นายฮ้อย

ใบที่  32-  ผู้หญิง เดินผ่านขยะ ทำได้ดีมากครับ   แม้ว่าป้ายจะเขียนว่าเป็นสบู่ลดสิว
แต่ผมเห็นภาพคล้าย คนวิงเวียนกลิ่นถังขยะ  ล้อกันได้ดีครับ
อีกทั้งมองว่างาน เป็นงานสากล หากโพสเวบฝรั่ง  ก็คงไม่มีใครอ่านภาษาไทยอยู่แล้วครับ

สรุปว่า ภาพดี ก็เป็นภาพที่ดีครับ  

ของคุณ ต่อ พ่ออ๊อตโต้ ผมมาตอบช้านะครับ พอดี ติดธุระนิดหนึ่งครับ  
เรียบร้อยแล้ว ผมจะมา ค่อยๆดู ค่อยๆอ่าน  ค่อยๆ ขบ แล้วจึงตอบครับ

คุณต่อพ่ออ๊อตโต้

มีจุดเด่นสำคัญๆ ร่วมกันในทุกภาพคือ

โทนภาพ  - เป็นขาว ดำ ที่ดูดีครับ
องค์ประกอบ - ทุกภาพวางองค์ประกอบได้ดีครับ   แสดงถึงทักษะที่ดีเลย สำหรับเวบมือใหม่อย่างพวกเรา

สองเรื่องนี้ ผมขอชมจริงๆครับ  ทำให้ภาพดูเป็นสากลและน่าชมมากขึ้น

คราวนี้ มาในแง่ภาพรวม
สิ่งที่ผมให้เป็นอันดับแรกของงานประเภทนี้    คือ กฎข้อหนึ่งของวิชาชีพบัญชี
นั่นก็คือ เนื้อหาสำคัญกว่ารูปแบบ    

ขอออกตัวอีกครั้งว่า  ภาพต่างๆที่ทั้งสองท่านถ่ายมานี้   ผมก็ถ่ายไม่ได้นะครับ
ผมพยายามตั้งใจเสพ  ตั้งใจดู  และ เขียนอย่างตรึกตรองที่สุดครับ

ภาพ ใบที่ 14  รอยยิ้ม  -  ถามว่า get ไหม  ตอบว่าใช่ครับ  แต่ยอมรับว่าเป็นการ get หลังอ่าน keyword   ถามว่าภาพนี้เด็ดไหม ผมก็ว่ายัง  อาจเพราะจำเป็นต้องพึ่งพา keyword อยู่มาก
ให้เชื่อมโยงจินตภาพของคนถ่าย และ คนดู

ภาพที่ 15  มุมโปรด -
ภาพนี้โทนสวย  เทคนิคดี  องค์ประกอบดี ได้มาตรฐานที่ดีของภาพถ่ายเช่นเคย
เนื้อหาย่อยง่าย  เข้าใจง่าย  แต่สารภาพว่า ผมเปิดชมแล้วผ่านไป  ไม่ทิ้งตะกอนบางอย่างไว้ในใจ
คือ ผมคิดว่าความสนุกคิด สนุกดู  นี่เป็นอีกประเด็นหนึ่งที่ทำให้ภาพแนวนี้น่าสนใจครับ

ใบที่ 16 สวนสาธารณะ   
ดูมีเรื่องราวน่าสนใจมากขึ้นอีกนิดหนึ่ง ในแง่ที่ว่า สองคนนี้มาด้วยกันหรือเปล่า
หากใช่ ทำไมเขานั่งเก้าอี้คนละตัว  ห่างเหินกันไหม  
แต่เนื้อหานี้  โดยส่วนตัวผมคิดว่าคอสตรีทอาจยังไม่รู้สึก สนุกคิด  สนุกขบ ไปด้วยครับ  
หรือผมอาจจะเส้นลึกก็ได้  แต่เรื่องราวมาในภาพมากกว่า 2 ใบแรกครับ

ปล  ทุกภาพที่ผมได้เม้นท์ไปนั้น หากถามว่าใช่ภาพ สตรีทไหม
ก็ตอบว่า ใช่แบบไม่ต้องสงสัยครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใบที่ 17 -  สามยาม   เงาน่าสนใจจริงๆ อย่างที่เจ้าของภาพบอกครับ  

ใบที่ 18 - อาจเพราะ กระบอกปืน ไม่ตรงตัวแบบทำให้ ความน่าสนใจลดทอนลงไป
แต่ทำได้ดีครับ  แต่ละภาพ ต้องรอคอย   มันไม่ง่ายเลยครับ  กว่าจะหามาโพสแต่ละใบ

ใบที่ 19 - 20  - 23  สำหรับผมคิดว่า มีความเป็น สตรีทมากที่สุดในชุดของคุณต่อ
เป็นใบที่แสดงย้ำว่า ทำได้ดีจริงๆครับ  

ส่วนใบที่ 21 ผมสารภาพว่า  ยังไม่เข้าใจประเด็นครับ

ซึ่งต่างจากใบที่ **22  บิวตี้  ---ผมเข้าใจว่าจะสื่ออะไรครับ  แต่ผมคิดว่าน้ำหนักยังไม่มากพอ
หากเปลียนเป็นคุณน้า หิ้วถุงออกมา น่าจะจบเลยครับ ....ภาพนี้ ตากล้องคิดไว ทำไว

โดยรวม ผมมีถูก มีผิด  มีเห็นต่างบ้าง  หากความเห็นบางข้อไม่ถุกใจหรือไม่ถุกต้อง
ผมต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยจากใจจริงครับ  ผมรู้ว่า งานนี้ ไม่ง่ายเลยครับ
ทำได้ขนาดนี้ ต้องถือว่าเยี่ยมยอดแล้วจริงๆทั้งสองท่าน

ขอบคุณกระทู้ดีๆครับ

กลับไปยังรายบอร์ด