กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่วงนี้บ้านบั๊กขอตามกระแสงานภาพถ่ายสตรีทกะเขาบ้างครับเพราะแนวสตรีทกำลังเป็นที่นิยมของตากล้องรุ่นใหม่ประกอบกับกล้องแต่ละค่ายก็ออกมาสนับสนุนกันยกใหญ่

ออกกรุ่นใหม่แนวพกพาสะดวกแถมแนวเรโทร ขาสตรีทน้ำลายไหล ถึงอย่างไรแล้วก็ใช่ว่ากล้องอื่นๆจะถ่ายไม่ได้นะครับได้ทุกตัวอยู่แล้ว
ขึ้นอยู่กับไอเดียและมุมมอง

แต่วันนี้ผมไม่ได้มาเดี่ยวกระทู้นี้เปิดกว้างทุกท่าน ใครมีภาพแนวสตรีทก็เข้ามาแจมกันได้คนละภาพสองภาพก็ไม่ว่ากัน

ผมจะเปิดก่อน ตามด้วยพ่ออ๊อตโต้ ตามด้วย แม่มด หรือจ่าโจหรือ น้องโพด และท่านอื่นๆ แล้วแต่จะว่างลงภาพกันครับ

ออกตัวก่อนนะครับว่า ผมก็พึ่งมาลองถ่ายแนวนี้ยังออกมือใหม่หัดขับ ภาพอาจจะไม่โดนก็ขออภัย และรอเม้นท์นะครับ

2014-3-17 19:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คำว่า Street photography  เอาความเข้าใจของผมก็คือการถ่ายภาพวิถีชีวิตผู้คนหรือสิ่งต่างตามฟุตบาทบนท้องถนนในเมือง

แต่ทุกวันนี้ผมว่ามันถ่ายได้ทุกที่ไม่เลือกตามท้องถนนแล้วเห็นอะไรก็เก็บภาพมาตามแต่จิตนาการของช่างภาพ

2014-3-17 19:09

ผมออกแนวลอกเลียนแบบชาวบ้านเยอะนะครับคือเห็นป้ายไม่ได้ ต้องมีเก็บภาพไว้ทุกที

จนผมจะตั้งชื่อว่า Billboard
Photographyไปชะแล้ว

2014-3-17 19:10

แต่ก็ใช่ว่าเห็นของสวยๆงามๆ จะไม่เก็บภาพมานะครับ

(มีบ้าง....เป็นส่วนใหญ่..อ้าว)

2014-3-17 19:12

ภาพสตรีทของผมจะไม่ออกแนวรุนแรงนะครับ......

.

.

.

เอ?....ใช่หรือนายฮ้อย....นี้มันแทงทะลุพุงเลยนะ

2014-3-17 19:13

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ถึงกะนั้นการพูดคุยกันลดความรุนแรงในสังคมได้นะครับ.....

.

.

.นี่..เขาคุยกันหรือนี่ ?

2014-3-17 19:14

ผมพึ่งเริ่มต้นถ่ายแนวนี้ครับ...ตอนแรกคิดในใจว่า..มันจะไปยากสักแค่ไหน กะแค่เดินๆไปก็ถ่ายไปก็ได้นิ.....เอาเข้าจริงๆใช่ว่ามันจะได้ภาพเลย

เดินแทบขาลากเป็นกิโลๆ ก็ไม่ได้สักภาพ มันขึ้นอยู่กับโอกาสและจังหวะจริงๆ

เลยมานั่งนึกๆดู ผมว่าที่ได้ภาพมานะเขามีกล้องเล็กๆอยู่ในมือ ไปไหนมาไหนก็พกติดตัวทำงาน ทำธุระ หรือ เดินทาง ทำตัวเป็นปกติ

แต่เมื่อเจออะไรที่น่าสนใจก็พร้อมที่จะยกกล้องเก็บภาพไว้

2014-3-17 19:15

..จริงไหมครับ....

.

.

.

ฟินหน่อย...เพื่อน

2014-3-17 19:16

จะให้ฟินได้หรือครับ

หน้าโหดกระฉูดชะงั้น

2014-3-17 19:17

วิชาต่อหัว....เป็นอีกบทหนึ่งที่มองหาแล้วมองหาอีก ไม่โดนเต็มๆสักที.... ว่าไหมพ่อหมี(พูห์)

2014-3-17 19:20

ต่อหัว...ท่าจะไม่เวิร์ค .....เล่นกะป้ายต่อไป

(Nupino เลือกให้นะภาพนี้)

2014-3-17 19:20

คู่เหมือน ?

2014-3-17 19:22

ผมคงพอเท่านี้ครับ สตรีทของนายฮ้อยกลายเป็น Billboard
Photographyชะส่วนใหญ่ แถมมีแต่ปริมาณไม่ไม่คุณภาพ

ก็ขอส่งต่อ
Streetphotography ในมุมมองของพ่ออ๊อตโต้ แม่มด จ่าโจ น้องโพดและท่านอื่นๆต่อไปครับ

2014-3-17 19:24

นายฮ้อย

ก่อนอื่น ผมอ่านข้อความนายฮ้อยจบ  รวมถึงคำออกตัวว่า
"....ผมก็พึ่งมาลองถ่ายแนวนี้ยังออกมือใหม่หัดขับ
ภาพอาจจะไม่โดนก็ขออภัย และรอเม้นท์นะครับ..."

การที่จะเป็นช่างภาพที่ดีนั้น  (โดยเฉพาะ street ผมคิดว่ายากมาก  โดยส่วนตัวแม้ผมจะชอบถ่ายภาพคน  แต่ก็ไม่สามารถถ่ายภาพ street ได้ดี )  ต้องหมั่นฝึกฝน  ลับมีดให้คมเสมอ  

ภาพเปิด  -   ไม่เด่น ไม่ด้อยครับ

ภาพ 2   นางยักษ์   -   ผมเข้าใจเรื่องราวที่ต้องการบอกเล่านำเสนอนะ   
แต่ภาพยังไม่ทำให้เกิดความคล้อยตาม  หรือสะกิดให้เกิดวาบความคิดบางอย่างครับ

ภาพ 3 - ทหารสูบบุหรี่  ผมมีความเห็นคล้ายภาพที่ 2 ครับ   จังหวะดีแล้วครับ
มุมมอง  สายตา ความไวตากล้องดี   แต่ตัวแบบ-โชคชะตาให้มาเท่านั้นจริงๆ
หากทหารหันมา  อาจดูดีขึ้นอีกขั้นหนึ่งเลยครับ   เพราะล้อเลียนสอดคล้องกับภาพวาดครับ

ภาพ 4 - 5 - 6  ผ่านครับ  ผมว่าเป็นใบเริ่มต้น ที่มีทิศทางที่ดี
คือ จังหวะดูมีเรื่องราว   

ในทางกลับกัน
7-8-9    ยังไม่ใช่ครับ  แต่  8  นี่คือ ก้ำกึ่งครับ  

ใบที่ 10  หมีพูห์ -   นี่แม้ว่าจะไม่ใช่  แต่หากอ่านคำบรรยาย ก็นับถือนายฮ้อย ที่ดูภาพตัวเองออกอยู่แล้ว  
กระทู้นี้ มีคำตอบสำหรับผมว่า เป็นการแบ่งปันการเรียนรู้    ต้องขอบคุณนายฮ้อยอีกครั้งครับ

ใบที่  12   คู่เหมือน -  เกือบดีครับ เสียดายที่ไม่ชัด  

ใบที่  13 -  พยายามได้ดี    ภาพแม้ไม่เด่น แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ดีครับ

โดยภาพรวม อยู่บนเส้นทางของมือใหม่  ที่ไม่ท้อถอย
ดังนั้น นายฮ้อยทำได้แน่นอนครับ   แม้จะยังไม่ใช่วันนี้ก็ตามครับ  
รอผมด้วยนะ  ผมจะฝึกบ้างครับ
sumphano โพสต์เมื่อ 2014-3-19 10:01

ขอบคุณครับพ่อหมี

โดยส่วนตัวผมว่าถ่ายยากครับ  โดยเฉพาะแบกกล้องใหญ่แล้วเดินดุ่มๆไปถ่าย ผมว่าไม่เวิร์ค มันต้องออกแนวมีกล้องเล็กติดตัว ไปไหน มาไหนก็พกไป เจอจังหวะเด็ดๆ ก็ถึงจะยกกล้อง

อัลบั้มหนึ่งๆ ก็น่าจะเป็นปีๆครับ

2014-3-19 12:00

แนวนี้พูดตามตรงเลยว่าไม่เคยถ่ายและไม่ค่อยได้เห็นภาพ ทั้งคู่เพิ่มเริ่มต้นแต่ทำได้ดีครับ สื่อได้แม้บางภาพจะยังไม่ชัดเจน มากแต่บางภาพก็ล้อเลียนได้น่าหยิก
manny โพสต์เมื่อ 2014-3-19 10:08

ขอบคุณหมอแมนมากครับ     

2014-3-19 12:02

กลับไปยังรายบอร์ด