กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีเพื่อนๆ ชาว fotobugครับ รับไม้ต่อจากพี่นายฮ้อย กับกระทู้ มือใหม่หัวใจหัดสตรีท บทไม่ค่อยมี จะบรรยายคร่าวๆ ละกันครับ

My street my style สำหรับผมอยู่บนแนวคิดง่ายๆ ไม่ซับซ้อน คิดบ้าง ไม่คิดบ้าง แตกต่าง เหมือนกัน สำคัญที่สุดคือ จังหวะ ครับ

อย่างใบนี้ จังหวะดีๆ ทำให้โลกนี้ดูสดใสครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมใช้เวลานานพอสมควรเลยสำหรับภาพชุดนี้ ใครที่เคยลองถ่ายภาพแนวนี้ จะรู้ได้เลยว่า มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ที่จะเดินออกไปแล้วได้ภาพ

ใบนี้พาลูกชายไปเที่ยว พกกล้องติดตัวไปด้วย ต้องการล้อคนกับตัวหนังสือครับ สำหรับสตรีทมือใหม่ หนีไม่พ้นการเล่นกับป้ายหรือตัวหนังสือ แน่นอน ก็มันหาง่ายนี่เนอะ

ทั้งๆ ที่บนห้างสรรพสินค้า น่าจะเป็นที่ที่มีโอกาศได้ภาพมาก subject เยอะ แต่สำหรับผมมันไม่ใช่ครับ ตามสถานที่ทั่วไปนี่แหละ ที่สร้างภาพให้กับผมได้
ใบนี้พาลูกไปเล่นที่สวนสาธารณะ พกกล้องไปอีกละ ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ สวนสาธารณะมันมีไว้สำหรับพักผ่อน

บางที่ ที่ไม่ใช่ที่สาธารณะ เขาก็ไม่ต้อนรับช่างภาพนะครับ เป็นบทเรียนชั้นดีสำหรับผมเลย
ใบนี้ถ่ายมาจากหน้าธนาคารครับ เห็นมุมสะท้อนกระจกน่าสนใจ ยกกล้องกดมาได้ใบ ผู้จัดการเดินออกมาไล่พร้อมกับบอกว่าให้ลบรูปทิ้ง เข้าใจครับว่าคงเป็นเหตุผลด้านความปลอดภัย ผมก็ลบครับ
แต่... คอมที่บ้านบังเอิญมีโปรแกรมกู้ข้อมูล คริ คริ

ไปไหนมาไหนพกกล้องตลอดครับ พกจนเป็นส่วนหนึ่งในร่างกายไปละ

รถติดไฟแดงก็เอา ยกกล้องกดชอตนี้เสร็จ อมยิ้มแล้วร้องเพลงเลยครับ
"โอ... โอ๊ะ โอ เจ้าเด็กหนุ่มของพ่อ"

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยอมรับเลยครับ ว่าภาพหลายๆ ภาพเกิดจากโชคช่วย เกิดจากความบังเอิญ

ใบนี้บังเอิญผ่านไปเห็นและบังเอิญคิดได้และบังเอิญกดมา

จริงๆ บังเอิญแรกอันเดียว

นอกจากเล่น ล้อ ความเหมือน ความต่างแล้ว เส้นสาย ก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจสำหรับภาพแนวนี้ครับ

ใบนี้พาลูกไปเที่ยว พกกล้องไปด้วยอีกเช่นเคย เส้นสายสวยงาม วางเรื่องราวให้ชวนคิด แล้วกดครับ

สำหรับภาพแนวสตรีท ภาพบางภาพอาจต้องการ keyword ช่วยในการดู แต่บางภาพความกำกวม ความสงสัย ดูแล้วต้องคิดต่อว่าคืออะไร มันคือสเน่ห์ของภาพแนวนี้ครับ

ใบนี้ต้องการให้คนดูคิดเอง ต้องการให้กำกวม และไม่ให้ keyword ด้วย ค่อยคิดเอานะครับ

ไม่แปลกนะครับ ทีคนทั่วไปจะมองภาพแนวนี้ว่าเป็นภาพธรรมดาๆ ความเข้าใจในภาพขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการเสพงานแนวนี้ โดยไม่ต้องสงสัย

ใบนี้ใช้การเล่าเรื่องแบบง่ายๆ เล่นกับความขัดแย้งครับ

สุดท้ายขอปิดโควต้าในกระทู้มือใหม่หัวใจหัดสตรีท ด้วยใบนี้ครับ แป๊บเดียวครบ 10 ใบซะละ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ดีในบ้านหลังนี้ ขอบคุณพี่นายฮ้อยที่ชักชวนให้เก็บภาพมาฟีจเจอรั่วกันตั้งแต่ต้นปี

สวัสดีครับ

ปล.กระทู้นี้เป็นกระทู้แจมนะครับ ใครมีภาพก็มาโพสแจมกันได้เลย

ตัวเราเองส่องกระจก ยังอดคิดเข้าข้างตัวเองไม่ได้ เช่นเดียวกับรูปภาพตัวเองมองรูปตัวเอง มันสะท้อนอะไรไม่ได้มากนัก ยินดีรับฟังทุกคอมเม้น ทุกคำแนะนำนะครับ

ขอบคุณความคิดเห็นจากพี่พันมากๆ และทุกๆท่านมากๆ ครับ

ใบนี้แถม...

กลับไปยังรายบอร์ด