กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ว่าจะบอกนานแล้ว แต่ลืมบอกไปครับ
ผมว่า จริงๆแล้ว นายฮ้อยและเพื่อนๆ หลายๆคน  
ผ่านจุดที่จะต้องมาบอกกันเป็นใบๆ แล้วเนื่องจาก แต่ละคน ดูภาพตัวเองออกแล้วแหละ
แต่บางทีผมเขียนไว้ น้องๆที่มาตามอ่าน  แลกเปลี่ยนความคิด ตัวหนังสือคุยกันเสียมากกว่า  

ภาพเปิด  ---- หากตัดประเด็นเรื่องสายไฟออกไป  
แสงและเวลา ใช่   เทคนิคก็ผ่าน  แต่สถานที่หรือ มุม อาจยังไม่ใช่ครับ
ถ่ายแนวราบ มันยากจริงๆนะ  หาตึกขึ้นก็ไม่ได้  
แต่ถือว่าเป็นการลับมีดที่ดีครับ  

ภาพ 2 ไข่แดงและเสาไฟ   โอเคเลยครับ

ภาพ 3  จริงๆแล้ว  มาแบบก้ำกึ่ง  คือ จังหวะคนเก็บผ้าที่ตากไว้ นี่มันดีมากๆ  ผมชอบบบบ  
แต่โฟกัสไปที่  คนเดินข้ามทางรถไฟบอกเล่าเรื่องการกลับบ้าน   ผมดูนานเหมือนกันจะสื่ออะไร  

เก็บคะแนนไป ในเรื่องแสง สี องค์ประกอบ มิติภาพจากการมีคนเดินเป็นฉากหน้าครับ
เรื่องราวพอเข้าใจ  แต่ยังไม่ชัดนักครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพที่ 4/15   คนถือถุง  ภาพสวย  คำบรรยายดี มีอารมณ์ขัน ร่วมสมัย  ทำได้ดีมากครับ

ภาพที่ 5/15  พระชี้นิ้ว  องค์ประกอบดี  มุมดี  แต่เป็นมาตรฐานนายฮ้อยที่ทำได้ปกติอยู่แล้วครับ

ภาพ 7/15  ดมกลิ่น   ภาพนี้ ตอนดูภาพ ผมงงๆ  
แต่คำบรรยาย อารมณ์ขัน  มาช่วยได้อย่างกลมกล่อมลงตัว  เยี่ยมมากครับ

8-9-10   สวยงามครับ  ไม่รู้สึกเลยว่ามุมซ้ำ  ถ่ายทอดลวดลายได้น่าชมครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

11-12-13   ย่าทวด แสงสวยๆ  ครับ

15  ปิดได้ดีสวยงามครับ

หลังสงกรานต์ผม คงมีกระทู้มาฝากกันบ้างครับ  

ขอบคุณนายฮ้อย ที่เป็นตัวอย่างที่ดี และไม่เคยหยุดเดินเสมอๆ

กลับไปยังรายบอร์ด