กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
มาชมแล้วครับ สวยๆเยอะเลย ผมชอบนะ
ส่วนที่ติก็คงมีบ้าง แต่ขอกลับไปใช้จอประจำก่อนครับ

โดยรวม แจ่มมาก ย้อมแสงได้สวย  เคลียร์ ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชุดนี้โดยเฉลี่ย ทำได้ดีนะครับ  ผมลองนับดูก็ชอบ ราวครึ่งหนึ่งเลยครับ
แสงสวยๆ นี่ชอบมาก   ผมลอง คั้นกะทิ เลือกภาพที่ชอบ  ของ ชอบ ออกมา
ก็คงเป็น  2-3-4-5-6-7  เรียงตัวมาเลย   ไร้คำติ  สวย+จบ

ส่วน  1 ก็ชอบแสง สี การ process นะครับ
แต่เหมือนองค์ประกอบไม่ลงตัวนิดหน่อยเท่านั้น คงเป็นเรื่องรสนิยมส่วนตัวผมเอง
ไม่ได้แปลว่า นายฮ้อยถ่ายไม่สวยนะ

เดี๋ยว มาต่อเรื่องภาพที่เหลือนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ในใบของกลุ่ม เนื้อหา
ผมเห็นด้วยกับแม่มดว่า ภาพยังไม่ค่อยเข้าเป้านัก

ผมเห็นอย่างนี้ครับว่ามันมีสมการของ

ภาพเน้นเรื่องราว  = จังหวะ  +  เรื่องทัศนศิลป์  [ + ความน่าสนใจในเรื่องของตัวแบบ หรือสถานที่--- ข้อนี้เราตัดออกไปก่อนสัก 2 ปี]  

1. หากจังหวะแรงพอ impact พอ  ภาษา street ตัวพ่อ เขาใช้คำว่า decisive moment
: ก็จะเอาชนะเรื่องทัศนศิลป์ได้ ( องค์ประกอบ / แสง/ การ process/ etc.)
เรื่องทัศนศิลป์ จะกลายเป็นเรื่องรอง

2. หากจังหวะไม่แรงมาก  ไม่ได้แปลว่าภาพหมดหวังแล้ว  
แต่ต้อง เอาทัศนศิลป์เข้าช่วยด้วย  ก็จะกลายเป็นภาพที่ดูดีได้ครับ  ผมเห็นใน NG บ่อยๆ
ว่าหลายๆครั้ง จังหวะภาพธรรมดามาก แต่ต้องเก็บคะแนนส่วนอื่นแทน     

3. หากได้ 2 อย่างก็แจ่มเลย  แต่ผมไม่ได้หวังพวกเรา (ตัวผมเอง และนายฮ้อย) ขนาดนั้นใน 2 ปีนี้  

ปล. ผมก็ยังทำไม่ได้นะครับ เดินไปด้วยกัน ไม่มีเหงานะ
ขอบคุณนายฮ้อยที่ถ่ายภาพเป็นเพื่อน เตาะๆแตะๆ ด้วยกันมา  และ ต่อๆไป

สุขสันต์วันตรุษจีน  ร่ำรวยเงินทอง และความสุข ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด