กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีปีใหม่ครับ  

ชุดนี้ ภาพที่ผมชอบมาก คือ ใบที่ 7 แอคชั่นดูน่ารัก  
จะทำเป็นขาวดำแบบที่จ่าชอบ ก็คงสวยละมุนไปอีกแบบครับ

ในแง่เนื้อหา ผมว่าทำได้ดีระดับหนึ่งครับ อ่านเพลินๆ ไม่หนักเกินไป

แต่มองภาพรวม (เนื้อหา + ภาพ) ในแง่ ภาพถ่ายเชิงสารคดี  ตามที่จ่าบอกใน ภาพ 1
ผมคิดว่า ยั ง นะครับ....

กิจกรรม และ มุมมอง ลิงยังดูไม่หลากหลาย   

ระยะเลนส์ น้อยกว่า 24 มม บนกล้องตัวคูณมีไม่มากนัก (เลนส์คิท 18-55 ยังเอาอยู่นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น ultra wide เลย)   เช่นภาพที่ 5 และ 6  จะเห็นสภาพแวดล้อมไปด้วย

หลายๆภาพ เนื้อหาและภาพไม่เกี่ยวข้องกันนักครับ   
หรือบางภาพก็เชื่อมโยงกันได้ยากสักนิดครับ

แต่เมื่อผมลองตัดกรอบคำว่า งานดอคคิวเมนท์ทารี่  ออกไป  
... และลองเสพในแง่ภาพถ่ายวันพักผ่อนของจ่าโจ
ก็พบว่าชมได้เพลิดเพลิน สบายอกสบายใจ ชิลๆ ดีครับ  
ดูแล้วเป็นวันพักผ่อนที่ดี ที่จ่าถ่ายภาพได้สนุกอีกวันแน่ๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพเปิด -  ชิลๆ สบายๆ  ฉากหลังพอบอกเล่าเรื่องราวได้บ้างครับ

ภาพ 2 - อืม...พูดถึง ลิงแสม และ ลิงวอก แต่ถ่ายภาพมาตัวเดียว  
ในฐานะคนเสพงาน  ผมรู้สึกเหวอนิดๆครับ แต่ไม่เสียหายอะไรครับ

ภาพ 3 - ภาพ process เน้นความสำคัญ ไข่  แต่ เนื้อหาพูดเรื่องหางทำให้ขัดแย้งกัน
และเก็บหางมาไม่ครบด้วยครับ

ภาพ 4 - สาระสำคัญของเนื้อหาเน้นเรื่องของเขตแดน   ผมคิดว่า มุมกว้างๆน่าจะนำเสนอได้ดีกว่าครับ   

ภาพ 5 - ผ่านครับ

ภาพ 6 - เนื้อหากล่าวถึงตลาด - ถังขยะ แต่เป็นอีกภาพที่ดูลอยๆ ไม่เชื่อมโยงครับ

ภาพ 7 -  ไม่ตรงเช่นกันครับ  แต่ความน่ารัก น่าเอ็นดูของภาพ ทำให้ไม่รู้สึกขัดแย้งมากนักครับ

ภาพ 9 - 10   ...น่าจะมี คน / นักท่องเที่ยว  ในภาพตามเนื้อหาครับ   

โดยปกติ  ภาพ ไม่จำเป็นต้องเข้ากันเป๊ะกับ เนื้อหานะครับ
แต่ขอให้มีส่วนที่ตรงกันบ้าง สัก ครึ่งหนึ่ง    ...กระทู้จะดูมีน้ำหนักมากขึ้นครับ

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำชี้แนะครับ พ่อดีดี ... ผมจะพยายามใ ...
จ่าโจ โพสต์เมื่อ 2014-1-3 08:51

เราต่างรู้ว่า ความเห็นของผมคนเดียว ก็ใช่ว่าจะถูกครับ เป็นเพียงมุมเดียวเท่านั้นครับ

ผมชั่งใจหลายรอบด้วยผมเองก็ไม่มั่นใจว่าจะเป็นประโยชน์ (ช่วยกันแลกเปลี่ยนมุมมอง)
หรือเป็นโทษ ( ทำให้เพื่อนสมาชิกขัดเคือง- ไม่สบายใจ) กันแน่  
แต่ก็คิดว่ารักษาจุดยืนแต่แรกเริ่มเดิมทีของเวบเราไว้คงดีที่สุดครับ...

กลับไปยังรายบอร์ด